PDA

View Full Version : Băng analog ====>> avi

vanbay
29-03-2008, 16:48
E đang dùng card RTX 100. E chuyển băng analog vào thì mép trên và dưới màn hình luôn bị giật (như bẩn đầu từ) mặc dù cũng Băng đó phát trực tiếp lên Tivi thì lai ko việc gì? các Bác giúp E với.

digitalct
29-03-2008, 17:40
Bạn thử chỉnh lại tracking đầu phát xem sao. Thường xem trên monitor khung hình đủ khi ra tivi thì mất 4 góc một ít.

vanbay
29-03-2008, 17:51
Bạn thử chỉnh lại tracking đầu phát xem sao. Thường xem trên monitor khung hình đủ khi ra tivi thì mất 4 góc một ít.

Tui thử rồi nhung ko đươc. liệu có phải đặt thông số gì trong máy ko nhỉ?

heomoi
29-03-2008, 19:06
E đang dùng card RTX 100. E chuyển băng analog vào thì mép trên và dưới màn hình luôn bị giật (như bẩn đầu từ) mặc dù cũng Băng đó phát trực tiếp lên Tivi thì lai ko việc gì? các Bác giúp E với.

HIện tượng này bình thường bạn ạ,miễn là sao khi bạn out ra dvd xem trên tivi thấy vẫn bình thường là được

hunghoai
29-03-2008, 22:06
yes- hầu hết băng analog khi capture đều bị thế :)

vanbay
29-03-2008, 22:44
ko có cách nào ah các Bác. Nhưng sao E phát trực tiếp vào Tivi thi lại ko sao? cứ chuyển vao capture là bi hiện tượng đó ngay.

trungk9d
29-03-2008, 23:11
2 vùng bị giật trên dưới đó nó không nằm trong Safe zone nên bác không thấy khi xem TV.
Còn đây là giải thích về safe zone, bác chịu khó đọc tiếng Anh nhé:

Better Safe than Sorry: Video Title- and Action-Safe Zones

Computer monitors display images from edge to edge. Television monitors, on the other hand, overscan images, or crop the outer edges. What's more, the amount of overscan differs from one television monitor to another.

Because of overscan, only the inner 90 percent of the full screen is considered action safe. That is, you should restrict any important onscreen actions to this area. The inner 80 percent of the image is known as title safe. Because you usually can't afford to lose any part of a title, you need a greater margin of error. If you're going to output your project as full-screen video, you'll need to respect the title-safe zone or suffer the consequences ( Figures 3.77 and 3.78 ). Even if you only plan to show your final movie on a computer screen, consider using the title-safe zones anyway. If you, your client, or your boss later decide to repurpose your creation for display on full-screen video, you'll be safe.

Co Loa
29-03-2008, 23:55
Giải thích của các bạn đúng cả đó là nhược điểm của băng từ analog.
Muốn nâng cao chất lượng thêm chút bằng cách phát trên các đầu video có tính năng TBC http://en.wikipedia.org/wiki/Timebase_correction

DVE_nc1402
30-03-2008, 08:38
Tuy rằng hiếm khi gặp và cũng không biết giải thích làm sao: trên đầu máy có TBC và trên card RTX100 cũng có TBC :D. Tắt TBC trên đầu máy phát sẽ có thể không bị như thế nữa hoặc ít hơn. Đã từng làm như thế trên đầu Victor và RTX100. Chắc tại qua nhiều TBC quá nó bị khùng :D

heomoi
30-03-2008, 09:24
Tuy rằng hiếm khi gặp và cũng không biết giải thích làm sao: trên đầu máy có TBC và trên card RTX100 cũng có TBC :D. Tắt TBC trên đầu máy phát sẽ có thể không bị như thế nữa hoặc ít hơn. Đã từng làm như thế trên đầu Victor và RTX100. Chắc tại qua nhiều TBC quá nó bị khùng :D

Có Lý,khà....khà.....

Co Loa
30-03-2008, 15:07
>Chắc tại qua nhiều TBC quá nó bị khùng

chính sác gọi là "tẩu hỏa nhập ma" :=)

vanbay
30-03-2008, 18:53

TBC là gì thế Bác ui, Bác giải thích rõ hộ E nhé. hic

DVE_nc1402
30-03-2008, 19:10
TBC là gì thế Bác ui, Bác giải thích rõ hộ E nhé. hic

>> Giải thích của các bạn đúng cả đó là nhược điểm của băng từ analog.
Muốn nâng cao chất lượng thêm chút bằng cách phát trên các đầu video có tính năng TBC http://en.wikipedia.org/wiki/Timebase_correction

Bạn dùng đầu máy hiệu gì? đưa cái model lên đây coi có TBC không?

vanbay
30-03-2008, 21:03
>> Giải thích của các bạn đúng cả đó là nhược điểm của băng từ analog.

