PDA

View Full Version : Sài XP chùa khi M$ ko còn bán XP có bị phạt bản quyền

cuteo_saigon
26-03-2008, 09:02
Em có câu hỏi
Mình sài XP chùa khi M$ ko còn bán XP có bị phạt bản quyền ko( trong trường hợp cơ quan chức năng xuống kiểm tra bản quyền )

Thanks các bác trước

vtnphong
26-03-2008, 09:08
Thì format hết trước khi bán :D Hơi đâu cài trước cho cái thằng mua vậy bạn

cuteo_saigon
26-03-2008, 09:34
Bác hiểu lầm rồi
Em ko phải bán máy tính

Tại cty sài nhiều máy cài XP

Vì cũng định sài cho nó hợp pháp, chứ sài chùa thì .....:)

phamduyvt
26-03-2008, 09:34
hehe, nếu bị phạt thì mấy cơ quan nhà nước cty đầu sỏ bị phạt trước rồi mới tới thường dân như mình

cuteo_saigon
26-03-2008, 09:37
Em ko phải bán máy tính
Nhưng cty sài rất nhiều máy có cài XP, nên cũng phải lo chứ

Uzumaki_Naruto
26-03-2008, 09:40
nghe nói thui là vẫn vi phạm đó, vì pác xài mà chưa được phép của MS là đã vi phạm rồi mà

cuteo_saigon
26-03-2008, 09:47
hehe, nếu bị phạt thì mấy cơ quan nhà nước cty đầu sỏ bị phạt trước rồi mới tới thường dân như mình

Cá nhân thì ko sợ bác ạ
Cty cở 40 máy là nó hỏi thăm hoài
Bác đại diện M$ ở vn cứ mail hăm dọa hoài à :(

nghe nói thui là vẫn vi phạm đó, vì pác xài mà chưa được phép của MS là đã vi phạm rồi mà

Nhưng lúc đó muốn hợp pháp thì mua ở đâu , nó có còn bán đâu hả bác :)

vtnphong
26-03-2008, 10:50
Công ty thì nên mua phần mềm có bản quyền chứ :D

cuteo_saigon
26-03-2008, 11:06
Công ty thì nên mua phần mềm có bản quyền chứ :D

đã bảo là XP nó ko còn bán nữa mà, sao mua đây !!!???

vns_dah_keke
26-03-2008, 12:01
vậy mấy bác chuyển sang xài Win 98 đi cho nó lành, khỏi sợ bản quyển lol

i_love_IT
26-03-2008, 12:08
đã bảo là XP nó ko còn bán nữa mà, sao mua đây !!!???

Nó không bán nữa nhưng hàng tồn ở các công ti vẫn còn.

t0rify
26-03-2008, 12:29
Cho dù nó không còn bán nữa nhưng nếu bị thanh tra thì vẫn bị phạt như thường vì "đó vẫn là vi phạm bản quyền". Ngay cả đối với Win 98 cũng vậy.
Nếu lo về bản quyền thì chuyển sang Linux đi bạn, recommend Ubuntu.

lee_huynh306
26-03-2008, 12:39
Bây giờ chưa phải lúc chuyển sang Linux mà xài.
Nếu mình không nhầm thì sau khi MS ngưng support một OS nào đó của nó thì nó trở thành miễn phí, đồng nghĩa với việc bạn được quyền sử dụng nó, tất nhiên sẽ không được hỗ trợ, fix lỗi...
Bằng chứng là mấy đứa bên Singapore nó toàn xài Windows 2000, hỏi nó vì sao thì nó nói xài XP lậu bị bắt sao.

t0rify
26-03-2008, 13:02
Nếu mình không nhầm thì sau khi MS ngưng support một OS nào đó của nó thì nó trở thành miễn phí, đồng nghĩa với việc bạn được quyền sử dụng nó, tất nhiên sẽ không được hỗ trợ, fix lỗi...

