PDA

View Full Version : Ghi đĩa SVCD với Roxio Video Pack 5.1

romanc
27-05-2003, 20:58
Các bạn thân mến,
Xin chia sẻ thông tin mà mình đã áp dụng rất thành công để được 1 video đẹp "tuyệt vời". Đó là dùng phần mềm Roxio Video Pack 5.1 mà mình đọc đựơc từ tạp chí LBVMVT của bác sĩ Dương Minh Hoàng (bshoangl1@pmail.vnn.vn). Mình xin trích lại:
...Phần mềm ghi dĩa nào cho phép bạn ghi ra đĩa SVCD đây? bạn chớ tin vào lời quảng cáo của NTI CD-Maker 60 là ghi được SVCD, tất cả chỉ là quá đáng thôi. Khi gắp các bản nhạc mpeg2 vào bỏ trong SVCD, nó sẽ đòi hỏi bạn phải có plug-in mpeg2 giá 20USD! Riêng nero 5.510 20 cho phép ghi đĩa mpeg2 nhưng cũng phải cài thêm plug-in mpeg2, được cái là miễn phí. Anh chàng này dù ghi SVCD được nhưng bạn không nên dùng nó vì khả năng nén các file mpeg2 không có. Còn Roxio WinonCD 6.0 thì cũng vậy. Khi bạn gắp các file mpeg2 thả vào, nó nhắc bạn nên mua phần mềm WinonDVD 6.0 (dung lượng đến 400MB). Chỉ còn sót 1 anh chàng tuyệt vời- chuyên gia về ghi ra đĩa DVD, SVCD, VCD là Roxio Video Pack 5.1...
Cách ghi đĩa SVCD cũng dễ, cứ chọn SVCD từ đầu, ra giao diện kế cứ lấy các file mpeg2 ở trên bên phải thảy xuống bên dưới. Chọn tiếp record với tốc độ ghi bằng nữa tốc độ tối đa cho bảo đảm việc ghi thành công...
Đẩ tránh ghi ra đĩa hư không đọc được, ngoài chuyện tốc độ như đã nói bạn nên chọn ghi thành hình ảnh vào ổ cứng trước (Disk Image) thay vì ghi ngay. Như vậy nó sẽ encoding nhanh hơn với tốc độ ghi khung hình là 35 khuôn hình/ giây thay vì chỉ có 25 khung/giây nếu ghi thẳng ra CD. Sau đó bạn mới vào Open chọn file hình ảnh có đuôi c2d, ấn record nó mới ghi vào CD thực sự. Như thế ít khi nào bị ghi như cách ghi trực tiếp.

Slash
28-05-2003, 07:17
Chào các bạn.
Tôi thực sự ngạc nhiên trước ý kiến của vị Doctor này, thật ko thể hiểu đc tại sao ông ta lại đem ý kiến như vậy để nhận xét về các chức năng của chương trình ghi đĩa . Khoan hãy nói về chất lượng, tôi muốn nhắc lại chút về cơ bản, thứ nhất là : khi video ở dạng Mpeg, nhưng ko phải chuẩn SVCD (SVCD template) thì chương trình sẽ đòi phải "re-encode" lại cho đúng với chuẩn SVCD, các bạn còn nhớ là tôi đã nhắc lại câu : "Honda là auto, nhưng ko phải tất cả auto là Honda". Xin nhắc lại với các bạn : "SVCD là một định dạng của Mpeg-2, nhưng ko phải tất cả Mpeg-2 đều là SVCD", do vậy chương trình ghi đòi ta phải "re-encode" là điều tất nhiên thôi. Tại sao lại nói là : "...không cho hi SVCD", nếu ta chuyển đúng định dạng sang Mpeg-2 SVCD thử hỏi chương trình có ghi không ? Tôi vẫn dùng Nero bản Demo+***** ko có plug-in gì cả, NTI cũng vậy, tôi chuyển sẵn định dạng video cần ghi ra theo chuẩn SVCD bằng VG hoặc Premiere và vẫn ghi bình thường với Nero. Tôi chẳng thấy gì là "quá đáng" như "ông Đốc" nói cả vì tôi đâu cần mấy chương trình ghi đĩa kia chuyển định dạng video hộ tôi. Chương trình Video pack đâu chỉ có ghi đĩa, nó gồm cả biên tập nữa, dung lượng cũng lớn hơn Nero và NTI, tận 230MB, và còn đắt hơn nữa.

