PDA

View Full Version : Ổ CD RW của em bị dở chứng, làm thế nào?

Than Dieu
20-03-2008, 01:06
Chả hiểu sao cái ổ đĩa CD RW của em thỉnh thoảng nó kêu rè rè... dữ lắm, như kiểu nó cố quay nhưng bị vướng phải cái gì đó. Bên trong hoàn toàn không có đĩa. Em phải nhấn cho cái khay nó chạy ra ngoài, rồi cho chạy vào thì nó hết kêu. Các anh cho em biết, tại sao không ạ? Làm thế nào để sửa chữa nó hả các anh?

superthin
20-03-2008, 09:09
Chả hiểu sao cái ổ đĩa CD RW của em thỉnh thoảng nó kêu rè rè... dữ lắm, như kiểu nó cố quay nhưng bị vướng phải cái gì đó. Bên trong hoàn toàn không có đĩa. Em phải nhấn cho cái khay nó chạy ra ngoài, rồi cho chạy vào thì nó hết kêu. Các anh cho em biết, tại sao không ạ? Làm thế nào để sửa chữa nó hả các anh?
Không có gì đâu, một số loại đĩa nó có tật như vậy, tự nhiên đến một ngày đẹp trời nó bị hỏng cái sensor điều khiển giàn cơ sao đó nên bị hiện tượng như bạn. Nếu chấp nhận mạo hiểm, bạn có thể mở ra xem và lau chùi, phủi bụi cho nó, cẩn thận kẻo đứt cái sợi cáp dẹp dẹp mỏng như tờ giấy nối từ chip của mắt laser đến chip xử lý của đĩa. Nói chung, ổ CD khá đơn giản, bạn có thể mở ra xem và nghịch, hiện nay giá đã khá rẻ, nhỡ hỏng cũng có thể mua lại dễ dàng mà.

Để an toàn hơn, mua cái đĩa lau mắt Laser về (có bán ở tiệm bán máy tính, tiệm bán đĩa CD/DVD), đĩa có kèm một lọ dung dịch nhỏ, bạn cho vài giọt lên cái chổi lau, bỏ vào cho nó chạy sè sè chừng 1 phút là mắt laser sạch, có khi nó lại hết kêu như bạn nói và đọc đĩa ngọt hơn.

uroif
20-03-2008, 09:33
Nếu không chắc chắn thì bạn nên mang ra tiệm sửa. Hiện tượng kêu như vậy có thể làm giảm tuổi thọ ổ > Nhanh hỏng.

Than Dieu
22-03-2008, 17:22
Em hoàn toàn không để đĩa trong CD ROM, nó tự nhiên kêu vậy, và kêu rất to. Để em làm thử như anh superthin xem sao ha.