Cái này thì mình cho là cậu đã không đúng :D

cuteo_saigon
26-03-2008, 13:06
Cho dù nó không còn bán nữa nhưng nếu bị thanh tra thì vẫn bị phạt như thường vì "đó vẫn là vi phạm bản quyền". Ngay cả đối với Win 98 cũng vậy.
Nếu lo về bản quyền thì chuyển sang Linux đi bạn, recommend Ubuntu.

- Ubuntu thì training cho 1 đóng nhân viên sài còn hơn tù khổ sai :(
- Em thì không nghĩ là giờ tụi nó đi phạt win311,win95,98 hay 2000 đâu bác

Bây giờ chưa phải lúc chuyển sang Linux mà xài.
Bằng chứng là mấy đứa bên Singapore nó toàn xài Windows 2000, hỏi nó vì sao thì nó nói xài XP lậu bị bắt sao.

Em cũng nghĩ như bác
Nhưng muốn bác nào rành về luật tư vấn cho chính xác
Chứ giờ tụi nó phạt cũng ko có gì cãi lại được

t0rify
26-03-2008, 13:15
[B]
- Em thì không nghĩ là giờ tụi nó đi phạt win311,win95,98 hay 2000 đâu bác

Nếu thế đối với các phần mềm khác, nếu hãng ra phần mềm mới thì ta được dùng bản cũ tẹt ga à? Eg: Hiện tại Photoshop đã có bản CS3, như vậy CS và CS2 free rồi phải không? :D Hay là Luật CNTT có quy định riêng đối với Windows? Có lẽ bạn nên nhờ đến 1 luật gia thực sự, chứ nói chung ae mình còn "mù mờ" mấy khoản này lắm

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Vừa google ra cái này:
Xài Win 98 có vi phạm vấn đề bản quyền?

Hỏi: Theo tôi được biết, Windows 98 không còn xuất hiện trong danh mục bán của Microsoft nữa. Như vậy, nếu sử dụng thì có vi phạm bản quyền không? Bộ gõ Unikey bán ở đâu? Hiện nay, trên Internet có nhiều trang Web cho phép download phần mềm miễn phí. Khi thanh tra, các nhân viên có biết được phần mềm nào miễn phí, phần mềm nào có bản quyền?

thienhoang@

Đáp: Dù không còn bán trên thị trường nhưng nếu sử dụng những sản phẩm khi chưa được nhà sản xuất đồng ý là vi phạm vấn đề bản quyền. Bạn chỉ được xem không vi phạm khi sử dụng Win 98 là khi bạn đã mua những version mới nhất của Windows như Win XP chẳng hạn. Theo mặc định, khi đã có những version mới nhất có bản quyền, là đươc quyền sử dụng những version cũ tương ứng. Tuy nhiên, Microsoft không có trách nhiệm cung cấp cho người tiêu dùng những version cũ khi mua version mới hơn. Muốn dùng Win98, bạn phải tự tìm và tự cài đặt và tự chịu trách nhiệm khi có trục trặc xảy ra. Theo chúng tôi được biết, đã là thanh tra về một sản phẩm nào đó, nhân viên thanh tra đó phải biết rõ về sản phẩm mà mình thanh tra. Bên cạnh đó, người sử dụng cũng cần biết cách chứng minh phần mềm mình đang sử dụng là miễn phí (xem thông tin trong Help, About của chương trình hay trong Website của phần mềm) để chứng minh trong trường hợp cần thiết.

http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2007/326tt/doanhnghiepnguoitieudung.html

jiSh@n
26-03-2008, 13:28
Windows cài từ CD lậu nhưng xài key hợp pháp, ko cần ******** vẫn pass WGA thì tính là có bản quyền hay đồ chùa nhỉ lol

VNH_Return
26-03-2008, 13:43
Giờ chưa được, đợi vài năm nữa mới xài được mà không bị gì.

cuteo_saigon
26-03-2008, 13:44
Nếu thế đối với các phần mềm khác, nếu hãng ra phần mềm mới thì ta được dùng bản cũ tẹt ga à? Eg: Hiện tại Photoshop đã có bản CS3, như vậy CS và CS2 free rồi phải không? :D Hay là Luật CNTT có quy định riêng đối với Windows? Có lẽ bạn nên nhờ đến 1 luật gia thực sự, chứ nói chung ae mình còn "mù mờ" mấy khoản này lắm

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Vừa google ra cái này:
Xài Win 98 có vi phạm vấn đề bản quyền?

