PDA

View Full Version : Làm thế nào để nối 2 máy tính vào mạng LAN với chỉ 1 nút mạng

anhday71
19-03-2008, 23:25
Hồi trước 1 số phòng làm việc ở cơ quan tôi vì tiết kiệm kinh phí nên chỉ kéo 1 nút mạng, dẫn đến bây giờ nhiều máy mà ít nút mạng. Các bro cho hỏi làm cách nào để nối cả 2 máy tính (thậm chí nhiều hơn càng tôt) vào mạng LAN của Sở trong khi trong phòng chỉ có 1 nút mạng ko. Xin cám ơn trước nhé :jeje:

Lưu ý: nút mạng đó đã dc tối ưu, chỉ có 4 lõi, ko ăn gian dc, đồng thời ko nên nghĩ đến chuyện mua thêm mấy phần cứng đắt tiền như HUB, router v.v...

Tôi đã dùng tính năng tạo cầu nối của Window, một máy tính dùng 2 card mạng (máy A), 1 car nối với mạng LAN, 1 car nối với máy kia (máy B) nhưng máy B chỉ vào truy cập dc máy A chứ ko vào mạng dc.

Có thể cấu hình để máy B truy cập internet qua máy A, nhưng lúc đó lại ko vào dc máy A, ko in chung được.

Vậy tôi nên làm gì để cả 2 máy đều có thể vào dc cả mạng LAN với 1 nút mạng đây, xin các bro giúp đỡ :D.

i_love_IT
19-03-2008, 23:53
HUB và router đâu có đắt mà lại là giải pháp dễ nhất.

Aya
20-03-2008, 00:37
Chưa thấy giải pháp nào "Chuối" như giải pháp này cho nên cũng chưa thử lần nào! mà cũng chả muốn thử cái giải pháp "Chuối" này. Theo cách hiểu của mình, mạn phép đưa ra một cách ko biết có đúng ko? Theo mình nghĩ 2 cái Card mạng được vào cùng một máy có thể xem như một cái Hub 3 cổng và bạn có thể cấu hình bình thường!!!

anhday71
20-03-2008, 11:06
Tôi đã nói rồi, mua HUB, router ... thì còn nói làm gì.
Bác nào biết có phần mềm giả lập hoặc có cách nào đó xin hãy giúp đỡ.

vinhleptq
20-03-2008, 14:26
Ko co dau ong oi. Phai mua them 1 cai Swich, hoac ruotter... thoi.
Toc do se ko giam bao nhieu dau.

tềthiên
20-03-2008, 14:59
Tôi đã dùng tính năng tạo cầu nối của Window, một máy tính dùng 2 card mạng (máy A), 1 car nối với mạng LAN, 1 car nối với máy kia (máy B) nhưng máy B chỉ vào truy cập dc máy A chứ ko vào mạng dc.

Có thể cấu hình để máy B truy cập internet qua máy A, nhưng lúc đó lại ko vào dc máy A, ko in chung được.

Nếu you đã dùng tình năng này của Win thì cũng tương đưong với việc you gắn 01 cái switch rồi.
Nếu như vậy mà vẫn không vào được thì có khả năng trên switch đã được set để cổng đó chỉ nhận 01 địc chỉ MAC nên không gắn thêm được.

anhday71
21-03-2008, 22:56
Nếu you đã dùng tình năng này của Win thì cũng tương đưong với việc you gắn 01 cái switch rồi.
Nếu như vậy mà vẫn không vào được thì có khả năng trên switch đã được set để cổng đó chỉ nhận 01 địc chỉ MAC nên không gắn thêm được.

Ko phải, đó là tính năng tạo cầu nối, và là tôi đã thử rất nhiều phương án mà ko dc với cái cầu nối đó.

Có ai giúp tôi với :(.

superthin
21-03-2008, 23:02
Mua một cái Hub / Switch là xong. Mọi vấn đề khác đều bất tiện và tốn kém không thua gì. Thấy rõ là với các nỗ lực dùng một máy như là cầu nối thì máy đó cứ phải bật suốt dù nó chả làm gì, và nó mà bị làm sao thì đứt gánh cả. Vì vậy, chớ có tìm giải pháp tự làm khó mình.

Ngày nay người ta hầu như chỉ sử dụng mạng hình sao (trừ IBM họ dùng Token Ring gì ấy), còn các mạng dạng bus, dạng ring,... gì ấy thì không nên vọc nếu ta không phải là người được đào tạo bài bản về mạng máy tính.

DangTieuNguyen
22-03-2008, 00:14
Một máy tính dùng 2 card mạng để làm cầu nối cho máy tính khác truy cập mạng internet là hoàn toàn có thể.Để làm được điều đó máy tính của bạn cần có 2 card mạng,cài đặt windows server 2003 và phần mềm ISA 2004.Cách làm này thì phức tạp và khá bất tiện nếu bạn không quen làm việc với win sv,tốt nhất vẫn là nên mua switch