PDA

View Full Version : Máy tính bị đứng .Help.

impala859855
22-03-2008, 18:28
Cái máy của tui không hiểu sao dạo này cứ 1 tí là nó đứng phải reset lại máy ,ai có cách khắc phục thì chỉ tui với
P/s:Mà lúc reset lại máy lên thì nó hiện cái màn hình xanh rồi đợi 10s để nó check gì đó ,lần nào check cũng gặp cái truncated gi đó ,rồi convert file gì đó nữa .Ai giúp tui với

user_84_gialam
23-03-2008, 23:32
HDD của bạn bị lỗi rồi, cái màn hình xanh đó là scan disk, khi win của bạn hoạt động thiếu ổn định hoặc HDD của bạn bị lỗi vì một nguyên nhân nào đó thì khi bạn reset nó sẽ hiện ra cái màn hình xanh đó trước khi bạn login vào windows.

tinychip
24-03-2008, 05:22
máy bị Crash rồi
dùng XP CD để Recover Consle nhé

tran phi son
29-03-2008, 17:10
bạn kiểm tra lại nguôn và quat chip coi

ManhHoang
29-03-2008, 22:29
Do bạn định dạng ổ C là FAT32 nên khi ổ đĩa của bạn bị lỗi do một nguyên nhân nào đó, ví dụ như mất điện đột xuất... Khi khởi động, Win tự check và fix nếu có lỗi. Nhưng có lẽ bạn quá "sốt ruột", nên đã nhấn một phím bất kì để thoát. Như vậy lỗi chưa được sửa, và Win lại làm khi khởi động. Vì thế, mỗi lần nó làm việc đó, bạn cứ kệ cho nó làm (nó có bắt bạn phải làm đâu!). Sau khi sửa xong, máy tự khởi động lại là ngon thôi. Còn nếu vẫn bị, phần nhiều do HDD của bạn bị hỏng.
Để khắc phục bạn có thể convert ổ đĩa đó qua định dạng NTFS nhé.

manwhofind09
29-03-2008, 22:37
cái thằng FAT32 này nó hay như vậy đấy. cứ cài lại win là yên tâm nhất. biểu hiện lỗi xung đột trong máy thì phải