PDA

View Full Version : Máy tự nhiên tắt

makjovi
29-05-2003, 19:59
Máy của tôi đang dùng bình thường , tự nhiên gần đây sau khi bật máy một thời gian nó kêu tạch một tiếng rồi khởi động lại thế mới lạ . Tôi nghi la máy tính nóng quá độ cho phép nên khởi động lại nhưng xem ra có vẻ không phải vì có lúc tôi dùng cũng lâu mà không sao ?????
Bác nào cho biết tẹo ý kiến ???

dang xuanhuong
30-05-2003, 00:04
theo tui-may cua ban bi loi phan cung-kha nang thu nhat la tai card video(thu thay card khac) thu nhi la chip(ga tan nhiet o chat che,tan nhiet bi bam bui nhieu,toc do quat cham,...loi chip.)mong ban test nhanh tim ra benh cua CPU

Cuccu
30-05-2003, 10:09
Cũng có thể Ram có vấn đề như mình đã từng gặp. Đang làm ngon lành tự nhiên khởi động lại, phát điên luôn.lol

Lord_of_monsters
16-06-2003, 13:48
xem lại quạt chip đi xem nó có bị làm sao không, nếu không thì kiểm tra đến quath nguồn xem nó chaybịnh thường không, nếu chạy bình thường thì đến ram. kiểm tra xem nó nằm gần hay xa chip nếu gần nghi bị hơi nóng làm treo khởi động máy cắm ra chân khác. nếu vẫn bị như vậy thì tái sao chứ chẳng sao cả mà chỉ do cạc sao hay màn hình hưạc mạng mả thôi chúng có thể tranh chấp vói nhau hưạc do cạc màn hình mà thôi nó bị chập rùi thay cái khác thử đi

thienancn4
16-06-2003, 15:13
chỉ có 2 trường hợp :
1 . giải nhiệt ko tốt
2 . tranh chấp phần cứng
ban thư kiểm tra lại xem, nhất là VGA

nvanphu83
20-06-2003, 17:54
Bài viết được gửi bởi thienancn4
chỉ có 2 trường hợp :
1 . giải nhiệt ko tốt
2 . tranh chấp phần cứng
ban thư kiểm tra lại xem, nhất là VGA
sao u dam khang định chỉ có 2 TH chứ, mới khởi dộng xong mà bị khởi động lại liền theo tui có nhiều TH hơn ông nghĩ đó:
1. Do RAM (RAM trên main hoặc RAM của card màn hình)
2. Do bộ nguồn: nguồn không ổn định, thiếu công suất rất dễ bị thế này, khi máy mới khởi động xong, bạn cứ để nó im 1 lúc rồi mới xài (hihì, tại vì quá trình khởi động ngốn nhiều điện, nếu bạn xài liền lại càng nặng thêm, tui hay bị thế này lắm)
3. Do quạt giải nhiệt (có thể bị đứng máy)
4.....và còn rất nhiều nguyên nhân khác (mà tui chờ học hỏi từ người khác) hhihihì

Lenh Ho Xung
21-06-2003, 18:04
tại ha cho các hạ mượn 1 cây " thượng phương bảo chổi " nè , chỉ cần làm sạch bụi ở bên trong máy là hết liền , bảo đảm 100% đó , khi thành công nhớ báo kết quả cho anh em biết nhé

ghosh
21-06-2003, 20:31
Theo tui thì các khản năng mà các bạn nói trên đều có thể xảy ra và cũng có thể nguồn ATX của bạn có vấn đề,có thể nó không thực sự bám chặt giữa các kết nối giữa dây điện và chân cắm vào Main nên gây ra sự phóng điện có thể tiếng kêu mà bạn nghe là do thế.Máy sẽ tự động khởi động lại vì thiếu điện (nhất là khi chậy những ứng dụng lớn)