Điều thứ hai nữa là : Nero cũng cho phép ta ghi trước ra file Image, chọn cách đấy hay ko là do mình. Theo tôi, chất lượng đĩa VCD&SVCD phụ thuộc chủ yếu vào chất lượng file Mpeg chứ ko phải do chương trình ghi đĩa. Tôi dùng Ulead Movie Factory ghi SVCD, khi ghi nó vẫn tự động ghi file Image trước rồi mới ghi lên đĩa, mặc định là như vậy. Các bạn cứ thử dùng xem, sau khi ghi đĩa xong, tại thư mục MF 2.0/Working Folder/ (tại ổ C) sẽ có 2 thư mục con, và trong đó có chứa file Image cùng các Menu của đĩa mà bạn vừa ghi xong. Nếu tôi nói sai, xin các bạn hãy "tẩy chay" Slash, ko cho tham gia diễn đàn nữa. Vì cách ghi như vậy mà bạn Chungsem đã chê Ulead ghi chậm bằng một nửa của Easy CD Creator. Về tốc độ ghi ko nhất thiết phải dùng như vậy, với 600MB vẫn ghi thoải mái ở tốc độ MAX, khi data lên đến hơn 600MB thì "cẩn thận vẫn hơn", nên tôi hay ghi ở tốc độ x24 (đối với đĩa có max speed là 40). Slash vẫn thường ghi film bằng Nero, dùng "overburn" để ghi đc 82min, dùng Ulead MF 2.0 ghi VCD&SVCD ca nhạc, 2 chương trình này cho chất lượng tốt. Với kinh nghiệm trên, Slash đã ghi vài trăm đĩa mà ko bị mắc lỗi.

Bây gời nói về chất lượng, một chương trình ghi đĩa với Mpeg-2 plug-in thì làm sao có thể cho chất lượng như ý, không sánh đc với Video Pack cũng phải thôi, nếu cho chất lượng cao hơn mới là điều đáng nói. Tôi ko có ý định chê bai ai cả, nhưng quả thật tôi thấy ý kiến của vị bác sĩ nọ không chính xác, nhất là về cơ bản của định dạng file khi ghi đĩa. Thân.

chungsem
28-05-2003, 09:47
Dear Các bạn,
Theo tôi cứ mỗi một lần định dạng chuyển đổi thì thường là độ phân giải hình ảnh lại kém đi do đó tôi sợ làm đĩa VCD của UVS, như ban slash đã khẳng định, UVS tạo ra mấy folder trên đĩa cứng để định dạng lại các file video về mpeg rồi sau đó mới tạo đĩa VCD (đối với đĩa DVD thì thành file mpeg2). mình cũng đã thủ ngiệm lấy file mpeg của UVS tạo ra dùng phần mềm khác tạo đĩa thì không thể tệ hơn vì hình quá dở. để khắc phục mình dùng cách khác (vẫn dùng UVS vì lúc đó chưa biết VG) là sau khi biên tập phim xong mình tạo một file khác với định dạng ở mức mpeg2 (DVD) và dùng EC 6.0 để làm đĩa VCD nhưng vẫn chưa hài lòng. Khi bắt hình vào PC thông thướng phải mặc định tạo ra loại file nào như mpeg, mpeg 2 hay DV (avi) và khi dùng UVS ngoài định dạng DV-AVI thì các file khác khi thu hình thường phim hay bị giật khi xem ngay trên khung hình của UVS (dù rằng file thu không bị lỗi). đối với DV-AVI thì chất lượng tương đương với băng hình của máy quay. đến khi chuyển thành đĩa VCD thì EC chuyển đổi trực tiếp từ AVI thành DAT do đó chất lượng hình giảm không đáng kể (mà còn nhanh nữa). Chính vì vậy khi biên tập phim xong mà tạo thành file video mới thì phần mềm nào có thể tạo ra file AVI với chất lượng không đổi là thành công mỹ mãn và đó là VG. Xin cảm ơn Slash nhé.