Hỏi: Theo tôi được biết, Windows 98 không còn xuất hiện trong danh mục bán của Microsoft nữa. Như vậy, nếu sử dụng thì có vi phạm bản quyền không? Bộ gõ Unikey bán ở đâu? Hiện nay, trên Internet có nhiều trang Web cho phép download phần mềm miễn phí. Khi thanh tra, các nhân viên có biết được phần mềm nào miễn phí, phần mềm nào có bản quyền?

thienhoang@

Đáp: Dù không còn bán trên thị trường nhưng nếu sử dụng những sản phẩm khi chưa được nhà sản xuất đồng ý là vi phạm vấn đề bản quyền. Bạn chỉ được xem không vi phạm khi sử dụng Win 98 là khi bạn đã mua những version mới nhất của Windows như Win XP chẳng hạn. Theo mặc định, khi đã có những version mới nhất có bản quyền, là đươc quyền sử dụng những version cũ tương ứng. Tuy nhiên, Microsoft không có trách nhiệm cung cấp cho người tiêu dùng những version cũ khi mua version mới hơn. Muốn dùng Win98, bạn phải tự tìm và tự cài đặt và tự chịu trách nhiệm khi có trục trặc xảy ra. Theo chúng tôi được biết, đã là thanh tra về một sản phẩm nào đó, nhân viên thanh tra đó phải biết rõ về sản phẩm mà mình thanh tra. Bên cạnh đó, người sử dụng cũng cần biết cách chứng minh phần mềm mình đang sử dụng là miễn phí (xem thông tin trong Help, About của chương trình hay trong Website của phần mềm) để chứng minh trong trường hợp cần thiết.

http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2007/326tt/doanhnghiepnguoitieudung.html

Cái em bold lên là ông ấy trả lời sai rồi

Em mới mua bản Vista Home Pre
Mà xem sài bản XP là vẫn bị phạt như thường thôi

lee_huynh306
26-03-2008, 14:09
Một khi MS đã ngưng support 1 sản phẩm thì nó cũng bị ngưng bán, như vậy lấy đâu ra mà mua mà có được bản quyền?! Đừng bắt tớ mua hàng tồn kho nghe, biết ngưng support mà mua hàng tồn kho thì thiệt là ấm đầu.
Anyway, chuyện này hơi phức tạp, luật pháp mỗi chỗ mỗi khác cũng khó nói. Riêng ở Singapore mình hỏi kỹ mấy đứa bạn, nó nói vì MS không support Windows 2000 nữa nên xài không bị phạt. Còn ở VN thì không biết. Nói chung nên e-mail qua hỏi support của MS Vietnam, chắc chắn họ sẽ trả lời.

cuteo_saigon
26-03-2008, 15:45
Cám ơn tất cả các bác đã tư vấn giúp em
Tuy nhiên vấn đề này có lẽ hỏi hỏi M$ mới biết được

Riêng ý kiến em thì giống như bác lee_huynh6
Vì 1 lý do nào đó như, cái software & hardware của tôi chỉ chạy trên win2k ( hoặc XP) nên buộc tôi phải sài nó, mà ko có chổ để mua ( chứ ko phải là ko muốn mua) buộc tôi phải sài lụi

Thật ra việc kiểm tra và phạt thì chính quyền bị thúc ép bởi nhà sản xuất
Nêu ở Sin ko phạt em nghĩ ở VN cũng ko phạt

