PDA

View Full Version : Máy ko kết nối đc internet??kíu kíu gấp

20062187
15-03-2008, 18:02
Tình hình là thế này: nhà em có 2 máy cùng nối mạng chung 1 switch 8 cổng.Tự nhiên máy hôm nay chỉ có 1 máy vào đc ( máy gần modem) còn máy kia ( cách modem khoảng 7m dây) thì ko.em đã cài lại driver cho máy kia (tất tần tật) kiểm tra bằng cách mang case ko vào đc mạng cắm vào dây mà có mạng thì kết quả là ko vào đc .Thé mà mang ra cửa hàng bảo hành thì lại có mạng ????Kiểm tra dây dài (7m đó) thì thấy bình thường, vẫn chuyển đc dữ liệu. Cũng cài lại win rồi mà ko có kết quả. Bên dịch vụ về xem qua cũng báo là "ko cấp địa chỉ IP cho máy đó làm cho ko vào đc mạng".Mà em cũng đã thủ cho IP động thành IP tĩnh y như của máy có mạng mà vẫn ko đc. Các cao thủ nào có kinh nghiệm thì hộ em với. Nhanh lên nha!!

0903510784
15-03-2008, 22:08
Đã thử mang máy vào được mạng cắm vào dây cách 7m chưa? Nếu máy đó cũng ko có mạng thì xem lại cách bấm dây

khoabeo108
15-03-2008, 22:43
Tình hình là thế này: nhà em có 2 máy cùng nối mạng chung 1 switch 8 cổng.Tự nhiên máy hôm nay chỉ có 1 máy vào đc ( máy gần modem) còn máy kia ( cách modem khoảng 7m dây) thì ko.em đã cài lại driver cho máy kia (tất tần tật) kiểm tra bằng cách mang case ko vào đc mạng cắm vào dây mà có mạng thì kết quả là ko vào đc .Thé mà mang ra cửa hàng bảo hành thì lại có mạng ????Kiểm tra dây dài (7m đó) thì thấy bình thường, vẫn chuyển đc dữ liệu. Cũng cài lại win rồi mà ko có kết quả. Bên dịch vụ về xem qua cũng báo là "ko cấp địa chỉ IP cho máy đó làm cho ko vào đc mạng".Mà em cũng đã thủ cho IP động thành IP tĩnh y như của máy có mạng mà vẫn ko đc. Các cao thủ nào có kinh nghiệm thì hộ em với. Nhanh lên nha!!

1. Do cách config modem ADSL của bạn, ko đặt ở chế độ "Multi User", nên chức năng DHCP trên modem ko cấp phát IP cho 2 máy cùng 1 lúc

2. Bạn gõ IP tĩnh mà giống hệt máy kia, thì chắc chắn là ko vào đc rồi, gõ cùng net ID thôi, host ID phải gõ khác:
vd: máy kia: 192.168.1.2, thì phải gõ cho máy còn lại là: 192.168.1.x
(x#2; x# 1 (1 thường là IP modem), x<255)
Còn lại các thông số: default gateway, Subnetmark, DNS.... thì giống nhau

20062187
16-03-2008, 12:24
[QUOTE]1. Do cách config modem ADSL của bạn, ko đặt ở chế độ "Multi User", nên chức năng DHCP trên modem ko cấp phát IP cho 2 máy cùng 1 lúc[QUOTE]
Thế làm thế nào để có thể multiuser đây??

khoabeo108
16-03-2008, 17:59
[QUOTE]1. Do cách config modem ADSL của bạn, ko đặt ở chế độ "Multi User", nên chức năng DHCP trên modem ko cấp phát IP cho 2 máy cùng 1 lúc[QUOTE]
Thế làm thế nào để có thể multiuser đây??

Vào trang web quản lý modem rồi vọc ra thôi, chứ mỗi modem sử dụng 1 giao diện web quản lý khác nhau, ko biết lối nào mà chỉ hết