PDA

View Full Version : Có ai sử dụng phần mềm Photoshop 7.0 không? Giúp tui với...............

kendax++
27-05-2003, 18:52
Trong các bạn có ai sử dụng Photoshop 7.0 không? Nếu có thì cho mình thỉnh giáo vài điều? Chương trình Photoshop 7.0, có công cụ pen là mình thật sự không biết sử dụng, khi mình vẽ hình bằng công cụ pen thì tấm hình đó bị biến thành màu trắng hoàn toàn và không thể vẽ lại được nữa, giờ phải làm sao đây( chỉ có phần bị vẽ là biến thành màu trắng thôi).....Help với nha....thank:idea:

Ghostlake114
28-05-2003, 18:20
Pen là công cụ tạo ra vectơ, vẽ pen xong cần bấm chuột fải và chọn stroke để nó=> bitmap, mới tô được

kendax++
28-05-2003, 19:11
Chào bạn!
Có phải bạn muốn nói đến công cụ có hình như cái đầu viết phải không? Nó có rất nhiều công cụ, mình không biết phải sử dụng nó nhu thế nào.................

Ghostlake114
29-05-2003, 03:04
Cái đầu bút ko là vẽ vectơ
Cái đầu bút có dấu + là thêm điểm (vertex)
Có dấu trừ là bớt điểm
Dấu ">" là convert điểm từ bezier->smooth ,.....
Nhìn chung nó là công cụ vectơ nên nếu bạn chưa biết thì kiếm đại sách nào về corel alf xong....

dullard
29-05-2003, 16:08
PS7 làm sao để chỉnh layer option?

firestorm
29-05-2003, 17:09
thì ra là chuột phải, hèn chi bửa giờ không biết làm sao,

kendax++
29-05-2003, 20:18
Ê, Ông nội firestorm cũng gặp thắc mắc giống tui hả......Đúng là gặp người cùng cảnh ngộ rồi.....hì hì hì.

Ghostlake114
29-05-2003, 21:54
Cha fire cũng bí dụ chuột fải à
Hè hè, hồi mới dùng pen cũng tức, wái, tô màu ko được, nó cứ báo cái lỗi wé gì ....->tức

kendax++
30-05-2003, 16:47
Không phải là vì tô màu ko được, tui gặp chuyện là khi lấy 1 phần hình của một tấm hình thì phải dùng công cụ pen, nhưng mà tui lại lấy rồi thì tấm hình màu trắng hết, không trở lại được, có ai biết thì giúp tí nha

Ghostlake114
30-05-2003, 21:46
Khi vẽ pen thì bật sang fần Path, đó có thể xem là layer cho pen, khi làm việc 1 pen tạm thời gọi là work path, nhấp đúp để save cái work path này lại, khi cần bấm vào thì chọn lại path, khi ko cần thì bấm vào 1 nơi bất kỳ ở chỗ path sẽ huỷ chọn path, lúc đó, path sẽ biến mất....

firestorm
31-05-2003, 15:57
muốn trở lại thì bấm vào history đó,

firestorm
31-05-2003, 15:58
muốn trở lại thì bấm vào history đó,
đúng là tui xái PS nhiều mà không biết xài pen sao cả, cảm ơng ghost nhé

Ghostlake114
31-05-2003, 22:52
Có gì đâu, vì pen là công cụ vectơ nên nó lạc lõng ra khỏi PS ấy mà, ít ai chú ý...

kendax++
01-06-2003, 17:49
Nói khó hiểu quá, nói rõ hơn tí nữa được không???????

Ghostlake114
01-06-2003, 19:57
Vậy mà khó hiểu gì, bạn bật PS lên và nhìn vào cái đầu bút, theo mô tả của mình là hiểu ngay...

kendax++
02-06-2003, 16:17
Ok!
Thank nha!
Trong ps còn có cái gì khó ko? Bày với..........

