PDA

View Full Version : Máy chạy chậm,địa chỉ IP hay bị thay đổi

trungestih
24-03-2008, 20:09
Máy nhà mình ko biết sao lại chạy rất chậm,mình ko cài n` chương trình,diệt virus bằng phần mềm Symantec,BKAV đều không có virus,địa chỉ IP luôn thay đổi hết số ip này sang ip khác.Mong mọi người giúp mình xử lý tình trạng.Cám ơn các bạn nhiều.

khoabeo108
24-03-2008, 20:34
Máy nhà mình ko biết sao lại chạy rất chậm,mình ko cài n` chương trình,diệt virus bằng phần mềm Symantec,BKAV đều không có virus,địa chỉ IP luôn thay đổi hết số ip này sang ip khác.Mong mọi người giúp mình xử lý tình trạng.Cám ơn các bạn nhiều.

Bạn cài nhiều ctrình antivirus là 1 yếu tố rất lớn làm chậm máy.
Còn việc IP bị thay đổi thì do DHCP, hoặc phải chạy lệnh ipconfig/release + renew mới thay đổi đc

i_love_IT
24-03-2008, 21:21
Địa chỉ IP mà thay đổi liên tục vài phút một lần thì do mạng ko ổn định rồi. Bạn gọi kĩ thuật xuống kiểm tra.

trungestih
25-03-2008, 08:37
DHCP là gì vậy bạn khoabeo108?Bạn giải thích cho mình hiểu.Cám ơn

khoabeo108
25-03-2008, 16:29
DHCP là gì vậy bạn khoabeo108?Bạn giải thích cho mình hiểu.Cám ơn

DHCP: Dynamic Host Configuration Protocol. Dùng để cấp phát IP tự động cho máy tính.

Mà bạn nói thay đổi địa chỉ IP là thay đổi IP nào? IP do modem cấp phát cho máy tính (Private IP), hay IP do nhà cung cấp cấp phát tại mặt ngoài của modem (Public IP)

trungestih
25-03-2008, 19:44
IP của mình do nhà cung cấp cấp phát tại mặt ngoài của modem (Public IP),thế nên mình không hiểu mạng thỉng thoảng vài hôm lại hiển thị thông báo Windows System Eror:"There is an IP address conflict with another system on the network".Mong các bạn giúp mình.Cám ơn

btd82
25-03-2008, 20:09
IP của mình do nhà cung cấp cấp phát tại mặt ngoài của modem (Public IP),thế nên mình không hiểu mạng thỉng thoảng vài hôm lại hiển thị thông báo Windows System Eror:"There is an IP address conflict with another system on the network".Mong các bạn giúp mình.Cám ơn
Cái này là do trùng IP trong LAN thôi, có nghĩa là cậu đã cấp phát trùng IP, hoặc là khởi động máy hàng loại khiến cho IP nhận trùng với nhau dẫn đến có thông báo lỗi như vậy đại loại như là "IP dumped"
Nếu vậy cậu nên config lại IP trong LAN mỗi máy 1 IP cố định sẽ không bị như vậy nữa