Bạn dùng đầu máy hiệu gì? đưa cái model lên đây coi có TBC không?

E dùng đầu phát SHARP M39. cái này phát trực tiếp lên Tivi xem tốt lắm B ah.

DVE_nc1402
30-03-2008, 21:56
E dùng đầu phát SHARP M39. cái này phát trực tiếp lên Tivi xem tốt lắm B ah.

Sao nghe giống đầu đa hệ quá vậy :D. Mấy cái này thường chì phát NTSC 443 thì phải (Đoán thế vì không tìm được info của nó )

vanbay
30-03-2008, 22:37
Sao nghe giống đầu đa hệ quá vậy :D. Mấy cái này thường chì phát NTSC 443 thì phải (Đoán thế vì không tìm được info của nó )

đầu đa hệ đấy Bác ah. thường thì các Bác capture analog vào đều bị thế ah. chán nhỉ. chẳng nhẽ ko có cách gì sao?

DVE_nc1402
30-03-2008, 22:41
đầu đa hệ đấy Bác ah. thường thì các Bác capture analog vào đều bị thế ah. chán nhỉ. chẳng nhẽ ko có cách gì sao?

hehehe vậy băng của Bạn hệ gì thế :D. Thường đầu đa hệ cùi bắp lắm phát không chuẩn và đúng hệ màu đâu. TV thì nó làm để chạy cho tất cả nên thường sai 1 chút cũng không sao. Nhưng thiết bị video chuyên dụng thì khác (ở đây la cái card). Thử kiếm 1 đầu nội địa (nếu băng NTSC) phát sẽ ok

vanbay
30-03-2008, 23:22
thế thì cứ có băng analog là bó tay ah các Bác. phải có cách nào chứ. hic

DVE_nc1402
30-03-2008, 23:31
thế thì cứ có băng analog là bó tay ah các Bác. phải có cách nào chứ. hic

Thì nếu là băng hệ NTSC thì kiếm cái Victor hoặc Panasonic có TBC (hàng nội địa) mà mua về phát chứ mấy cái đa hệ dân dụng thì cùi lắm. Hoặc dùng máy DV làm trung gian cáp bằng 1394 luôn đi

DVE_nc1402
03-04-2008, 20:31

Down cái này về và ráng đọc kỹ
http://www.matrox.com/video/support/rtx100xtremepro/docs/RT.X100_Xtreme_Installation_&_User_Guide.exe

Xem trang 57-58 có cái bạn cần khi capture analog

- Under Source Type, specify the type of analog equipment you’re using:

Broadcast-quality : Select this if your source device is broadcast-quality,such as a device with a built-in time base corrector (TBC).This allows RT.X100 Xtreme to digitize the input signal as-is.(1 cách nôm na : chọn option này khi đầu phát có TBC)

Consumer-quality : Select this if your source device doesn’t have a time
base corrector or meet broadcast-quality standards. RT.X100 Xtreme will
then filter the input signal to increase tolerance for sync pulse instability.((1 cách nôm na : chọn option này khi đầu phát không có TBC)

Thật ra khi tạo ra 1 sản phẩm nhà sản xuất luôn luôn hướng dẫn rất rõ ràng chỉ tại mình ít thời gian nên không tham khảo hết thành ra không tận dụng được hết thế mạnh của nó

vanbay
03-04-2008, 23:03
Thì nếu là băng hệ NTSC thì kiếm cái Victor hoặc Panasonic có TBC (hàng nội địa) mà mua về phát chứ mấy cái đa hệ dân dụng thì cùi lắm. Hoặc dùng máy DV làm trung gian cáp bằng 1394 luôn đi

E có mấy máy DV nhưng chẳng thằng nào có đường vào, Dung nó làm trung gian thế nào được Bác.

DVE_nc1402
03-04-2008, 23:08
E có mấy máy DV nhưng chẳng thằng nào có đường vào, Dung nó làm trung gian thế nào được Bác.

Vậy thì mua cái mới :D

Không thì chỉnh lại như trên thử xem. Cách chỉnh thì down về đọc sẽ biết. Đầu phát của bạn không có TBC

vanbay
03-04-2008, 23:23
Vậy thì mua cái mới :D

Không thì chỉnh lại như trên thử xem. Cách chỉnh thì down về đọc sẽ biết. Đầu phát của bạn không có TBC

ko được Bác ah, E down về rùi nhưng khi Unzip thì báo lỗi "1 five(s)unzipped successfuly". sao lại thế Bác nhỉ?

DVE_nc1402
03-04-2008, 23:34
ko được Bác ah, E down về rùi nhưng khi Unzip thì báo lỗi "1 five(s)unzipped successfuly". sao lại thế Bác nhỉ?