Ghostlake114
02-06-2003, 20:04
Trong PS khó nhất là kết hợp filter và layer style để tạo ra 1 hiệu ứng đẹp,c ái này cần nhìu kinh nghiệm, đọc nhìu và ..may mắn..:D

VTT17
06-06-2003, 20:09
Pen là công cụ tuyệt vời để tạo các đường cong trong PS , nó cũng có thể dùng để cắt hình rùi gắn vô cái bitmap khác (mấy ông bên ảnh kĩ thuật số toàn phải xài cái này ViDụ: em :D )

kendax++
11-06-2003, 17:56
Tui không hiểu, giải thích rõ hơn một tí nữa đi

hoangthanh
20-10-2003, 15:34
Pen là công cụ để vẽ hình vectơ , đúng nhưng nó còn có 1 công dụng nữa là để cắt hình ( tạo vùng chọn đó ) . Nếu hình cần cắt là 1 hình có đường viền phẳng ( tức là chỉ có đường thẳng hoặc cong , vd : hình con vịt trong sample của PTS ) thì tách bằng Pen là đẹp nhứt , chi tiết sau khi tách sẻ không bị răng cưa như cắt bằng lasso tool hay những công cụ khác . Có ai đã thử chưa ? Vừa nhanh vừa đẹp .

heongu
31-10-2003, 07:08
mấy bồ nói gì trật lất câu hỏi dzậy !
lí do mà phần vẽ pen bị tô màu xám hoặc màu foreground là do ở bản 6.0 chế độ của pen mặc định là viền còn ở 7.0 là fill cho nên khi ở 7.0 bạn vẽ nó sẽ tự tô màu foreground cho phần vẽ !
Đơn giản bạn chỉ việc nhìn lên trên phần pop menu của công cụ Pen (ở trên gần menu file...) chọn đánh dấu vào mục vẽ theo viền là ổn (tên chính xác là gì thì mình không để ý) nhưng bạn cứ việc chọn cái nút thứ 2 tính từ công cụ pen là được đó ! Còn nếu bạn muốn biết đường sắp vẽ ra sao thì bạn chỉ việc đánh dấu vào ô chọn Rubber pen ở trên đó là OK !
Good luck !

duybis
09-11-2003, 11:22
trong photoshop pen là một công cụ vẽ giống như tất cả các chương trình vẽ vectơ khác, bạn có thể dùng pen để vẽ ra bất cứ hình thù nào và đó được gọi là đường path và được hiển thị trong bảng path, bạn có thể tìm hiểu trên thanh option của chương trình photo shop để biết thêm các công dụng của công cụ pen, tôi thường dùng công cụ này để chặn path, ví dụ như tôi muốn place một hình vật thể nào đó vào chương trình ALlustrator và không muốn phần nền hiện ra trong Ai ( như có một cái hộp, lo go , hay bất cứ một cái hình gì đó có nền màu hay là một background...) bên PHotoshop dùng pen vẽ một đường patch xung quanh vùng cần chặn path sau đó save path này bằng cách vào bang pallet path ( nút F8 trong photosop) tiếp lục nhấn phải chuột chọn clipping path --> 0K rồi đó --> cuối cùng save file với phần đuôi là .EPS OK.
Qua AI ta.o mo^.t file mo*'i ve~ ( tu7 dung khong go~ duoc tieng Viet = sao the^' !!!!???) dang ngoi o thegioiao moi tuc chu) ve~ mo^.t ne^`n bat ky` va d9o mau cho nen nay. Sau do place hinh moi lam ben photoshop vao Bao dam cai nen cua hinh goc ( photoshop khong co) ma` nen la nen mau do ta ve ben AI.
Tat nhien hinh khong duoc dep nhu ben photoshop khi hiển thị trên màn hình ( muốn hình hiện lên rõ và đẹp như bên PTS thì đó lại là một vấn đề khác, bởi vì đó là tuyệt chiêu link hình của AI) tôi sẽ nói vào phần AI