PDA

View Full Version : Giúp mình về vấn đề gỡ WIN Vista có bản quyền

study one
27-03-2008, 15:37
mình mua laptop Acer và có cài sẵn hệ điều hành VisTa mình dùng thấy hơi chậm nên mình muốn gỡ bỏ vista để cài XP nhưng khi cho dĩa bood vào để format ổ đĩa thì ko thấy HDD để mà format. ai đã gặp trường hợp này giúp mình với .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

không có ai à ?
chán nhỉ

luongag
27-03-2008, 17:39
Ban có biết cách dùng đĩa bôt ko vậy? Có biết về các định dạng đĩa không? Đĩa cứng của bạn đang format theo kiểu NTFS đó

tretrau
28-03-2008, 08:49
Trong khi cài Hệ điều hành format cũng được mà,không cần đĩa boot.Hãy làm như thế nhé

HQuan
28-03-2008, 12:51
cu cho dia winxp vao roi vua cai vua chia o duoc ma.

study one
28-03-2008, 15:40
các cách của mọi ngừoi đều ko được.
mình cũng thử cho đĩa WIN XP vào nhưng nó báo không tìm thấy ở cứng.
còn về vẫn đề sử dùng đĩa bood thì mình tìn là mình thành thạo.

phamduyvt
28-03-2008, 16:00
có 1 đĩa khi mua máy đi kèm dùng để restore lại máy có bản quyền, nếu có đĩa này thì bạn dùng nó để cài đặt và chia lại đĩa, còn ko có thì dùng đĩa Hiren Boot mà format đĩa xong mới cài. 0958297178

silkroadpro
28-03-2008, 16:02
có thể cậu ko thể về dc XP đâu.Thằng M$ đã kí một số thỏa thuận với các nhà sản xuất laptop,nghĩa là khi xuất xưởng chỉ chạy dc vista,nều bỏ đĩa xp vào có thể nó nhận nhưng ko cho cài đâu.

phamduyvt
28-03-2008, 16:03
cài được tất, máy IBM server có license còn cài dc

hổ
28-03-2008, 16:08
có 1 đĩa khi mua máy đi kèm dùng để restore lại máy có bản quyền, nếu có đĩa này thì bạn dùng nó để cài đặt và chia lại đĩa, còn ko có thì dùng đĩa Hiren Boot mà format đĩa xong mới cài. 0958297178

đúng thế
(spam cho đủ 15 bài)

study one
28-03-2008, 16:27
khi mua mình ko có đĩa kèm theo.
mình nghe một só người là máy đời mới bây giờ ko cài được WIN XP mà chỉ ghost được thôi liệu có phải ko?

The Old Man
28-03-2008, 20:05
1. Phải chỉnh sửa trong CMOS.
2. Phải hoàn toàn xóa hết tất cả các partition trong HDD, kể cả các restore partition của nhà sản xuất. (Bye bye Vista)
3. Và chỉ dùng dĩa Win cài đặt không cần Hiren - Partition Magic.

Vừa mới gặp trường hợp như trên khi cài lại Xp cho máy HP của người bạn cần bỏ Vista để cài XP cho các applications của CAD-CAM.

liking
01-04-2008, 15:25
ặc các pác nói gì em không hiểu nổi, bạn gì đó ơi hãy vào cmos tìm tới dòng nào có chử sata thì díable nó đi nhé, không nhất thiết phải làm nhiều, xong bỏ đĩa win vào --> oke chưa bạn

phamduyvt
01-04-2008, 15:57
ặc các pác nói gì em không hiểu nổi, bạn gì đó ơi hãy vào cmos tìm tới dòng nào có chử sata thì díable nó đi nhé, không nhất thiết phải làm nhiều, xong bỏ đĩa win vào --> oke chưa bạn

Cho mắc công mà cũng ko dc đâu, ra mua cái đĩa hiren's boot (9.5) vể bỏ vào boot, dùng tool Partition magic mà chia lại đĩa, rồi cài vô tư

I_gacon
01-04-2008, 18:06
Sặc. các ông nói thế người ta làm thế nào đc, Lý do đơn giản là do ổng Acer đời mới này có ICH7-8( SATA controler) nên phải dùng cách nào đó để
1 Cài bằng đĩa CDWin có sẵn bộ cài ICH7-8 " cài driver cho chạy"
2 Disable cái SATA controler đi " tắt luôn chức năng này đi --> máy chạy sẽ chậm hơn một chút".
Còn cái vụ không format đc là do ổ cứng đã để Partition NTFS nên Dos ko nhìn thấy.
Chúc bạn làm ok/

quyhienhinh
02-04-2008, 09:39
khi mua mình ko có đĩa kèm theo.
mình nghe một só người là máy đời mới bây giờ ko cài được WIN XP mà chỉ ghost được thôi liệu có phải ko?

Đã ghost được thì phải cài được chứ bạn.
(Theo như mình biết)

study one
02-04-2008, 12:46
tui cài được rồi :D cảm ơn mọi người nhé

The Old Man
02-04-2008, 12:54
tui cài được rồi :D cảm ơn mọi người nhé

Ít nhất củng nói lên là mình đã làm như thế nào cho anh em học hỏi. Nhũng người chỉ dẩn bạn củng cần biết bạn làm sao? có gì khác với lời họ đã chỉ hay không để cá nhân họ được thêm kinh nghiệm.
Một câu cám ơn suông mà không giải thích thì thật là quá tệ.

study one
02-04-2008, 13:33
hix. sorry nhé :
mình nghe một số người tương tự mình là máy đời mới có win trong ổ ảo như mình đã nói đó. ổ cứng có driver mới mà đĩa WIN cũ ko nhận được bạn phải dùng đĩa win mới có driver đó thì khi cài nó mới tìm thấy ổ cứng . đĩa win này đã có tại các quán đĩa :D.
bạn nào muốn gỡ cài xp mà ko muốn vứt bỏ vis ta thì cho hiderbood vô định dạng lại đừng đụng đến phần ổ chứa vista để lúc nào muốn dùng chỉ cần ricover là lại có vis ta dùng.