PDA

View Full Version : [DIS] Main ASUS P4B-M ma cháy hoài

IT-newcomer
30-05-2003, 21:51
Thằng bạn của tui có cái main như đã nói, mua o Hoàn Long đó, đã đi bảo hành 3 lần vì cháy chip, tui bảo hành đổi thừa cho điện chập chờn , mà máy của nó lại có UPS mới chết chứ. Test nguồn, okie. Thế là sau 3 lần đổi main đằng chỗ bảo hành wen mặt nó luôn.

Tui có coi máy nó, lúc này có chạy nhưng cực kì thiếu ổn định, treo liên tục, tuan nay cài WIN lại mấy lần, có lẽ là do nó gắn hai thanh 128 SDRAM ko cùng hãng với lại khác công nghệ nữa, một thanh 1 mặt còn thanh kia hai mặt.

Cấu hình máy: Main nói trên, P4 1.5Ghz, card AGp 64Mb Geforce 4, hai thanh 128Mb.

Tui nghĩ là do chất luợng của main woá," main Tàu" đó, bà con có ai xài main này mà mua ở hoàn long ko, cho tui bít với.
Thanks

Hell Fire
31-05-2003, 00:11
Bảo hành main là tụi nó đổi main mới cho U hả? Hay là chỉ sửa rồi trả lại. Nói nhỏ 1 kinh nghiệm : nếu main có trục trặc, lấy sợi dây điện chích 1 cái, nhớ lựa chỗ kín kín (cho chắc là ko có vết nám). Vậy là xong. Nếu hard disk bị trục trặc như bad-sector thì lấy khăn tắm (cho dày ấy mà) quấn lại, gõ búa vào, rồi đem đi bảo hành. Nhưng nhớ là mọi thứ fải trong thời hạn bảo hành đó :D :D :D

Fantasymc
31-05-2003, 09:12
Thường thường các main lúc nào cũng "thích" được cắm RAM đồng bộ ( cùng tốc độ, cùng công nghệ, cùng hãng sản xuất ). Hiện tượng bạn miêu tả chắc không phải do main đâu, kiểu hay treo thường liên quan đến nhiệt độ, thử xem lại con CPU xem, không có lý do gì mà mấy con ASUS đều chết như nhau. Tớ cũng đang dùng main ASUS, công bằng mà nói nó chạy cực nhanh, ổn định lại overlock thoải mái nữa, tuy nhiên cũng có thể do các thành phần khác nữa. ASUS từ xưa đến nay đã nổi tiếng là hàng cao cấp, nó đắt hơn các thương hiệu khác cùng loại nhưng chạy nhanh hơn, ổn định hơn, điều này đã được cả thế giới công nhận. Tớ đang dùng con ASUS P4-533-V , 1.6A@2.4GHz, 1*512 DDR333 Kingstom, ATI RADION 9000PRO, HDD 80GB Seagate, Sound Creative Live Series 5.1

thino
31-05-2003, 21:43
dùng main china thì phải chấp nhận như vậy đó,còn về vấn đề ram thì mình không biết nói sao vì máy mình đang xài 2 thanh 256MB ddr 266 một cái hiệu kingston một mặt ,một cái hiệu siemens 2 mặt mà mình đâu thấy có ván đề gì đâu máy chạy tốt 100%

dang xuanhuong
31-05-2003, 22:53
chao IT-newcomer-theo tui-may cua ban chac bi mguon(tai sao ba lan bao hanh main ban lai khong thay thu mot lan nguon)chu y duong 5v-theo tui duong 5v cua ban hoi bi thap-neu thay can hieu cach giai thich cua tui thi mail cho tui de cung ban bac nhe-chuc vui ve