PDA

View Full Version : Em bị hack, mong các bác cứu vớt

ninhbac83
25-03-2008, 09:25
Tình hình thế này các bác ạ. Từ 2 hôm nay máy tính của em bị hack. Thủ phạm để lại trên desktop của em 1 cái thư chia buồn nói là có xóa 1 số dữ liệu của em. Như vậy nó hacker đã vào được và thiết lập kiểu remote desktop trên máy em rồi phải không các bác? E đang phải tạm cho cái máy đấy offline. Cậu hacker này còn format nguyên của em 1 ổ nhạc nhẽo, hình ảnh nữa. Hôm qua em đã format ổ C, quét virus bằng AVG và BKAV. Nhưng còn chưa kịp cài office thì trên desktop đã lại lù lù xuất hiện cái thứ chia buồn đáng ghét kia trở lại. Vậy là hacker vẫn nắm quyền kiểm soát máy em rồi.
Các bác có phương thuốc nào cho vụ này không ạ. Em cài personal firewall của norton có được không các bác nhỉ?

Các bác cứu em với nhé, gấp lắm rồi

dinhvantran
25-03-2008, 09:58
Dùng ZoneAlarm đi, freeware nhưng tốt lắm. Firewall này rất phổ biến trong giới học sinh, sinh viên ở Mỹ.

ninhbac83
25-03-2008, 10:16
Vâng, em sẽ dùng thử, cảm ơn bác. Nhưng bác và các bác khác có biết cái vụ nó chiếm quyền sử dụng máy em kia thế nào không ạ, và có cách nào khắc phục ngoài tường lửa không ạ?

tinychip
25-03-2008, 10:29
bạn làm sai một điều khi format C: rồi
Bạn phải delete C:(clean) khi chạy XP setup. sau đó mới format C: điều này sẽ delete hết các dữ liệu của hacker.
Press the Pause/Break key as soon as you see text on the screen.- nhấn Pause/Break ở keyboard (bàn phím) khi CD chạy , mới delete được tất cả.
sau đó setup Firewall nhé

ninhbac83
25-03-2008, 10:33
Bác tinychip cho em hỏi rõ hơn với. Vậy là mình cứ cho đĩa cài XP vào đã phải không bác? xong rồi làm thế nào nữa. Bác nói lại rõ hơn hộ em được không? Cảm ơn bác nhiều

i_love_IT
25-03-2008, 10:49
Cái này phải xem xét lại, nhiều khả năng chỉ là virus chứ ko phải là hacker đâu.

tinychip
25-03-2008, 11:07
Bác tinychip cho em hỏi rõ hơn với. Vậy là mình cứ cho đĩa cài XP vào đã phải không bác? xong rồi làm thế nào nữa. Bác nói lại rõ hơn hộ em được không? Cảm ơn bác nhiều

bạn bỏ CD vào nhé, sau đó reboot máy
vào chọn boot from CD nhé.
Nhấn Enter đễ setup win
nhấn F8
(nhấn Esc -nếu nó hỏi detects an existing installation of Windows and you want to repair it)
hightlight (tô đậm C: ) nhấn D (delete)
nhấn L để confirm
nhấn enter đễ install Windows on the "Unpartitioned Space".
chọn NTFS đễ cài win xp
(không cần Administrator password)

vào setup Firewall ON nhé

ninhbac83
25-03-2008, 14:43
Cảm ơn các bác nhé. Em nghĩ là em làm được rồi. Các bác còn kinh nghiệm gì hay nữa thì chia sẻ với em với.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Em vừa thấy zoneAlarm báo là chặn được 1 liên kết Netbios Datagram tới 1 địa chỉ IP từ máy tính của em. Không biết đây có phải là thủ phạm không các bác nhỉ?

quaikiet
07-04-2008, 16:53
Vay co cach nao truy lung ra ten hacker do ko???
Moi cac cao thu chi dan