PDA

View Full Version : Mạng bị out hay là do Modem?? Các bạn xem giúp mình tình huống này với

Than Dieu
01-04-2008, 00:13
Hiện nay em đang dùng mạng của FPT ISP, modem ZyXel.

Cách đây vài tháng em có truy cập vào trang cấu hình của modem này và sử dụng cái công cụ Reset của modem, vì em thấy mạng chạy chậm hơn rất nhiều so với tháng đầu tiên đăng ký sử dụng. Em muốn thực hiện Reset lại: Thay vì giữ nút phía sau modem thì em đã sử dụng công cụ đó. Kết quả là em không thể nào vào trong trang cấu hình của modem được. Mặc dù là em đọc rất kỹ cái thông tin cung cấp trước khi sử dụng công cụ đó.

Đây là thông tin đó, hoàn toàn không có cái gì nguy hiểm cả:

Click Reset to clear all user-entered configuration and return the router to the factory default settings.

The following default settings would become effective after click Reset
Password :1234
Lan IP : 192.168.1.1
DHCP : Server .

Sau khi nhấn Reset và chờ thì không thể nào vào trang cấu hình của modem được nữa. Sau đó em có mang đến trung tâm và chỉ sau vài phút là lại ổn cả, chỉ có một điều xảy ra từ đó:

Mạng rất hay bị tự động Disconnect, Thỉnh thoảng bị Disconnect liên hồi (Điển hình là ngày hôm nay), em đã một lần gọi điện tới 7601060 ext 2, kêu kỹ thuật trợ giúp, các anh xuống kiểm tra và đổi mode miếc gì đó, thấy nó chỉ đỡ bị tình trạng out liên tục chứ không hết, mà mạng kể từ khi đó chạy chậm quá, em kiểm tra thấy có lúc cái status, thay vì hiển thị Rate: 3072 kbps / 639 kbps, thì nó hiển thị là Rate: 3072 kbps / 62 kbps. Em gọi điện cho các anh kỹ thuật thì các anh chỉ nói là em cứ nên theo dõi thêm, và có lúc các anh nói là do mình connect vào lúc đông người cùng connect. Sau khi theo dõi em thấy lúc nào cũng thế và em đã quyết định reset và cấu hình lại, và kết quả là lại trở lại tình trạng bị Disconnect liên hồi. (Bực mình quá)

Toàn bộ sự việc là như thế, hôm nay em gọi điện tới 7601060 không được, và em nghĩ là tìm đến sự chia sẻ có lẽ sẽ giải quyết được vấn đề này. Rất mong ai đã từng bị như trên chỉ giúp em cách giải quyết, em nghĩ là do modem đã có vấn đề, nhưng nó chưa chết hẳn làm thế nào để đổi được modem mới mặc dù là vẫn còn có bảo hành của FPT?

Xin cảm ơn các anh!

fangocuong
01-04-2008, 00:22
Về vấn để của bạn. Theo mình là nguyên nhân là do mạng không ổn định, nên có tình trạng này. Mình cũng dùng FPT. có một thời gian (2-3 ngày) mạng lag liên tục. Chứ ko fai do modem đâu. Ở ku vực mình xài mạng cũng khá ổn định (Gò vấp). Mình để modem suốt, với lại lâu rồi cụng không thấy bị mất kết nối. BẠN CỨ GỌI LÊN ĐÓ YÊU CẦU NÓ GIẢI QUYẾT. chào ^_^

vinhle200785
02-04-2008, 13:33
Cách đây vài tháng em có truy cập vào trang cấu hình của modem này và sử dụng cái công cụ Reset của modem, vì em thấy mạng chạy chậm hơn rất nhiều so với tháng đầu tiên đăng ký sử dụng. Em muốn thực hiện Reset lại: Thay vì giữ nút phía sau modem thì em đã sử dụng công cụ đó. Kết quả là em không thể nào vào trong trang cấu hình của modem được. Mặc dù là em đọc rất kỹ cái thông tin cung cấp trước khi sử dụng công cụ đó.