PDA

View Full Version : Máy báo lỗi "NTLDR is missing press any key to restart"

kevinquang
27-03-2008, 17:12
Tôi đang sử dụng laptop Sony Vaio. Hôm kia đang ghost lại máy, nửa chừng thì máy bị hết pin. Khi tôi cắm điện và mở máy trở lại thì máy báo lỗi "NTLDR is missing press any key to restart". Ổ đĩa CD của máy tôi bị hư rồi. Vậy tôi phải làm thế nào? Mong anh em chỉ giáo

tretrau
28-03-2008, 09:54
botay.com mượn ổ mới về cài lại

spacejie
28-03-2008, 12:43
Nếu có ổ CD cắm ngoài thì cắm rô. Sau đó repair lại win là ok. Copy file ntldr ở trong I386 vào ổ C là ok thôi. Còn nếu không thì dùng boot từ USB copy file ntldr vào ổ C.

chinhngon
28-03-2008, 13:25
lần trcd mình cũng bị, nhưng copy trong dos từ đĩa win cũng vậy,nên ghost hay cài lại win cho chắc ăn

spartacus
28-03-2008, 13:55
Lỗi đấy chỉ là 1 lỗi nhỏ thôi mà, các bác chỉ việc cho đĩa CD setup Windows vào và khởi động lại máy, thế là ok

saillarge
28-03-2008, 15:34
Nguyên nhân gây ra lỗi này thường do một trong những tập tin khởi động của Windows bị lỗi. Các tập tin khởi động của Windows bao gồm Ntldr, Ntdetect.com, Boot.ini. Như vậy, chúng ta chỉ việc chép những tập tin khởi động vào đúng thư mục của chúng trên phân vùng hệ thống là Windows có thể khởi động được. Thực hiện như sau:

- Khởi động máy với đĩa CD cài đặt Windows. Nhấn phím bất kỳ khi xuất hiện thông báo Press any key to boot from CD.

- Trong màn hình Welcome to setup, nhấn phím R (Repair) để khởi động Recovery Console (RC).

- Nếu hệ thống cài đặt nhiều hệ điều hành (HĐH) khác nhau, chọn HĐH bị lỗi cần khắc phục (lưu ý: nếu nhấn Enter khi chưa chọn HĐH, chương trình sẽ tự khởi động lại máy).

- Gõ mật khẩu của tài khoản Administrator.

- Tại dấu nhắc của RC, gõ dòng lệnh:

copy E:\I386\ntldr C:\

copy E:\I386\ntdetect.com C:\

(với E: là ổ CD-ROM, C: là phân vùng hệ thống).

- Chọn Yes (Y) nếu xuất hiện hộp thoại xác nhận việc chép đè tập tin cũ.

- Gõ lệnh Exit để khởi động lại hệ thống.

Thành công 100%.

Chúc vui.

kevinquang
30-03-2008, 17:28
Tôi đã nói rằng ổ đĩa CD Rom máy laptop của tôi bị hư rồi làm sao mà đưa đĩa cài đặt vào. Pó tay

kickot151
30-03-2008, 21:04
chạy ra mua cái CD rời kết nối qua cỗng USB mà xài , hông có CD Rom thì bó tay rồi !

liking
31-03-2008, 08:35
Tôi đã nói rằng ổ đĩa CD Rom máy laptop của tôi bị hư rồi làm sao mà đưa đĩa cài đặt vào. Pó tay

pó tay với thằng cha này, không có thì làm sao mà cài đặt

study one
31-03-2008, 15:42
ko đọc kỹ lời của người hỏi gì cả :@
có 2 phương án cho bạn :
1 ) tháo ổ cứng ra mang lắm vô máy khác cài .
2 ) mua 1 cái ổ CD mới .
mình nghĩ nên trọn phương án 2 vì đằng nào cũng phải mua :D

kevinquang
31-03-2008, 17:40
ko đọc kỹ lời của người hỏi gì cả :@
có 2 phương án cho bạn :
1 ) tháo ổ cứng ra mang lắm vô máy khác cài .
2 ) mua 1 cái ổ CD mới .
mình nghĩ nên trọn phương án 2 vì đằng nào cũng phải mua :D

Thank you. Chỉ còn phương án 2 thôi

laptopbp
31-03-2008, 17:52
Thân Chào bạn!

Trường hợp của bạn theo mình suy nghĩ có thể khắc phục bằng cách như sau:
Bạn vào http://homepage.ntlworld.com/hiren.t...usb_format.zip tải file này về và làm theo hướng dẫn tạo boot USB như sau:
Dùng công cụ USB Disk Storage Format của HP để format USB của bạn (phải cắm USB vào máy tính).
Thiết lập: File system: FAT
Volume label: (tuỳ bạn) ở đây tôi đặt là BOOTCD_USB
Ở Format options: ta chọn Create a DOS system files located at: (câu này có nghĩa là làm đĩa khởi động từ file DOS có sẳn). Khi này bạn chọn Browse tới C:\USB sau đó bạn bấm nút Start để bắt đầu tạo USB BOOT.
Khi làm xong bước này thì USB của bạn mới chỉ khởi động được vào DOS thôi, chưa có các chương trình của Hiren Boot (đừng lo tôi hướng dẫn tiếp).
6. Bạn Copy tất cả các file ở thư mục mà bạn đã copy từ CD BOOT (ở bước 3) qua USB. Lưu ý: Không copy file JO.sys nhé.
7. Sau đó bạn copy cả thư mục BOOTCD ở đĩa Hiren Boot qua USB của bạn.
8. Không còn bước nào nữa đâu, chỉ hưởng thụ kêt quả mà mình tạo ra thôi.