thino
28-05-2003, 12:28
ÔNG BÁC SĨ NÀY BỊ SARS RỒI

Slash
28-05-2003, 12:48
Hi Chungsem.
Slash chỉ dùng Ulead MF 2.0 để ghi đĩa thôi, hoàn toàn ko dính dáng gì đến chuyển đổi định dạng cả. MF 2.0 ghi file Image trước rồi mới burn ra đĩa, các file còn lại là ".bmp" của menu đĩa thôi. Khi nhập file Mpeg vào MF 2.0 để tạo menu và ghi đĩa, nếu ở bước cuối cùng mà MF yêu cầu định dạng lại thì có hai khả năng sau :
- File Mpeg đó khi chuyển định dạng sang Mpeg 1-2 chưa đc đúng với yêu cầu của VCD&SVCD nên chương trình mới đòi chuyển lại. Ví dụ như audio 256Kbps chẳng hạn, hay video bitrate cao hơn 1150 Kbps...
- Một số chương trình biên tập như Procoder cho phép VCD có bitrate là 1410 Kbps, khi dùng MF 2.0 ghi cũng sẽ bị chuyển lại định dạng. trong trường hợp đó, Nero là chương trình thích hợp nhất, nó ko đòi hỏi gì mà vẫn ghi đĩa như bình thường. Do vậy nếu dùng MF để ghi đĩa, các bạn nên xem kỹ "Disc Template Option" để biết MF sẽ chấp nhận các yêu cầu gì. Ví dụ : với VCD NTSC, mặc định của MF chọn là : file Mpeg-1 , Video Constant Bitrate 1150 , Kbps, khung hình 352x240, Audio 44100 Hz - 224 Kbps, nếu bạn chọn sai thì khi ghi sẽ gặp phải rắc rối như trên.
Có 2 điều nên tránh là : ko bắt hình trực tiếp từ máy quay sang Mpeg, chất lượng sẽ xấu như bạn Chungsem nói, và ko nên biên tập file DV Avi, sau đó lưu lại thành AVI rồi mới chuyển định dạng sang Mpeg. Cách tốt nhất là bắt hình thành AVI DV, sau khi biên tập thì chuyển ngay thành Mpeg, như vậy mới đảm bảo đc chất lượng. Cảm ơn bạn Chungsem đã đóng góp ý kiến, tạm biệt.

chungsem
28-05-2003, 14:47
Dear Slash,
Cách tốt nhất là bắt hình thành AVI DV, sau khi biên tập thì cũng không nên chuyển thành Mpeg1 mà vẫn là file AVI thì hơn, vì như vậy mới đảm bảo đc chất lượng do mpeg 1 phân giải là 352x288 (pal mpeg của UVS) trong khi AVI (trong VG là 720x480-29.97 hình/giây, trong UVS 720x576 nhưng chỉ có 25 hình/giây) và MPEG2 (UVS cũng 720x576 và 25 hình/giây) có độ phân giải cao hơn. Như vậy với file có phân giải cao mà tóm vào VCD ngay thì ảnh đẹp hơn là cái chắc, nên mình khoái VG của bạn Slash là render sang AVI với phân giải cao làm ảnh rõ và với 29.97 hình/giây thì ảnh không bị nháy nên khi mình tạo đĩa DVD nữa thì hình rất đẹp, còn 1 việc nữa là EC không cho mình tạo background trong menu bằng file ảnh mà mình có như NERO, nhưng với các background mà EC đã có sẵn thì với những bạn không khó tính quá thì cũng ổn.

