PDA

View Full Version : Có phải giờ forum là wá nhiều !!!

duclee
26-05-2003, 20:37
Các bác thấy ko, giờ forum nó chàn làn, đi đâu tôi cũng thấy forum này, forum nọ, ai cũng làm một cái cho oách hay sao ấy nhỉ??? Hay là chúng ta cùng bàn về phương hướng phát triển của một 4rum nhé, chứ chẳng lẽ làm ra mà không hề nghĩ đến hướng phát triển của forum mình.

Theo tôi nhĩ, có lẽ nếu muốn, bạn hãy chú ý đến mục đích và tiêu chí riêng, ví dụ một tổ chức hay là một hướng cụ thể như điện ảnh, tôi thấy nếu bác có khả năng về cái gì thì làm một cái ra trò, còn hơn là lúc nào cũng về CNTT ( cái mà fần lớn forum hướng tới )

Tôi thấy những forum ấn tượng thì đều có một mũi nhọn, í dụ như ddth.com, amthuc, movie gì đó, vậy sao bạn không tìm cho mình một ý tưởng và phát triển theo hướng đó, về mặt kỹ thuật thì có lẽ chẳng có gì khó để làm một forum, và cái khó tôi nói chính là ý tưởng!!!

Về các tổ chức hay lớp học thì một forum cũng cần thiết, cái đó chính là nền tảng các thành viên trong tổ chức đó liên lạc. những forum đó có thể theo nhiều hướng khác nhau, nhiều chủ đề khác nhau, nhưng tránh lâm vào một chủ đề vì làm vậy các thành viên không thích, và chắc gì nó đủ sức đánh bật các forum chuyên dụng khác!!!

Về wá trình phát triền cũng như maketing cho forum bạn làm đó chính là vấn đề mà tôi muốn mọi người cho ý kiến

........................

zek3vil
26-05-2003, 20:42
tui đã post 1 bài với chủ đề tương tự nhưng đã bị bác bỏ. Thôi chấp nhận đi.

bibica
26-05-2003, 20:45
Tôi đề nghị ai có thẩm quyền không nên sticky topic này,sticky của chính mình thì thật vô lí

Babywolf
26-05-2003, 22:14
Đúng rồi! Forum bây giờ mọc lên như nấm mà chẳng có chất lượng hay mục tiêu cụ thể gì cả. Nhiều admin của forum lắm khi lại chẳng rành gì lắm về các ngôn ngữ lập trình nữa.

duclee
27-05-2003, 12:22
to zek3vil: tôi đã đọc bài bác viết, nhưng hình như tôi không nói theo ý của bác, bài bác thì là nói cái điễn đàn này không mở rộng tutorial và các chức năng khác, còn tôi thì muốn mọi người cùng nhau bàn về giải pháp phát triển cho một forum sơ khai.

to bibica: có lẽ tôi muốn bài này sẽ là điều cần biết cho các bác mới tập làm forum sẽ có hướng suy nghĩ đúng, nhưng bác không thích thì thôi, hì hì,

Thôi bàn tiếp nào, có lẽ đúng như bác baby nói, chúng ta trước khi làm forum cũng nên có một tí cơ bản về ngôn ngữ lập trình mình sẽ chọn, tuy nhiên khuết điểm đó dễ dàng vượt qua mà thôi, nhưng mà nói túm lại kinh nghiệm để phát triển 1 forum thì các bác cho them í kiến nhé

bibica
28-05-2003, 19:54
kinh nghiệm để phát triển 1 forum thì các bác cho them í kiến nhé
Đáng lẽ bác vikhoa phải cho ý kiến về vấn đề này,bác này có rất ...rất nhiều kinh nghiệm về chuyện này đấy lol
Nói thật bây giờ làm 1 forum đẹp vật vã,nhìn chói cả mắt thì tuy khoai nhưng bây giờ chắc không là vấn đề nhưng làm sao để nó phát triển và đừng bị hack thì ...ôi thôi...cực khó

zek3vil
28-05-2003, 23:30
to duclee : tui ko chê cái diễn đàn này, tui chỉ nói nó cần phát triển để phục vụ mọi người tốt hơn. Và qua đó tôi cũng muốn nói hiện tượng forum mọc lên như nấm, ai ai cũng nghĩ làm website việc đầu tiên và đối với đa số cũng là việc duy nhất mà họ phải làm, giống như lập trình web chỉ có bấy nhiêu thôi. Đúng vậy forum đương nhiên là quá tốt nhưng đừng vì nó mà làm mất tính sáng tạo.

