PDA

View Full Version : Có đúng đây là một ý tưởng đột phá ?

btsbocnhung
27-03-2008, 21:51
Xin các bạn trong Diễn Đàn Tin Học đánh giá xem điều này có đáng được công nhận hay không ?

Chuyện về giả lập phím và chuột

Một chức năng bị lãng quên hoặc đã bị xem nhẹ trong suốt 1 thập kỉ qua nhưng có thể làm nên nhiều việc lớn đã được phần mềm CPNR (Control Programmes for Net Room) của TPAControl khai thác triệt để, đóng vai trò làm người dẫn đường cho một cuộc cải tiến phần mềm mới trong tương lai, nhẩt là các phần mềm ứng dụng mạng và Remote Desktop.
Đã từ lâu, có lẽ từ năm 1998, khi hệ điều hành windows ra đời và khi Visual Studio 6 của Microsoft ra đời; hoặc cũng có thể lâu hơn mà không phải của Microsoft tung ra. Nhưng chắc chắn có một function trong công cụ lập trình có tên là Sendkeys (giả lập phím) và các hàm liên quan có thể giả lập chuột đã được tích hợp sẵn trong VS 6 và các công cụ lập trình khác kể từ ngày ấy.
Những chức năng này có lẽ quá gần gũi với lập trình viên, có lẽ quá đơn giản, đơn giản đến mức mà họ nghĩ rằng nó khó có thể tạo nên nhiều ứng dụng lớn.
Có ai trong các bạn đã từng chơi Games Online, có lẽ các bạn biết có phần mềm hack hoặc trợ giúp chơi games có chức năng Sendkeys này có thể tự động nhấn phím và tự động chỉnh chuột mà ta không cần phải sử dụng đến phần cứng. Nhìn lại chặng đường phát triển phần mềm suốt một thập kỉ qua thì thấy Sendkeys và giả lập chuột chỉ dừng lại ở mức độ ứng dụng này mà thôi.
Có ai trong các bạn đã, đang làm công tác kĩ thuật, quản trị mạng mà không từng sử dụng phần mềm Remote Desktop của Windows hoặc của các hãng phần mềm khác. Chắc hẳn không khỏi ngạc nhiên đến thích thú với công nghệ này, đúng thế, họ đã làm rất tốt. Can thiệp trực tiếp vào máy trạm từ máy chủ. Quan sát được màn hình thực và có thể làm được mọi việc trên máy trạm. Thế nhưng chức năng Sendkeys và giả lập chuột vẫn không được xem trọng. Bằng chứng là bạn có thể điều khiển y như nhau cùng một lúc trên tất cả các máy trạm ấy với cùng một công việc không. Chưa, họ chưa làm được, công nghệ thông tin và phần mềm mạng hiện nay đã tiến rất xa nhưng mỗi việc nhỏ ấy lại làm chưa được. Bởi vì SendKeys và giả lập chuột không được coi trọng.
Bài toán cùng gửi lệnh để tất cả các máy tính trong mạng, 10 máy, 20, 50, 100, thậm chí hàng ngàn hàng triệu máy cùng thực hiện một lúc mà không nghẽn băng thông có lẽ đã được các hacker và các chuyên gia bảo mật sử dụng từ lâu, nhưng chỉ là họ đã cài đặt một mã lệnh ngầm phía trong máy của nạn nhân và chỉ làm một công việc cụ thể nào đó của mục đích của họ. Chứ không dám công khai lộ liễu thực hiện công việc. Vậy Sendkeys và giả lập chuột có tội trong những hành động này không. Không, vì Sendkeys và giả lập chuột là công khai, rõ ràng và minh bạch chứ không dấu giếm gì về mục đích và tính năng của mình.
Từ những kiểm chứng sơ khởi trên, phải chăng phần mềm CPNR (Control Programmes for Net Room); của TPAControl viết lên; là người đi tiên phong và khai thác tốt tất cả mọi tính năng của Sendkeys và giả lập chuột cho các ứng dụng mạng ? Mở đầu cho một cuộc cải tiến tất cả phần mềm ứng dụng mạng và Remote Desktop ? Đặt bước đi đầu tiên vào công cuộc xây dựng những phần mềm giả lập để khiến máy tính và con người hoà làm một trong công việc quản trị mạng.
Hiện nay, TPAControl đang đứng trước nguy cơ phá sản vì các cuộc cạnh tranh không lành mạnh và đánh cắp ý tưởng sáng tạo mới, giải pháp hữu ích mang tính đột phát cho ngành phần mềm máy tính.
Vậy nên kính mong các cơ quan chức năng, ngôn luận, các anh chị em làm công tác công nghệ thông tin cùng vào cuộc để xét xem đây có phải là phần mềm có giải pháp mang tính đột phá và cần được bảo vệ bản quyền trí tuệ hay không ? Mặt khác đây là phần mềm mang tính “trí tuệ Việt”, “trí tuệ Việt” có được tôn vinh hay không tất cả đều tuỳ thuộc vào sự phán quyết của công luận Việt và của bạn bè khắp thế giới.