Lần nữa cám ơn các bác nhiều

i_love_IT
26-03-2008, 17:27
Bạn bác lee chắc dùng win 2k vì đã mua bản quyền win2k nên ko muốn tốn tiền mua tiếp xp.

lee_huynh306
26-03-2008, 18:05
Tớ dùng XP lậu mừ :(

superthin
26-03-2008, 18:57
Bản quyền có tác dụng 50 năm đó. Bạn có thể xài Windows XP thoải mái vào năm 2001 + 50 = 2050 nhé. Bây giờ mà xài chùa DOS, Windows 3.1,... đều bị vi phạm bản quyền cả. Cách đây vài năm, mình đọc bài có nói rằng một tổ chức đi thu gom máy tính cũ để tặng trẻ em nghèo, Bill Gates tuyên bố buộc tổ chức ấy phải mua bản quyên Windows 3.1 để cài vào máy trước khi tặng các em. Và rồi thì cái ý định tốt đẹp ấy bị ngắc ngứ vì chỉ có thể xin về tặng những máy mà người ta còn đĩa gốc bản quyền cho luôn thì mới được.

Về việc không có chỗ mua và "buộc phải xài lậu" đó là luận điệu mà Microsoft có thể kiện chết bạn đấy, bạn thua kiện như chơi. Vì hiện nay, nếu bạn tha thiết mua, và mua với số lượng lớn thì họ vẫn có thể chỉ bạn đến những cửa hàng bán với giá rẻ ở bên Mỹ, còn ở nước khác thì hổng biết, hiện nay, vẫn có thể mua licences Windows 98 với giá 30USD/bản, Windows 2000 với giá 39USD ở các cửa hàng ở Mỹ.

VNH_Return
26-03-2008, 20:17
XP vẫn còn đang support mà, nó báo vi phạm là đúng thôi.

cuteo_saigon
27-03-2008, 10:12
Bản quyền có tác dụng 50 năm đó. Bạn có thể xài Windows XP thoải mái vào năm 2001 + 50 = 2050 nhé. Bây giờ mà xài chùa DOS, Windows 3.1,... đều bị vi phạm bản quyền cả. Cách đây vài năm, mình đọc bài có nói rằng một tổ chức đi thu gom máy tính cũ để tặng trẻ em nghèo, Bill Gates tuyên bố buộc tổ chức ấy phải mua bản quyên Windows 3.1 để cài vào máy trước khi tặng các em. Và rồi thì cái ý định tốt đẹp ấy bị ngắc ngứ vì chỉ có thể xin về tặng những máy mà người ta còn đĩa gốc bản quyền cho luôn thì mới được.

Về việc không có chỗ mua và "buộc phải xài lậu" đó là luận điệu mà Microsoft có thể kiện chết bạn đấy, bạn thua kiện như chơi. Vì hiện nay, nếu bạn tha thiết mua, và mua với số lượng lớn thì họ vẫn có thể chỉ bạn đến những cửa hàng bán với giá rẻ ở bên Mỹ, còn ở nước khác thì hổng biết, hiện nay, vẫn có thể mua licences Windows 98 với giá 30USD/bản, Windows 2000 với giá 39USD ở các cửa hàng ở Mỹ.

Tình hình là bác super nói rất ư là đúng
Mới nhờ người bạn call lên hỏi

you have to have your own licence sir
you can get it from any 2nd hand shop or ..... buy a ... second hand comp with Win2k on it
because it's a very very old pruduct
would not recommend you to do that way

Phải mua license còn ko thì vẫn bị phạt
Nhưng mức độ phạt chắc cũng nhẹ hơn

heaven007
27-03-2008, 11:46

Cảm ơn bác, đọc bài của bác em thấy mình khôn ra tí :D. Không ngờ win 98,win 2000 còn bán trên kệ ở Mỹ nhỉ .

huymusic
12-05-2008, 13:22
các anh các chị cho em hỏi 1 câu được không?
nếu bây giờ em mở 1 cửa hàng in đĩa CD và làm abuml ảnh. Dùng phần mềm Nero để in đĩa cho khách và bán liệu có vi phạm gì không ạ??