Izzy
29-05-2003, 18:12
Hi.
Nếu ko convert sang Mpeg thì làm sao bạn ghi đc lên đĩa ? Bạn thử làm theo cách của mình đi, xem đến khi ghi lên đĩa chương trình có convert lại ko là biết ngay. Khi ghi xong bạn chọn một video file trên đĩa vừa tạo ra, nhập lại vào một chương trình biên tập bất kỳ rồi click Properties thì biết đc ngay định dạng của nó là gi. Có như vậy thì trong bài viết của mình, BS Hoàng mới kêu là Nero ko cho ghi SVCD Mpeg-2 chứ, nếu không thì đã ko có gì để nói cả. Thân.

romanc
29-05-2003, 22:35
Trước đây mình có suy nghĩ giống Chungsem, nghĩa là capture ra DV, biên tập xong covert cũng ra DV luôn, vào CT ghi đĩa CT sẽ tự convert ra mpeg để ghi ra VCD
Giờ đây mình làm theo cách của Slash capture ra DV, biên tập xong convert/render ra mpeg, vào CT ghi đĩa (lúc này CT xử lý rất nhanh vì ko cần convert lại mpeg, nên ghi đĩa VCD rất nhanh.
Mình chủ quan thấy chất lượng 2 cách cũng như nhau, nhưng cách 2 thì nhanh hơn, nên bây giờ mình vẫn làm cách 2.
Chungsem ơi mình thấy bạn có đầu ghi DVDWriter phải không, nếu thế bạn có ghi ra đĩa DVD không, chắc chất lượng tuyệt lắm phải không, mình thì chỉ có CDRW thôi, không biết khi nào mới sắm được đầu ghi giống bạn. Ôichao, thèm quá...hic hic.
Thân chào chungsem và Izzy
Thân chào chungsem, Izzy và các bạn.

Izzy
30-05-2003, 00:14
Hi.
Thèm làm gì Romanc, khối đứa đang khóc dở mếu dở ra kia kìa, kêu ầm ỹ vì mấy cái firmware. Thời gian convert ra Mpeg-2 DVD lâu hơn rất nhiều so với Mpeg-1 VCD.
Thứ hai nữa là đĩa cũng đắt hơn, nhưng hiện chưa có nhiều chương trình hỗ trợ ghi Audio của DVD theo dạng Mpeg, mà chỉ cho ghi dưới dạng WAV, do vậy chiếm nhiều chỗ mà ko hợp lý. Có cách để ghi Mpeg VCD & SVCD lên đĩa DVD, nhưng ko phải đầu DVD nào cũng đọc đc cả. Thứ ba nữa là đầu ghi DVD hiện nay chưa hoàn hảo, tốc độ ghi chậm hơn ghi CD-R rất nhiều, ít nhất là mất 30min cho 1 đĩa DVD-R , đấy là còn chưa nói nó bị lỗi giữa chừng thì công toi.
Thứ tư là đã có đầu DVD đọc đc film dạng Mpeg-4 DivX rồi, sao ta ko mua một cái nhỉ, xét mọi khía cạnh vẫn rẻ hơn mua DVD-Writer lại xem đc các loại đĩa. DivX sẽ là chuẩn của tương lai đấy, khi convert lại nhanh hơn Mpeg-2, đạt đc khoảng 40 fps so với 15fps. Chức năng của đĩa DivX chẳng kém gì đĩa DVD, cũng hỗ trợ Dolby Digital, tắt - bật đc phụ đề film, khi ghi chỉ cần chọn như ghi Data, ko rắc rối như VCD. Romanc hãy mơ đến loại DVD xanh (blue ray) đi, hihi. Thân.