PDA

View Full Version : game c# thao tác đơn giản mà gây giật

sonC0609k
28-03-2008, 21:58
trong cái box riêng về game thì chả thấy ông nào ý ới gì về cách viết game cả, chỉ toàn mấy topic cho em xin phần mềm làm game(có thằng nó có cho thì cũng chả làm j được, có biết gì đâu)
trong game này em dùng các picture xong cho ảnh nó di chuyển , mới đầu em định làm thật nhưng càng làm càng thấy nó chạy chậm, toàn các thao tác đơn giản mà giật tưng bừng nên em dừng lại, vậy các bác nào đã và đang làm game thì trả lời giúp em xem là làm game như này có đúng hay ko?, nếu đúng thì làm thế nào cho nó bớt giật , còn nếu sai thì người ta làm game bằng cách nào?

http://www.turboupload.com/download/yNgGz9Zhhe3y/game2d.rar

gianhut
28-03-2008, 22:16
giật là do xài timer
giật là do xài picturebox.
giật là do code ko optimize.

coi về GDI+, Threading đi ;)

sonC0609k
29-03-2008, 07:21
giật là do xài timer
giật là do xài picturebox.
giật là do code ko optimize.

coi về GDI+, Threading đi ;)

dùng graphics nó còn giật hơn nữa cơ, thâm chí nhìn còn tồi hơn cả picturebox vì nó phải paint lai toàn bộ, còn cái GDI + là như nào bác nói rõ cho em được ko?
cái threading mỗi lần em cho thread nghỉ thì cũng giống timer

huynhvothinh
29-03-2008, 08:49
paint vào một image trong bộ nhớ, rùi xong xuôi mới cho hiện cảnh đó ra

gianhut
29-03-2008, 10:40
dùng graphics nó còn giật hơn nữa cơ, thâm chí nhìn còn tồi hơn cả picturebox vì nó phải paint lai toàn bộ, còn cái GDI + là như nào bác nói rõ cho em được ko?
cái threading mỗi lần em cho thread nghỉ thì cũng giống timer

1. timer sao lại giống với thread đc, khác chứ. thread có nhiều option hơn. chứ thôi ng` ta tạo ra thread lẫn timer làm gì.

2. ai kiu paint lại toàn bộ?

3. GDI+ thì google đi. bác google biết nhiều hơn tui

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

paint vào một image trong bộ nhớ, rùi xong xuôi mới cho hiện cảnh đó ra

cái đó gọi là double buffered, trong .net 1.1 thì bạn fải làm vậy. .net 2 trở lên thì bạn chỉ cần set option thôi là đủ.