PDA

View Full Version : Visual Bacis nhập môn

kendax++
29-05-2003, 20:35
Ai là người mới bước dzô lập trình VB thì dzô đây chơi, mình là người mới dzô đây.
vb là gì? lập trình cái gì? có khó không và bắt đầu học nó như thế nào.......chỉ giùm với các cao thủ ơi:cool: :idea: :evil:

nnh
01-06-2003, 10:11
cậu hỏi đúng thật ngớ ngẩn. Cậu đã biết lập trình là gì chưa ? chẳng lẽ nào chưa biết lập trình là gì lại chui vào đây. Đừng có nói là thật nha, tớ bật ngữa liền đó. Lập trình đơn giản là viết những đoạn mã mà sau đó trình dịch sẽ dịch thành ngôn ngữ máy (có thể hiểu là chuỗi nhị phân máy có thể đọc được và làm theo) và tất nhiên các mã lệnh phải theo một qui định cụ thể tuỳ theo ngôn ngữ lập trình mà cậu chọn, riêng vb nó là ngôn ngữ hướng đối tượng lại có cách thể hiện khác, cậu có thể hiểu sơ sơ như vậy

janny
02-06-2003, 14:31
mình thì biết về những căn bản rồi nhưng bây giờ có ai cho mình tài liệu để tiếp cận thêm với VB ko

kendax++
02-06-2003, 16:26
Vậy thì bạn cần tài liệu gì, và bạn đã biết gì căn bản

visual_Basic 6.0
03-06-2003, 17:17
chao co bn nao co the chi minh cach su dung thanh thao VB khong minh chang biet gi het... hic

dtt_vn
04-06-2003, 06:14
tap su dung no truoc tien di, doc nhieu sach vao, sau do, tu viet mot ct nho. thi du: ct cong,tru,nhan,chia. tu tu toi cung se biet thoi

visual_Basic 6.0
04-06-2003, 11:27
khi viet duoc mot chuong trinh nho roi lam sao nua day, khi muon nang cap kien thuc ve vb

nuibang
04-06-2003, 12:18
Các bác cao thủ cho em biết Visual Basic for application trong Office và Visual Basic dùng để viết ứng dụng có khác gì nhau không?, Có dễ, khó hơn nhanh nhiều không? Nếu em muốn sử dụng VB for application trong thì có nên học VB lập trình trước không. Em không thấy sách về VB for application trong Office, mà chỉ thấy VB thông thường, tức là cho các Software Developer . Em lại không muốn học để viết Software, mà chỉ cần để sử dụng trong Office cho linh hoạt thôi.

Có bác nào biết dùng ActiveX côntrol để đặt một đoạn film DivX, mp4 vào Power Point không nhỉ. Em đặt được Flash movie vào bằng cách này, mà không đặt được DivX, chắc là do DivX không hỗ trợ ActiveX.

Các bác cho ý kiến nhé.

leanduong
04-06-2003, 14:39
VBA chỉ là công cụ hỗ trợ thêm trong office thui. kô thể làm exe được, còn VB thì làm exe
ngôn ngữ VBA là bản small của VB, (bớt tính năng hơn)

xeko
06-06-2003, 03:37
Tốt nhất ra tiệm mà mua sach

visual_Basic 6.0
06-06-2003, 13:43
em đang nghiên cứu một số thông tin về api các cao thủ có ai biết tài liệu nào hữu ích không chỉ cho đệ với

dtt_vn
06-06-2003, 15:34
lên allapi.net down ve cai ALL APIGUIDE gồm 900 hàm API có đầy đủ giải thích, ex luôn

ntd990
23-09-2009, 14:22
Tốt nhất ra tiệm mà mua sach

hjx, nói vậy thì chịu rồi, nhưng người không biết nên mới hỏi vậy chứ!

luckystart11
23-09-2009, 20:56
Mình cũng mới học Vb được vài ngày viết dc một vài chương trình đơn giản rồi nhưng chưa thành thạo và còn nhiều cái chưa biết lắm
có vd nhỏ nhỏ ai giúp mình dc không?
tạo phần đăng nhập khi nhấp vào button login thì hiện ra cửa sổ nhỏ nhỏ để đăng nhập thì làm thế nào vậy? help me

buidangmanh
23-09-2009, 22:41
@nnh:
Ai bảo VB là ngôn ngữ LT hướng đối tượng đấy, trước học làm ji` thấy có Class, object đâu mà dám thở ra là OOP!!

luckystart11
23-09-2009, 23:34
Spam đấy à! sao thắc mắc của em không ai trả lời thế sư huynh pro vb đâu cả rồi nhỉ?

vansulich
24-09-2009, 16:50
@nnh:
Ai bảo VB là ngôn ngữ LT hướng đối tượng đấy, trước học làm ji` thấy có Class, object đâu mà dám thở ra là OOP!!

Vẫn có class chứ,object vẫn tạo đc dù hơi gò bó

Mình cũng mới học Vb được vài ngày viết dc một vài chương trình đơn giản rồi nhưng chưa thành thạo và còn nhiều cái chưa biết lắm
có vd nhỏ nhỏ ai giúp mình dc không?
tạo phần đăng nhập khi nhấp vào button login thì hiện ra cửa sổ nhỏ nhỏ để đăng nhập thì làm thế nào vậy? help me

Em tạo 2 form 1 form có chứa nút "Đăng nhập"(giả sử là form1) 1 form chứa textbox username và pass (form2)

Khi nhấn đăng nhập

Form1.visible=false ' hoặc me..visible=false
form2.visible=true

Lúc form2 ok thì tiến hành check

if user.text="admin" and pass.text="hehe" then
msgbox "Dang nhap thanh cong
else
Msgbox "Sai roi"
end if