PDA

View Full Version : Dành cho những ai edit video mà không có card.

Pages : 1 [2]

The Old Man
05-03-2010, 22:45
Bạn có 1 file MTS nào đó có thể tải lên được không? Tôi muốn có để tải về ngâm cứu thử. Xin cảm ơn.

Nó đây:
http://www.vanviet.com/THOISU/00097.MTS

ANTOAN
06-03-2010, 07:11
Đến 1 giờ trưa thì tải xong SONY VEGAS bản 9c về cài thử

file này xứ mình cũng hay gặp vì mấy anh Jrai, Bahnar ỡ mỹ gửi máy về, tụi tộc cứ quay bừa chả biết định dạng gì , cứ vậy là đem tới DV dựng. tớ cũng lúng túng, nhưng sau dùng SONY VEGAS chuyen lụi mà cũng ra được film rồi giao. ra chuẩn SD avi xuống nước hình hơn so với file gốc. à! nghe nói Pinnacle 14 cũng chuyển đươc file này hả các bác? tớ chưa thử.

Dazzle
06-03-2010, 08:42
nghe nói Pinnacle 14 cũng chuyển đươc file này hả các bác? tớ chưa thử.
Khi em làm mấy files đó chưa ra COREL X3. Sau đó ra COREL X3, Pina14, những trình này đều có tích hợp HD chắc phải nhìn thấy những files đó, hay là định dạng đó là của riêng camcorder SONY HD? Tuy vậy, vì máy quay là SONY nên em cứ dùng trình của SONY cho nó lành. Hôm sau Tết em dính files *.MOD cũng là loại files lạ (Files của Comcorder HDDJVC), thử đổi đuôi qua *.MPG thì thấy OK.

Học Mò
06-03-2010, 09:00
nói chung là các máy quay HD bây giờ em hay gặp nhất là 2 định dạng MTS và MOD, thằng canon thì chuyên MOD còn thằng HD DVD thì chuyên MTS, máy quay có ổ cứng thì lại đa dạng và phong phú hơn. Thú thực là tội gì mà ko convert nó qua avi để edit cho nó lành..

kieukhanh
06-03-2010, 13:00
Nếu dùng Corel X3 và Pinnacle 14 thì cứ chỉnh sửa làm phim như bình thường nhưng Pinnacle 14 cho chất lượng tốt hơn !

Co Loa
06-03-2010, 18:34
>thằng canon thì chuyên MOD còn thằng HD DVD thì chuyên MTS

lại đoán mò roài, cái tên đuôi đó là định dạng video không liên quan gì đến hiệu máy nào cả, file MOD chính là MPEG-2 và như vậy ci3 cần rename thành MPG là edit ngon lành, MTS là video MP4 AVC format sử dụng H.264 codec và như vậy dùng bất kỳ trình edit nào hỗ trợ là dùng ngon tôi dùng Adobe Premiere CS4 để edit nhưng theo kinh nghiệm thì Vegas chạy nhanh hơn còn chất lượng thì không có khác biệt gì lắm nếu xem bằng mắt thường.

Dazzle
06-03-2010, 18:54
còn thằng HD DVD thì chuyên MTS
Ối giời ơi, bác Học Mò hôm nay uống rượu hay sao ấy, ai đời DVD mà có định dạng *.MTS bao giờ hì-hì, bời như thế thì đầu DVD nào đọc được ạ? Bác cứ hay đùa dai.....! *.MTS là định dạng video quay vào thẻ nhớ thôi bác ạ. Còn HDD camcorder thì em mới chỉ thấy *.MPG và *.MOD thôi.
* Cám ơn bác CL về thông tin của hai loại files trên, mà tại sao cái gì bác CL cũng biết là sao ạ???!!!

The Old Man
06-03-2010, 19:19
Dỉa BluRay có file video dạng *.M2TS.

Co Loa
06-03-2010, 19:25
>mà tại sao cái gì bác CL cũng biết là sao ạ???!!!

nhiều cái tui cũng không biết ví dụ lái máy bay ;=)

Thật thà mà nói cái đó khó gì đâu tôi không phải dân làm video hay băng đĩa nhưng thỉnh thoảng đọc tin tức trong lĩnh vực multimedia và quảng cáo là có thể nói phét được :=)

romanc
10-03-2010, 22:52
Chào Co Loa
Thật là đáng trách khi đã ngưng quá lâu không vào ddth, giờ vào lại thì rất là mừng vì thấy CoLoa vẫn còn ở đây.
Hy vọng sẽ tiếp tục học hỏi về video editing như hồi xưa, giờ đã lạc hậu mất rùi
Cố nhân có đọc được dòng này xin cho 1 hồi âm nhé
Chào thân ái .
romanc (khuuthanhchau@yahoo.com)

trungk9d
10-03-2010, 23:37
Ồ, chào bác romanc. Dễ đến quá nửa thập kỷ bác không vào forum nhỉ ;). Ngày xưa em lính mới tò te vào box này đã thấy bác, bác Slash, bác VietDuc, Coloa... kỳ cựu ở đây rồi. Welcome back! :)

romanc
10-03-2010, 23:54
@trungk9d: ồ, mừng quá vì được bạn welcome back
Cám ơn bạn nhiều . Chúc bạn nhiều may mắn

Co Loa
11-03-2010, 23:31
Xin chào romanc,

năm mới chúc bạn luôn thành côpng trong mọi lĩnh vực.
Về khoản lạc hậu thì khỏi phải lo đi vì cái mới bao giờ cũng tử cái cũ phát triển lên, nếu đam mê và nghiêm túc thì chuyện nhỏ như con thỏ :=)
Tôi chẳng có máy quay HD nhưng ai nói về HD tôi cũng biết chút chút vì đơn giản là biết nó cấu trúc ra sao codec thế nào.

thanhnitris
02-05-2010, 19:39
Làm compositing cũng có card đấy các bác, nhưng giá cực cao. Bộ Avid DS Nitris có giá khoảng 140.000& (gồm 2 card Codec & Base Nitris + 1 box Avid Nitris). Mình hiện đang sử dụng bộ compositing này.