Ghostlake114
30-05-2003, 22:03
ai thích làm gì thì làm, và thực sự đã tạo ra forum chẳng có cái nào vứt đi cả. Forum, với nhìu người là nơi để họ gặp nhau chứ ko fải là để học cái gì hết, mà trên đời có bao nhiu cái hội nhóm, hội chát, hội game, bao nhiu lớp học, khối học, bao nhiu trường học...nhu cầu gặp gỡ là tất yếu....
Vì thế, nên close cái chủ đề này lại vì vô bổ wá....

zek3vil
30-05-2003, 22:42
Chủ đề vô bổ thì cả đống trong cái diễn đàn này, nhưng tui thấy chủ đề này hoàn toàn ko vô bổ vì nó có 1 mục đích đi đến cái hoàn thiện, chỉ có những người ko có mục đích đó mới nói vô bổ. Còn nữa tui ko có nói cái forum nào đáng vứt đi cả, làm ơn đọc cho kỹ dùm.

it_email
31-05-2003, 15:39
Lĩnh vực mà mình đang học rất cần đến net và forum.Vì hiện tại forum dành cho nó chỉ có một hai cái mà cũng ko phát triển mấy!Nghành này lại mới phát triển nữa:Thị trường CK
--------------
net_CCNA5-1 bye!

mle
31-05-2003, 18:03
Đúng vậy, thực ra forum thì có nhiều nhưng tôi thấy forum đúng mục đích thì lại khác

Ví dụ : forum cho các ban nhạc's fans, forum cho trường, thìn những forum đấy chỉ có một và phát triển rất tốt

Còn forum về các lĩnh vực chung thì luôn luôn có cạnh tranh. Và dĩ nhiên kẻ yếu thế thì sẽ thua. Ví dụ như diễn đàn này chẳng hạn, có rất nhiều diễn đàn CNTT khác nhưng một phần là do danh tiếng, hai là do qui mô tổ chức, khâu quảng cáo chưa tốt nên vẫn còn hạn chê.

Lĩnh vực bác it_email nói ... hì hì.... em xin lỗi bác : forum về thị trường CK chỉ là chỗ vui chơi giải trí bốc phét, hoặc sự tích các thành tích, hoặc là khu để dạy lí thuyết mà thôi. Chứ ai lại đem các hiểu biết về thông tin chứng khoán ra cho người khác xem ?? Đúng ko bác. Chỗ đó ko dành cho newbie được và nếu là của người professional thì họ ko có thời gian để post bài đâu :))

duclee
31-05-2003, 19:49
to ghostlake: tôi không hề có ý rằng một forum là không có ích, chính tôi cũng làm một forum và cho lớp cũ của tôi để chúng nó gặp nhau và chửi lộn nên việc một forum có ích để gắn kết mọi người lại như thế nào thì khỏi nói tôi cũng biết, nhưng vấn đề là có nên hay không khi làm một forum mà không có hướng đi đúng, và không có mục đích cụ thể!!!

Cái vấn đề mà tôi đưa topic này ra là cùng nhau nêu lên những ý kiến của mình để thực sự phát triển một forum, và làm sao đưa nó đến thành công, thể hiện được vai trò của nó, vậy thôi.

Còn dĩ nhiên ai muốn làm forum mà chả được, học hỏi, dĩ nhiên, và đối với những admin thật thì chủ đề này là cần thiết! Có lẽ Ghost nên có những thái độ hay, hơn là câu nói cuối cùng của cậu đấy!

