PDA

View Full Version : mạng LAN

trungestih
21-03-2008, 22:23
tôi có 5 máy tính kết nối với nhau qua 1 switch 24 cổng, 100.0Mbps.Lúc đầu các máy này liên thông được với nhau, sử dụng chung máy in.Có thể vì tôi đã thay đổi sai địa chỉ IP của một số máy nên máy đã báo lỗi có sự xung đột giữa các máy và không xuất hiện sự liên thông nào giữa các máy nữa. Hãy giúp tôi kết nối lại các máy với nhau.Cám ơn

phadie
21-03-2008, 23:47
theo em bác chuyển lại các máy về chế độ Ip động rồi restart lại là ok

kiettt
22-03-2008, 00:23
theo em bác chuyển lại các máy về chế độ Ip động rồi restart lại là ok

Vậy cái gì sẽ cấp IP động cho mấy máy đó ?
Nếu chỉ có 5 máy thì bạn đi kiểm tra IP (và nhân tiện, cả computer name luôn) của tất cả đâu có phải là việc không làm được, ngay cả trường hợp mỗi máy nối đến switch dùng đến chiều dài tối đa cho phép của sợi cable. Nếu máy in của bạn cắm trực tiếp vô switch thì nhớ kiểm nó luôn.
Vô cùng ngạc nhiên vì bạn chỉ có 5 máy, cả một dải IP dài thoòng mà bạn để cho nó trùng thì hay thật :no:

bigbigcat
22-03-2008, 08:40
Bạn kiettt nói đúng, có 5 con thì đi kiểm tra cụ thể và đặt IP tĩnh cho từng con một

trungestih
22-03-2008, 21:11
các bác tưởng đơn giản vậy thì em đâu giám làm phiền các bác thế. đằng này mỗi máy nằm ở một phòng làm việc khác nhau, có người quản lý riêng và nhất là đâu phải dễ đến phòng họ, tìm được họ để họ bật máy của mình cho người khác kiểm tra thiết bị trong máy đó