TPAControl kính bút và thân ái chào

Đinh Phước Tâm
Mobi : 0907 091109
Email : tpacontrol@gmail.com
Website của TPAControl và phần mềm CPNR : http://tpacontrol.com

peacemoon
27-03-2008, 23:54
hix, thằng cha tác giả bài này có bình thường không, có thế này mà hết trí tuệ việt đến tài năng việt

btsbocnhung
28-03-2008, 13:59
Nếu bạn nhìn nhận nó tầm thường, vậy tôi xin hỏi bạn một ví dụ nhé, chế tạo ra máy làm bánh cuốn có được coi là một phát minh không ?
Bạn hãy thử tìm xem trong 10 năm nay đã có phần mềm hệ ứng dụng và thống mạng nào tập trung khai thác về giả lập phím và chuột như thế này chưa ?
Có đôi khi có những điều ta tưởng là nhỏ nhặt và tầm thường thì nó lại làm nên những điều vĩ đại !
Sau phần mềm này của mình, tất cả các phần mềm Remote Desktop sẽ tập trung khai thác khía cạnh này của CPNR thì bạn nghĩ sao ?
Vậy có thể xem đây là một cuộc cải tiến phần mềm không ?
Súng thần công và bom mìn tự chế của bộ đội ta chẳng là gì so với thế giới nhưng nó có thể xem là một cuộc cách mạng không khi đánh tan được giặc Mỹ và Pháp !
Bạn ơi, đừng xem thường những điều nhỏ nhặt trong cuộc sống. Newton phải chăng cũng đã phát minh ra định luật từ trái táo rơi đó thôi !
Và bởi đây tôi đã xin các bạn cùng thảo luận và đánh giá, nên tôi chưa dám khẳng định gì về điều này cả, phải đợi mọi ngưòi nhận xét và đánh giá chứ !

vtnphong
28-03-2008, 14:15
Giả lập phím và chuột ko phải là điều gì mới cả. Đã có nhiều dịch vụ trên web khai thác chức năng này để giúp user điều khiển máy tính của họ ở nhà thông qua một giao diện web.

Còn mình ko chắc là hacker với network admin quan tâm nhiều đến chức năng này. Lý do đơn giản là nó rắc rối ko cần thiết. Ví dụ hacker nếu đã access vào máy của victim được rồi mà muốn xóa file thì chỉ xài lệnh del là xong, chả lẽ lại còn giả lập chuột để kéo thả cái file vào recycle bin sao :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nếu bạn nhìn nhận nó tầm thường, vậy tôi xin hỏi bạn một ví dụ nhé, chế tạo ra máy làm bánh cuốn có được coi là một phát minh không ?
Bạn hãy thử tìm xem trong 10 năm nay đã có phần mềm hệ ứng dụng và thống mạng nào tập trung khai thác về giả lập phím và chuột như thế này chưa ?
Có đôi khi có những điều ta tưởng là nhỏ nhặt và tầm thường thì nó lại làm nên những điều vĩ đại !
Sau phần mềm này của mình, tất cả các phần mềm Remote Desktop sẽ tập trung khai thác khía cạnh này của CPNR thì bạn nghĩ sao ?
Vậy có thể xem đây là một cuộc cải tiến phần mềm không ?
Súng thần công và bom mìn tự chế của bộ đội ta chẳng là gì so với thế giới nhưng nó có thể xem là một cuộc cách mạng không khi đánh tan được giặc Mỹ và Pháp !
Bạn ơi, đừng xem thường những điều nhỏ nhặt trong cuộc sống. Newton phải chăng cũng đã phát minh ra định luật từ trái táo rơi đó thôi !
Và bởi đây tôi đã xin các bạn cùng thảo luận và đánh giá, nên tôi chưa dám khẳng định gì về điều này cả, phải đợi mọi ngưòi nhận xét và đánh giá chứ !

à quên, còn việc nhận xét về bom mìn tự chế của bạn thì mình nghĩ rằng nếu muốn khen ngợi thì chỉ nên khen ngợi ý chí bất khuất của quân dân ta thôi, có thể chấp nhận hy sinh gian khổ để đánh bại quân địch. Còn rõ ràng mấy thứ vũ khí tự chế đó ko thể gọi là cuộc cách mạng về vũ khí được. Ta cũng đang bỏ một đống chi phí trong việc hiện đại hóa quân đội đó thôi. Không thể cứ trông cậy vào chông tre, giáo mác, bom tự tạo mãi được :)

Newton ko phải chỉ vì bị quả táo rơi trúng đầu mà nghĩ ra được đâu. Đó là công sức của nhiều năm nghiên cứu mày mò, quên ăn quên ngủ của ông nên chỉ cần một điều gợi ý nhỏ mà đã thành công. Chuyện về quả táo chẳng qua chỉ là một cách dẫn chuyện để cho mọi người dễ tiếp cận với lý thuyết của ông mà thôi. Nếu nói chỉ vì quả táo rơi trúng đầu mà nghĩ ra được toàn bộ lý thuyết về lực hấp dẫn thì có lẽ là coi thường những cố gắng nỗ lực và tài năng của Newton quá.

btsbocnhung
13-04-2008, 13:15
Cám ơn bạn vtnphong nhiều về cách lý luận của bạn.
Thực sự khi ấy mình đã mất bình tĩnh nên nổi khùng lên đó mà. Hiện nay mình đã tìm được hướng đi cho mình rồi, có lẽ chưa tốt lắm, nhưng sẽ hoàn thiện dần.
Một lần nữa rất cám ơn các bạn ! Đặc biệt cách lý luận dí dỏm của bạn vtnphong !
Nếu bác Admin thấy chướng mắt xin del giúp em với ! Hoặc không cứ để đó cho em một bài học cũng được ! Cách nào thì cũng cám ơn hết !!!
Vì thà bị thế này còn hơn bị VinaGame và VietNetmonitor kiện lại ! Lúc đó chít luôn !