Ghostlake114
31-05-2003, 23:20
OK, thế mục đích hoàn thiện 1 forum là gì, vấn đề ở đây đẩy đến 2 khía cạnh:
1. Hoàn thiện về mặt kỹ thuật
2. Hoàn thiện về chức năng
-----------------
Khía cạnh 1 thì cứ tục tặc từng năm mà update tuỳ theo công lực của admin
Khía cạnh 2: hè hè, thì fải có 1 đội ngũ mod giỏi chứ làm sao, mod càng giỏi thì forum cũng tăng theo, vai trò của mod sẽ wuyết định chiều hướng của forum...
Thế thôi, và theo em thì chỉ cần kiếm mod giỏi (cỡ như duc) thì Ok hết.......

quaitieutu
01-06-2003, 02:20
1. Hoàn thiện về mặt kỹ thuật =>>đã làm
2. Hoàn thiện về chức năng =>>đang làm
Mục đích là gì : nội qui có ghi rồi mà :D:D:D:D

kittylove
01-06-2003, 12:13
Forum của VN bây giờ như sao trên trời, cái nào cũng như cái nào, hầu như forum nào cũng có IT trong đó, tui có cảm giác IT giống như 1 thứ không thể thiếu trong cuộc sống vậy, nhưng 1 forum phát triển IT như ddth.com rất hiếm. Những người làm forum họ không nghĩ sẽ phát triển như thế nào, làm forum để khoe với bạn bè ta đây cũng oách, nhưng thật ra forum của họ nhảm như thế nào họ đâu có biết, họ không nghĩ ra được mục đích của họ làm forum để làm gì, có tốt cho xã hội không.

Yuris_revenge
01-06-2003, 16:18
Có Bác nào khi làm forum xong quay lại xem sự hiểu biết của mình lúc chưa làm forum không? Theo Yuris thì khihi làm forum không quan trọng là nó có phát triển hay không mà quan trọng nhất là bạn đã học được những gì khi làm một forum a'.

zek3vil
01-06-2003, 19:15
Hoàn toàn đúng, nhưng đúng với những người bỏ công ra tự viết để học hỏi, chứ còn lại tui thấy toàn là download những forum có sẵn rồi upload lên để khoe với bạn bè ta đây cũng có forum như ai.

mle
01-06-2003, 19:40
Theo tôi làm forum cần có các yếu tố :

+ Người lập forum phải giỏi (tìm forum hợp lí và install, biết chắc chắn về forum đó)
+ Người lo bảo mật phải tốt
+ Người chuyên thiết kế skins
+ Đội ngũ mod ko chê vào đâu được.
+ Khả năng lôi kéo thành viên, số lượng thành viên online nếu trung bình thì ít nhất phải là 7 trở lên

Ghostlake114
01-06-2003, 20:06
Làm forum có fải để khoe đâu, hờ hờ, nếu khoe thì làm cái Person bằng flash để khoe chứ ai khoe cái forum làm gì....

bibica
01-06-2003, 20:22
Ghostlake114:hay ,được đó
lúc này viết 1 bài tâm huyết mà mạng rớt gửi mất luôn lười gõ lại quá với lại mất cả hứng để mà nói

Hoàn toàn đúng, nhưng đúng với những người bỏ công ra tự viết để học hỏi, chứ còn lại tui thấy toàn là download những forum có sẵn rồi upload lên để khoe với bạn bè ta đây cũng có forum như ai.
Bất đồng với ý kiến này lắm tiếc là không còn sức để nói tiếp nữa

Theo tôi làm forum cần có các yếu tố :
+ Người lập forum phải giỏi (tìm forum hợp lí và install, biết chắc chắn về forum đó)
+ Người lo bảo mật phải tốt
+ Người chuyên thiết kế skins
+ Đội ngũ mod ko chê vào đâu được.
+ Khả năng lôi kéo thành viên, số lượng thành viên online nếu trung bình thì ít nhất phải là 7 trở lên
Kể tên 1 vài forum đạt được điều này tại Việt Nam ra thì thấy khoảng 10 cái :lol
Riêng cái vụ bảo mật thì VN chưa thấy forum nào chưa bị hack cả
Yuris_revenge :ý kiến cũng hay lắm

