PDA

View Full Version : [Q] cần giúp đỡ

Vinnie
28-05-2003, 19:29
Máy mình đang xài ổn định nhưng mình đã tháo 1 số fần cứng như card màn hình, Ram, CPU để test trên một máy khác để tìm nguyên nhân hư của máy đó. Rùi sau đó mình gắn trở lại thì nó lại không hoạt động nghĩa là màn hình đen thui không có tín hiệu gì cả. Mình đã thử kiểm tra lạ toàn bộ các thiết bị và đã thay các card và RAM tốt để thử nhưng vẫn bị tình trạng như vậy.. màn hình vẫn tốt nha :(:(:( Không biết nó bị gì nữa ???

Cuccu
28-05-2003, 22:46
Vậy máy POST có thành công hay không ( nghe tiếp beep đầu tiên), đĩa cứng có hoạt động không, đèn nguồn...? Nói rõ thêm tí nữa đi bạn để các bác sĩ trên ngày chuẩn bệnh cho, đừng lo.;)

duytoan
28-05-2003, 23:12
Máy tính thì..có vài thiết bị hà..tháo-thay-thử là biết ngay cái nào hư thôi.

boyngu
29-05-2003, 08:42
thường nguyên njhân máy khởi d75ong mà không có tín hiệu đa số do ram mà ra, bạn thử đổi chổ cắm ram đi.

Vinnie
29-05-2003, 09:46
Đã cắm jack Speaker vào main nhưng khi post không có tiếng kêu gì cả ( có lẽ loa hư ), đĩa cứng vẫn hoạt động vì nghe tiếng chạy, đèn nguồn ok, RAM tốt đã thay bằng các ram đang hoạt động và đã đổi chổ các slot hic hic

To Cuccu: Thì do tháo thay thử cái cho cái máy khác nên cái máy này mới hư đấy chứ :)

why
29-05-2003, 12:37
Nếu các thiết bị khác vẫn hoạt động bình thường mà màn hình vẫn đen thi nên coi lại card VGA. Coi lại chân cắm có ổn không? nên mượn một cái card khác về thử lại coi.

Cuccu
29-05-2003, 13:09
Thì đúng là do tháo ra ráp vô có lẽ chân nào của linh kiện hay main bị lỏng. Bạn cũng thử kiểm tra lại cái loa nhiều khi nó đứt dây kiểu kì quặc làm cho máy im lìm không biết đâu mà lần(mình đã từng bị). Không có loa thì không biết lỏng ram hay card màn hình hay thứ gì đó nữa. Nếu bạn đã thay card màn hình, ram tốt mà như bạn nói mà vẫn vậy thì có thể trường hợp xấu nhất là main. Thôi thì cứ "thử và sai" để loại trừ dần dần vậy. Hy vọng không có gì nghiêm trọng:cool:

Vinnie
29-05-2003, 17:59
Thế là xong, nguyên nhân tại con CPU híc híc, con AMD DURON 950 lúc trước do người khác không biết gắn bi giờ nó bị trầy xước bi giờ vết xước càng lúc càng lớn do gắn vào gỡ ra bi giời thì híc híc, ... toi rùi không biết đem ra chỗ nào sửa được không ? vì nó vẫn nóng khi chạy mà hic hic :(