Trời nó báo vậy tức là ok rồi đó. Tức là giải nén thành công. Hay là vầy đi. Nhấp chuột phải chọn extract here (winrar) là nó nằm ngay chổ đó luôn. Winzip thì không biết. Chắc cũng sem sem

dat465
04-04-2008, 10:06
NÓi chung đầu xịn nó thế . Nếu dùng đầu thường khéo lại không bị đâu .

mythang
05-04-2008, 20:33
Không sao cả khi phát trên TV thì sẽ mất những phần đó vì màn hình TV sẽ che khuất di ( Knoảng 1" }nếu nó không quá lớn , có thể kiểm tra xem trên monitor của chương trình dựng phim bất kỳ nào đó khi phần rung không nằm ra ngoài vạch chuẩn của monitor thì OK ,

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

máy quay sony Dv TRV 18 có chip support ânlog in > DV out , khi mua máy mở menu VCR tìm xem có phần AV in DV out . set on la OK

Học Mò
06-04-2008, 21:48
[QUOTE=mythang;1090360]Không sao cả khi phát trên TV thì sẽ mất những phần đó vì màn hình TV sẽ che khuất di ( Knoảng 1" }nếu nó không quá lớn , có thể kiểm tra xem trên monitor của chương trình dựng phim bất kỳ nào đó khi phần rung không nằm ra ngoài vạch chuẩn của monitor thì OK ,
- Bác mythang nói đúng đấy ! Băng analog thì 100 như 99 là bị một chút nhăn hình như vậy. Khi chúng ta xem bằng các loại màn hình như TV LCD hoặc là qua các trình media play, các monitor của các trình edit vieo thì mới thấy được, còn trên tivi thông thường ( Sử dụng đèn hình ) thì không bao giờ thấy vì cái phần nhăn đó ở bên ngoài màn hình rồi.Do hầu hết các tivi sử dụng bóng hình đều đã được cài đặt cho khung hình phóng thừa ra ( to hơn ) khung hình chỉ định, thường là thừa ra bốn cạnh - mỗi cạnh khoảng 1 cm - .
- Bạn hãy thử đánh một dòng title và đặt nó sát với cạnh trên hoặc dưới của màn hình trong các trình edit video rồi xuất ra VCD hoặc DVD và xem thử bằng TV thường - TV LCD - Các trình media play mà xem, bạn sẽ thấy ngay điều đó. Chính vì vậy mà các trình edit video luôn có thêm một khung nhỏ ở monitor preview để làm giới hạn cho khung hình.

Dazzle
07-04-2008, 18:05
Mình mấy hôm nay vào đây toàn bỏ qua cái vụ analog to AVI, nghĩ rằng không bao giờ phải làm cái việc đó. Ai ngờ, hôm nay có người mang đến 2 băng to tướng như hai hòn gạch. Hỏi: "Ở đây ra thế này?". Đáp: "Vừa quay xong!". Hởi: "Quay bằng cái gì?". Đáp: "Mờ đê 9000". Nhanh nhảu: "Thế thì đem nó đến đây!". Người ta hứa là mấy hôm nữa sẽ đem cái con MD 9000 đó đến. Ai cần bắt hình luôn thể thì đem băng đến đây, mình làm luôn cho khỏi phải lo nghĩ.

mythang
10-04-2008, 21:42
các bạn làm như thế thì Matrox sạt nghiệp mất vì hiện nay VHS tape còn rất nhiều - có thể sử dụng dv camcorder dể chuyển từ AV > DV và edit lại khỏi phải mua card Matrox hay liqiq làm chi cho tốn tiền -

minhmedia
01-05-2008, 10:31
CÓ gì khó đâu các bác. Băng đó cầm lên Đài truyền hình nhờ anh em làm hộ. Đầu trên đó thì băng gì cũng nhai dược hết.

Dazzle
01-05-2008, 21:30
Băng đó cầm lên Đài truyền hình nhờ anh em làm hộ
Chả khác naopf nói nhờ hàng xóm đẻ giúp. Vấn đề là phải tự "chiến" và tự "thắng". CÒn nếu cứ đi nhờ thì thà bảo khách mang băng đi chỗ khác.

minhmedia
02-05-2008, 18:06
Chả khác naopf nói nhờ hàng xóm đẻ giúp. Vấn đề là phải tự "chiến" và tự "thắng". CÒn nếu cứ đi nhờ thì thà bảo khách mang băng đi chỗ khác.

Hihi đùa chút cho vui thôi. Khi bị trường hợp như vậy thì mang đầu đó đến thợ, họ sẽ chỉnh lại vài thứ (trên bo mạch) thì những vết đó sẽ hết hoặc đỡ đi.
Chẳng qua ở mình nhiều loại băng, in từ nhiều nguồn khác nhau, đến khi băng cũ, máy cũ thì sinh ra tình trạng đó. 2 nữa là kiểm tra xem mép băng từ đó có bị nhăn kg. Nếu bị nhăn thì.......bó tay.