Ghostlake114
02-06-2003, 20:06
Tui cũng như bibica, hơi bất đồng với zeke nhưng mà thôi, mất hoà khí...
Đi sửa mã cũng tăng công lực chứ cứ gì fải TỰ VIẾT...
Thế giới chứ đừng nói VN được mấy chú tự viết được forum

duclee
02-06-2003, 20:28
có lẽ vấn đề làm sao để có một forum không nên bàn vì bác về đâu cho một bài wá ư là hấp dẫn, do đó vấn đề bảo mật và bào trì nên đc bàn chăng

duclee
02-06-2003, 20:30
tôi xin mượn một bài viết bên blackmoont cho mọi người tham khảo, hi vọng không ai nói mình vi phạm bản quyền nhé, mọi thứ chỉ là học hỏi và chia sẻ

---------------------------------------------------------------

Hầu hết các forum bị hack vì bị ngưởi ngoài dùng local hack để view config của forum sau đó drop database của bạn .Đây là 1 cách rất tốt dùng để fix lỗi view config của Invision forum :

Đó là đổi tên file conf_global.php thành 1 file khác , sau đó set CHMOD thư mục forum thành 111

ở đây tôi xin hướng dẫn đổi conf_global.php thành abc.php
vào
source/admin/admin_functions.php
tìm tất cả những từ conf_global.php thay bằng abc.php

ti`m trong 3 file : admin.php , index.php . ssi.php tất cả những từ conf_global.php thay bằng abc.php

sau đó đổi file conf_global.php thành abc.php

cuối cùng là set CHMOD cho forum là 111

Chúc các bạn an toàn với forum của bạn . Cách này có tác dụng : thư mục forum được set CHMOD là 111 nên quân địch kô thể nào view nội dung forum bạn được , + với change tên file conf_global.php thành 1 file khác -- > nó chẳng biết file đó là file gì để hack
---------------------------------------------------------------------------

duclee
02-06-2003, 20:31
và đây cũng là một bài mà bạn tôi gửi cho tôi wa email, không biết rõ nguồn gốc

----------------------------------------------------------------------
Vì các bạn quan tâm đến mục này nhiều . Nên xin rút ra những kinh nghiệm về IBF.
Không có forum nào là tuyệt đối hoàn hảo . Được cái này là mất cái khác .
IBF nói chung là an toàn hiệu quả nếu k dùng addone chat .
Để chống hack IBF
- Chống hack từ bên ngoài : Bruteforce pass ( đại khái là mò pass đi )
Bạn nên chèn một code Author ( xem bên mục lập trình ) hoặc update admin.php có security number .
Tắt HTML tag vì dễ bị XSS hoặc phá rồi với nhiều đoạn JS như alert , redirect....
- Chống hack từ bên trong : Local hack exploit php and MySQLYêu cầu chủ server bật safemode , và kiểm tra cgi tránh cgitelnet .
Không đặt pass db trùng pass FTP , cpanel , plesk ... hoặc ngược lại . và minh chứng ai đã bị hack các bạn đã biết . K cần bình luận .
Backup db thường xuyên nếu Ok thuê host server có autobackup
Yêu cầu server update MySQL hoặc fix tránh connet local db.
Nếu k bật safe mode , có thề hack local mySQL thì .... bạn nên viết một đoạn php set biến rồi kiếm chỗ nào include vào , include chừng 3 4 file vòng nhau là nó rối mắt cứ như đùa mà hiệu quả.
-------------------------------------------------------------------------

nightstar
02-06-2003, 23:45
Có Bác nào khi làm forum xong quay lại xem sự hiểu biết của mình lúc chưa làm forum không? Theo Yuris thì khihi làm forum không quan trọng là nó có phát triển hay không mà quan trọng nhất là bạn đã học được những gì khi làm một forum a'.

Nếu bạn bảo là tự install, hacks hoàn chỉnh cho một forum mà học được về code từ khi bạn chưa biết thì bạn hãy cầm cuốn PHP ra mà học đi còn hơn là mất thời gian vào hacks, mod.