SatThuLenh
12-05-2008, 15:07
ăn thua gì, đi kiểm tra bản quyền rồi phạt thì ở VN có hàng ngàn công ty giống công ty của bạn.

huymusic
12-05-2008, 15:09
em biết là như vậy. nhưng nếu em muốn kinh doanh nghề này. in đĩa CD nhạc và làm abuml ảnh theo yêu cầu có người nói làm như vậy là vi phạm bản quyền. vây. em phải làm thế nào. mong anh chị giúp em với

SatThuLenh
12-05-2008, 15:10
Công ty tôi cũng đang sử dụng XP lậu đây, từ từ hãy mua bản quyền, Trước khi kiểm tra bản quyền thì nhà nước sẽ thông báo, khi đó thì mua cũng chưa muộn

huymusic
12-05-2008, 15:13
vâng.nhưng ý của em là em muốn mở 1 cửa hàng. em mở 1 shop music : chuyên cung cấp nhạc như nhạc trẻ , nhạc vàng , dj ... theo yêu cầu và nhận làm ảnh Scaner ảnh làm abum rồi in ra bằng nero + bán đĩa nhạc. mà toàn đĩa nhạc lậu thôi. anh chỉ cho em được không?

anhdaikho_vt
12-05-2008, 15:16
Update lên XP SP3 đi bác. Khỏi sợ bản quyền.

huymusic
12-05-2008, 15:17
thế bây giờ nếu em muốn kinh doanh ngành nghề đó. thì em phải làm thế nào....em muốn mở 1 shop nhạc và làm CD And VCD DVD theo yêu cầu và làm Abum ảnh thì em cần phải làm những gì ạ.... mong anh chị chỉ giúp cho em

tanphuong85
12-05-2008, 15:18
Windows cài từ CD lậu nhưng xài key hợp pháp, ko cần ************** vẫn pass WGA thì tính là có bản quyền hay đồ chùa nhỉ lol

Key hợp pháp là thế nào nhỉ , bạn có activated với MS ko mà đòi hợp pháp :)
Đã xài đồ lậu thì tất nhiên là ko có bản quyền .
Mở shop bán đĩa nhạc lậu thỉnh thoảng được công an và văn hóa đi hốt sạch đó :)

huymusic
12-05-2008, 15:20
thế bây giờ nếu em muốn kinh doanh ngành nghề đó. thì em phải làm thế nào....em muốn mở 1 shop nhạc và làm CD And VCD DVD theo yêu cầu và làm Abum ảnh thì em cần phải làm những gì ạ.... mong anh chị chỉ giúp cho em
có cần làm thủ rục với bộ Văn hóa thông tin không?

anhdaikho_vt
12-05-2008, 16:02
To huymusic:

Thời buổi bản quyền làm nghề này không có ăn đâu bác ơi. Xui xui nó vào hốt hết thì khốn.

tanphuong85
12-05-2008, 17:08
có cần làm thủ rục với bộ Văn hóa thông tin không?

Hê , cd & dvd theo yêu cầu thì bạn phải copy từ đĩa gốc . Đĩa gốc thì chỉ được xem , cấm in sao nếu ko được phép.Vậy là bạn phải xin phép nhà sản xuất đó --> làm đĩa theo yêu cầu sẽ ko hiệu quả
Album ảnh thì ảnh ở đâu . Chèn nhạc vào cũng phải xin phép.
Tốt nhất là ko nên mở cửa hàng , làm ở nhà , quảng cáo qua mạng thôi , xui thì bị công an hốt đĩa + computer , nhưng nếu bạn làm ăn nhỏ và ko bán phim x.x.x thì cũng ít bị lắm :)