PDA

View Full Version : Cài Win mất soudcard .( Không Hiện)

baoanhak
24-03-2008, 21:32
Sau khi mình chạy lại winXp Format ổ C ,Song thì máy không nhận soundcard không có hiện tên drive .Trước khi cài lại winXp thì máy vẫn nghe bình thuờng, lúc cài lại thì ko nhận soud
C-media Ac 97
Ai biết thì chỉ hộ dùm mình
thank

yeucine
24-03-2008, 21:36
Cái này mổi ngày có mấy người hỏi.

utanpro
24-03-2008, 22:37
Sau khi mình chạy lại winXp Format ổ C ,Song thì máy không nhận soundcard không có hiện tên drive .Trước khi cài lại winXp thì máy vẫn nghe bình thuờng, lúc cài lại thì ko nhận soud
C-media Ac 97
thank

tống cái đĩa main vào rồi cài lại soundcard và một số thứ cho nó là ok thôi . vừa cài lại win thì làm sao nó nhận soundcard được .

I_gacon
25-03-2008, 10:41
Không biết là máy cấu hình như thế nào. Main loại nào, nếu cài xong thấy win tự nhận driver và ko tự nhận driver sound thì bạn dùng đĩa CD kèm theo máy để cài driver Sound tốt nhất nếu ko biết tên sound thì để cho đĩa main auto setup. Còn khi cho đĩa dùng đĩa main của nó mà cài ko được thì phải xem lại là bạn cài bản win nào có bị lỗi khi cài hay không. hoặc là card sound của bạn có vấn đề, hãy mua card sound dời cũ cũng được.
chúc thành công

tinychip
25-03-2008, 11:18
thử cách này xem
vào BIOS nhé, sau đó chọn "Defaults" Save and Exit
nếu không work thì download drivers update nhé

kythuatvien2008
02-04-2008, 20:32
Nếu bạn không tìm thấy sound card của máy tính là gì. thì tốt nhất bạn mở thùng máy ra và nhìn trên main có những việc sau cho bạn đó là: Nhìn Chipset là cái cài đặt đầu tiên. Tiếp là đến Sound va đến các loại card khác.
Nhưng điều chú ý là bạn phải biết phân biệt những thông số của card sound . Chẳng hạn ALC hay RTL hay gi gì đó. tùy loại main. Chúc bạn thành công

hatec
03-04-2008, 14:45
cần tìm driver sound card của pci\ven_8086&DEV_24C5&SUBSYS_81OD1043&REV_02\3&267A616A&0&FD
bạn nào có gửi vào mail:ngan_nguyenhue@yahoo.com giúp mình ,thanks
Do mình cài lại Win sp2 xong mà ko có dĩa main,vào guiddrive tìm rồi mà ko ra

tanphuong85
04-04-2008, 08:49
cần tìm driver sound card của pci\ven_8086&DEV_24C5&SUBSYS_81OD1043&REV_02\3&267A616A&0&FD
bạn nào có gửi vào mail:ngan_nguyenhue@yahoo.com giúp mình ,thanks
Do mình cài lại Win sp2 xong mà ko có dĩa main,vào guiddrive tìm rồi mà ko ra

Pó chíu ha . Bạn mở thùng máy ra . mở xem trên cái mainboard có dòng chữ in to nhất , có chữ Intel , asus , ecs ... cộng thêm số hiệu gì đó , ghi ra rồi post lên mọi người mới giúp được. Hoặc đem case ra cửa hàng máy tính họ tìm giúp cho .Bây giờ sướng thật , ko biết lên internet hỏi , ngày trước mình mua máy về nguyên một năm vọc phá ,mỗi lần táy máy , hư là ra tiệm hết 50 , 100k :(

yeuem89
04-04-2008, 08:54
sau khi cài Win xong,nếu máy của bạn không nhận drive sound và Graphic thì bạn vào control panel--->add new hardware--->cho đĩa main(có chứa drive sound 0r graphic) vào---->tiến hành cài đặt.
chúc thành công

dosang
04-04-2008, 11:29
nhu vay cung tra loi nua nguoi ta co dia main roi thi noi gi ro la vo van :T

