PDA

View Full Version : Định dạng VRO là định dạng gì?

UKYO
24-03-2008, 09:41
Dịnh dạng VRO là định dạng gì vậy các bác, dùng cách nào để chuyển nó về định dạng VOB Lại để edit fim đây... mình dân amatơ, hôm trước nghe bác kia chỉ chỉnh định quay dạng vr bi giờ nó ra định dạng đó, nên không biết làm sao! mong các bác help giúp cái! thanks!!!

heomoi
24-03-2008, 09:46
Định dạng VRO là định dạng của máy quay DVD ghi trên loại đĩa DVD-RW, muốn edit nó thì mình nghĩ bạn cần dùng TMPGEnc trích xuất ra MPEG2 rồi dùng canopus chuyển về dvavi để edit

UKYO
24-03-2008, 09:53
Cái file nó ra lớn 1.2G! 1 file thôi... giờ copy vào máy tính cũng ko dc, nó bị lỗi... chiếu trực típ từ disk thì đươc!nhưng bị đứng tí, kéo qua khoảng đó thì không sao? phải dùng 2 chương trình để chuyển sau đó mới edit dc hả bác. Nếu chuyển về MPeg2 thì nó có đẹp kô hay chỉ chất lượng VCD thôi hả bác!

lqkhoi
24-03-2008, 10:29
Bản chất VRO chính là MPEG2 nó chỉ khác VOB ở cách sắp xếp khác (mux) vì thế nếu bạn dùng các tool convert mà nó hiểu được file VRO thì hoàn toàn ko mất data

UKYO
24-03-2008, 11:35
Bạn ơi!
vậy bạn có thể giới thiệu mình phần mềm nào dùng để convert vro ra thành dạng bình thường không vậy? help me!thanks

DVE_nc1402
24-03-2008, 12:19
Đơn giản nhất là dùng TMPGEnc DVD Author 1.6 add mấy file đó vào và Author ra một Video_TS khác bao gồm tất cả là xong chuyện

Link + HD cài đặt và sử dựng cơ bản
http://www.mediafire.com/?dixnsyz1hnz

Hoặc set may quay lai VOB đi

(Cái file nó ra lớn 1.2G! 1 file thôi... giờ copy vào máy tính cũng ko dc, nó bị lỗi... chiếu trực típ từ disk thì đươc!nhưng bị đứng tí, kéo qua khoảng đó thì không sao)

DVD dics của Bro bị lỗi rồi :D mua cai mới đi

UKYO
24-03-2008, 22:36
chuong trình này dùng thế nào đây bạn! mình thấy chuong trình này có thể add các file VOB lại với nhau, không biết nó có thể nào cho mình thấy tổng các track fim trong cái file VRO đâu bạn!
Các bác có thể nào giới thiệu cho mình chương trình nào có thể đọc dc mấy file trong cái file VRO tổng hợp không vậy?

minhducgamer
24-03-2008, 22:44
Bạn thử cài driver cho máy quay vào máy kèm chương trình theo máy.
Khi đ1o kết nối máy quay với comp bằng USB có thể xem và copy trực tiếp mấy cái file VRO lên máy tính ra định dạng MPG vừa nhanh vừa gọn đó.Mà ít bị lỗi hơn chứ dùng conver đôi khi cứ báo lỗi hoài hay bị thiếu 1 đoạn.

DVE_nc1402
24-03-2008, 22:47
chuong trình này dùng thế nào đây bạn! mình thấy chuong trình này có thể add các file VOB lại với nhau, không biết nó có thể nào cho mình thấy tổng các track fim trong cái file VRO đâu bạn!
Các bác có thể nào giới thiệu cho mình chương trình nào có thể đọc dc mấy file trong cái file VRO tổng hợp không vậy?

Bạn đã down về và cài đặt chưa? làm đi rồi hỏi tiếp khi không được! Phải cịu khó tìm hiểu trước khi vẫn không được thì mới hỏi. Lúc đó bạn sẽ nhớ lâu hơn và sẽ hiểu rõ hơn (bài học từ thấy giáo cấp 2)

UKYO
25-03-2008, 08:46
Mình đã làm thử rồi chứ!
Cái hướng dẫn bạn gửi đi kèm, là hướng dẫn dùng để add các file VOB với nhau, nhưng mình muốn láy các file từ định dạng tổng quát chứa nhiều file là VRO mà. Mình cũng đã add vào thử file VRO, nó cũng nhận, nhưng nó cũng chỉ hiểu cái track đầu tiên trong file VRO (tức file thứ nhất thôi), còn mấy cái phía sau thì không có dc gì hết!Nên mình mới bảo là kô dc chứ!Mình cũng đã thử mở phần Help của nó lên, chẳng thấy nói gì về định dạng VRO này cả, hic hic...

DVE_nc1402
25-03-2008, 09:24
Còn phần này bạn chưa đọc nè

(Cái file nó ra lớn 1.2G! 1 file thôi... giờ copy vào máy tính cũng ko dc, nó bị lỗi... chiếu trực típ từ disk thì đươc!nhưng bị đứng tí, kéo qua khoảng đó thì không sao)

DVD dics của Bro bị lỗi rồi mua cai mới đi

Giờ chỉ còn cách nếu copy vào PC được thì copy trước rồi dùng Tmpeg sau. Còn nếu DVD đó không copy được thì cố play trực tiếp trên máy quay và cpature lại thôi. Sau đó nhớ thay disc khác đi nhé :D

Trong cái disc đó nếu tôi nhớ không lầm thì chỉ có khoảng 2 hoặc 3 file thôi và file VRO là chính (chứa Video). Nếu có nhiều hơn thì bạn ghi lên đây là có những file nào để anh em tham khảo. Nhưng hãy cố gắng copy vào PC trước. Có 2 cách copy vào PC
1/ khóa disc lại (finalize) rồi bỏ disc vào ổ DVD của PC copy bình thường
2/ dùng cáp usb nối máy quay vời PC, khi đó PC sẽ nhận thêm 1 ổ DVD nữa đó chính là ổ DVD của máy quay : ok copy bình thường