Lưu ý: Chỉ dùng được cho những Mainboard hổ trợ khởi động từ USB. Khi khởi động từ USB phải vào BIOS chọn khởi động từ USB-ZIP hoặc USB-FDD hoặc USB-HDD tuỳ từng Main.
Cách làm trên áp dụng cho tất cả các USB kể cả USB không hổ trợ boot.

Sau khi tạo xong bạn coppy thêm file ghost.exe vào USB. Sau đó bạn đưa vào máy cần boot khởi động thử vào USB. sau đó làm như bình thường.

Chúc bạn thành công.

YM:hoangnvit
Email:hoangnvit@gmail.com
ĐT:0982 322 880.
ĐT: (04)972 4548.
ĐC: 120 Kim Ngưu - HBT - Hà Nội.
www.bachphuong.vn

kevinquang
01-04-2008, 14:43
Thân Chào bạn!

Trường hợp của bạn theo mình suy nghĩ có thể khắc phục bằng cách như sau:
Bạn vào http://homepage.ntlworld.com/hiren.t...usb_format.zip tải file này về và làm theo hướng dẫn tạo boot USB như sau:
Dùng công cụ USB Disk Storage Format của HP để format USB của bạn (phải cắm USB vào máy tính).
Thiết lập: File system: FAT
Volume label: (tuỳ bạn) ở đây tôi đặt là BOOTCD_USB
Ở Format options: ta chọn Create a DOS system files located at: (câu này có nghĩa là làm đĩa khởi động từ file DOS có sẳn). Khi này bạn chọn Browse tới C:\USB sau đó bạn bấm nút Start để bắt đầu tạo USB BOOT.
Khi làm xong bước này thì USB của bạn mới chỉ khởi động được vào DOS thôi, chưa có các chương trình của Hiren Boot (đừng lo tôi hướng dẫn tiếp).
6. Bạn Copy tất cả các file ở thư mục mà bạn đã copy từ CD BOOT (ở bước 3) qua USB. Lưu ý: Không copy file JO.sys nhé.
7. Sau đó bạn copy cả thư mục BOOTCD ở đĩa Hiren Boot qua USB của bạn.
8. Không còn bước nào nữa đâu, chỉ hưởng thụ kêt quả mà mình tạo ra thôi.

Lưu ý: Chỉ dùng được cho những Mainboard hổ trợ khởi động từ USB. Khi khởi động từ USB phải vào BIOS chọn khởi động từ USB-ZIP hoặc USB-FDD hoặc USB-HDD tuỳ từng Main.
Cách làm trên áp dụng cho tất cả các USB kể cả USB không hổ trợ boot.

Sau khi tạo xong bạn coppy thêm file ghost.exe vào USB. Sau đó bạn đưa vào máy cần boot khởi động thử vào USB. sau đó làm như bình thường.

Chúc bạn thành công.

YM:hoangnvit
Email:hoangnvit@gmail.com
ĐT:0982 322 880.
ĐT: (04)972 4548.
ĐC: 120 Kim Ngưu - HBT - Hà Nội.
www.bachphuong.vn

Cám ơn bạn. Cách của bạn rất hay. Nhưng thật tiếc là mainboard của tôi không hổ trợ boot từ USB chỉ boot CD ROM, HDD, LAN. Xin cảm ơn bạn

kecapmoney
16-08-2008, 17:26
anh em ơi, tôi đang dùng con Laptop lenovo G410 thì cũng bị trường hợp này (NTLDR is missing - press Ctrl Alt Del to restart) mà mình làm thế thì nó restart lại rồi "nguyễn y vân" là sao?

Bệnh này là gì vậy?

ngondensang2007
16-08-2008, 20:17
anh em ơi, tôi đang dùng con Laptop lenovo G410 thì cũng bị trường hợp này (NTLDR is missing - press Ctrl Alt Del to restart) mà mình làm thế thì nó restart lại rồi "nguyễn y vân" là sao?

Bệnh này là gì vậy?
bệnh lỗi file chứ bệnh gì
nếu làm theo các trên mà ko được thì chỉ còn 2 cách
1. repair cấp cao xem thế nào ( cài này ko làm mất mát tý tài liệu nào cả )
2. cài lại win

budda_adt
16-08-2008, 22:09
Lỗi đấy chỉ là 1 lỗi nhỏ thôi mà, các bác chỉ việc cho đĩa CD setup Windows vào và khởi động lại máy, thế là ok

người ta mất ổ cd rồi cơ mà :D

giapvatm
17-08-2008, 16:36
Tui xai laptop HP. hom nay khi khoi dong my de lam viecthi:
man hinh lien tuc nhay theo chu k, khi nhay tat cac bieu tuong deu mat tren man hinh chi con 1 mau xanh ngoai ra khong co canh bao gi them. co ai bit benh cho tui hay va cach kh phuc nghe. Thanks

bebong89
01-02-2010, 20:58
trời ơi! Máy của tui cũng đang bị lỗi đó nè! Bực mình quá ah?

trankhai
01-02-2010, 21:49
repair máy hoặc cài lại win thôi

dinhhung_dtvt88
01-02-2010, 22:25
Đang ghost thì mất điện nghĩa là dữ liệu chưa được phục hồi đầy đủ,
Repair thì cũng lâu mà có được chắc là máy cũng hâm hâm, rồi lại còn các chương trình cậu cài nữa, nhiều khi thiếu chỉ 1 file là tịt rồi,
Vì vậy, cài lại win thôi.
Tìm trên mạng phương pháp cài win từ usb.

MrBinMSA
02-02-2010, 20:47
Lỗi này là do mất file Boot.ini và NTDETECT.COM,cài lại win là nhanh nhất