Pigeonthuy
05-04-2008, 06:55
Mình vào Device Manager,thấy báo lỗi ở "Audio device on High Definition Audio Bus"...làm cách nào cũng k đc[ dùng đĩa cài của máy,downloads drivers update..].Máy mới mua được khoảng gần 2 tuần thôi,và mình cài lại Win Xpsp3 :(

tanphuong85
05-04-2008, 08:05
Mình vào Device Manager,thấy báo lỗi ở "Audio device on High Definition Audio Bus"...làm cách nào cũng k đc[ dùng đĩa cài của máy,downloads drivers update..].Máy mới mua được khoảng gần 2 tuần thôi,và mình cài lại Win Xpsp3 :(

Hehe , bít lỗi này rồi . Cách đơn giản nhất là ra mua cái đĩa xp sp3 mới nhất , phải là bản ngày 24/3 cài lại.Còn ko , bạn kiểm tra trong device manager có cái pci nào chưa cài driver ko . Bạn mở đĩa driver ra , vào phần sound , vào thư mục MSHDQFE , winxp , chạy file kb888111xpsp2 , nó báo lỗi thì bạn giữ nguyên thông báo đó ko đc bấm ok .Vào device manager , chỗ pci chưa nhận , chọn update driver , chỉ đến ổ c hoặc d , có 1 thư mục dạng như thế này 2ee333d103699be344fe7701e1b1ef , chỉ vào common file , next , finish ,thế là cài được driver cho pci đó . Sau đó setup driver sound bình thường , nếu ko được thì cũng cài thủ công.Audio device on High Definition Audio Bus , update driver , chỉ đến thư mục driver sound ,WDM. có gì ko được thì nhắn tin phuongnguyendn85 mình giúp cho

tinh_vi_so_ti
05-04-2008, 08:07
Bạn thử win XPSP2 thôi xem. Bí quá tháo vỏ máy ra xem hãng nào rồi lên mạng search driver.

Pigeonthuy
05-04-2008, 23:58
Để mình thử lại.Cài sp3 xong k muốn cài lại Winxpsp2 vì sp3 giao diện đẹp,tiện ích cũng ok hơn [ chưa khám phá hết nên chưa thấy lỗi, ban đầu là thế đã]

thanhcuonghndt
06-04-2008, 16:05
May Anh May Chi Oi ! May Em Cai WinDosXP Xong Roi Thi No Mat Am Thanh Luon Anh Chi Co Biet Cach Nao Chi Em Dum Co Em Em Cam On Nhieu . Ai Biet Goi Qua Email Dum EM : sieuthi_tinhyeu2006@yahoo.com em cam on may anh

Hieunt25
18-04-2008, 15:24
Máy của tôi nó báo có driver nhưng hình như không phải của nó. Không hề có tiếng hay gì hết.
Mong bác nào có thể chỉ cách cụ thể hơn.

yulao
20-04-2008, 17:21
C-media Ac 97
thank

người kiểm tra mainb của mình hãng gì, vào hãng đó lấy đriver. Sao thắc mắc nhiều nhỉ? Ngoài ra vào http://driveragent.com cho nó quét. nó sẽ báo tên driver rùi dùng google mà search. HIC, chúc thành công.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Còn cần accout của driveragent.com thì pm cho tớ. Thùng yulao_gulao@yahoo.com

vietnux
25-11-2008, 11:49
chả lời miên man rồi pácf con ơi
ở đây là không cài được sound khi đã có driver cơ mà
lỗi ở win

A Chánh
25-11-2008, 15:30
Đâu phải soundcard nào cũng cần driver.
Có lẻ mainboard các pro đang dùng thuộc thế hệ cũ.
Một số main, ví dụ như main dùng chíp SiS630, khi dùng các chương trình kiểm tra driver đều vô hiệu.
Các bạn hãy kiểm tra ở góc main, sẽ thấy một chíp nhỏ, trên có tên và số hiệu, ví dụ như C-media 9730. Bạn vào site của C-media tìm tải một soft nhỏ theo đúng số hiệu rồi chạy file cài đặt trong đó.
Qua ví dụ trên cho thấy không phải soundcard nào cũng cần driver dạng file .sys đâu?