Hoàn toàn đúng, nhưng đúng với những người bỏ công ra tự viết để học hỏi, chứ còn lại tui thấy toàn là download những forum có sẵn rồi upload lên để khoe với bạn bè ta đây cũng có forum như ai. [/B]

Các bạn hãy nhớ rằng FORUM không phải là Invision Power Board, PHPBB hay VBulletin, Vieboard hay gì gì đó mà FORUM LÀ MỘT DIỄN ĐÀN NHÉ. Ở đây đang nói về việc phát triển một diễn đàn mà chứ đâu phải nói phát triển về code của một forum nào đó đâu. Bạn đừng đồng hoá hai cái đó.

Tức là hãy dùng loại forum đó, ko cần biết là bạn lấy nó ở đâu phục vụ tốt cho mục đích là một DIỄN ĐÀN để giao lưu, học hỏi của bạn bè là được.

vikhoa
03-06-2003, 08:02
Nightstar nói rất đúng ! Bạn dùng cái gì cũng được, đồ có sẵn, đồ "chùa", đồ trả tiền v.v... mà làm được một diễn đàn hay, được nhiều người tham gia thì họ cũng chẳng cần biết bạn dùng cái gì để làm nên nó. Cũng giống như Windows vậy, có bao nhiêu người tự hỏi Windows được viết như thế nào ? Được viết bằng ngôn ngữ gì ?

Nhưng ngoài việc 1 ai đó xây dựng được một diễn đàn tốt thì bản thân những người tham gia cũng phải có tính tự giác xây dựng và phát triển cộng đồng mà mình đang tham gia. Đây là điều mà còn rất ít người trong chúng ta làm được.

it_email
03-06-2003, 09:08
Bài viết được gửi bởi mle
Đúng vậy, thực ra forum thì có nhiều nhưng tôi thấy forum đúng mục đích thì lại khác

Ví dụ : forum cho các ban nhạc's fans, forum cho trường, thìn những forum đấy chỉ có một và phát triển rất tốt

Còn forum về các lĩnh vực chung thì luôn luôn có cạnh tranh. Và dĩ nhiên kẻ yếu thế thì sẽ thua. Ví dụ như diễn đàn này chẳng hạn, có rất nhiều diễn đàn CNTT khác nhưng một phần là do danh tiếng, hai là do qui mô tổ chức, khâu quảng cáo chưa tốt nên vẫn còn hạn chê.

Lĩnh vực bác it_email nói ... hì hì.... em xin lỗi bác : forum về thị trường CK chỉ là chỗ vui chơi giải trí bốc phét, hoặc sự tích các thành tích, hoặc là khu để dạy lí thuyết mà thôi. Chứ ai lại đem các hiểu biết về thông tin chứng khoán ra cho người khác xem ?? Đúng ko bác. Chỗ đó ko dành cho newbie được và nếu là của người professional thì họ ko có thời gian để post bài đâu :))
Này!u nói cjho cẩn thận nhé!Thử vào chưa mà dám nói vậy?
Nếu có như thế thì là do admin ko giỏi chứ đâu thể vơ đũa cả nắm được?

Ghostlake114
03-06-2003, 19:52
Ở đâu chứ tôi đồng ý, TTCK nước ta mà có forum thì chỉ là nơi lý thuyết chay, tán vui chứ làm wé gì thực hành được...Một lần gặp ông Đinh Đức Hữu, ổng cho 1 tràng về những căn bệnh của TTCK VN và kết luận: TTCK VN đẻ lâu chết...sớm

duclee
04-06-2003, 17:53
có thể nói rõ lý do cho mọi người tham khảo không?

bibee309
04-06-2003, 19:13
quan trọng là cái mục đích lập ra forum của webmaster là gì.Tùy vào mục đích sử dụng mà phát triển theo hướng nào thôi.Và cái cần post lên trong đây là hướng phát triển diễn đàn,chứ đừng đưa cái ý kiến chủ quan của mình lên mà ko đưa ra giải pháp.Đề nghị bác vikhoa mách bảo cho chút ít kinh nghiệm