PDA

View Full Version : Cai 3 HDH..

michael_huan
26-05-2003, 13:18
Chao các bạn !
Với bài viết này , tôi sẽ hướng dẫn các bạn cách cài đặt 3 hệ điều hành (HĐH) trên một máy tính cá nhân:

+ Hệ điều hành Windows 9X/ME.

+ Hệ điều hành Windows 2000 Pro / XP Pro.

+ Red Hat Linux 7.01.

Trước hết, bạn nên chia ổ cứng làm 4 phân vùng như sau (dùng PQ Magic 8.0):

+ Một phân vùng Pri (C): bạn cài Windows 9X / ME trên đó.

+ Một phân vùng Log (D): bạn cài Windows 2000 Pro / XP Pro.

+ Một phân vùng Log (E): bạn cài Red Hat Linux 7.01.

+ Một phân vùng Log (F): để chứa dữ liệu.

Về kích thước của mỗi phân vùng, bạn có thể tự ấn định cho tự hợp lý.

Sau đó bạn tiến hành lần lượt các bước sau:

+ Cài Windows 9X / ME lên C ( chuyện này quá đơn giản phải không ).

+ Cài Windows 2000 Pro / XP Pro lên D, mặc nhiên sau đó sẽ có mọto menu khởi động (Menu Boot). Lưu ý là bạn nên cài 9X / ME lên C trước. Xong bước này thì bạn đã có 2 HĐH là Windows 9X / ME và 2000 Pro / XP Pro. Sau đó bạn khởi động lại, vào BIOS, chọn chế độ ưu tiên khởi động từ CD - ROM.

+ Đưa đĩa CD - ROM Red Hat Linux 7.01 vào ổ CD - ROM, lúc này bạn cứ tiến hành bình thường (vì giao diện của chương trình tíêng Việt; trong phần Language Selection bạn nên chọn Vietnamese), cứ tiếp tục bạn sẽ gặp "Phân vùng tự động thất bại", bạn chọn "Phân vùng tường minh với Disk Druid". Tiếp tục bạn sẽ thấy trong Disk Druid --> Phân vùng , mặc nhiên sẽ có 4 dòng là "<chưa thiết lập>" (thực tế đây là 4 phân vùng do bạn thiết lập ban đầu). Chọn phân vùng thứ 3 , nhấn vào " Sửa " --> "Điểm " Mount"", bạn gõ vào "/" (chú ý: không có dấu nháy). Kế đến sẽ hiện lên một thông báo, bạn chọn "Có" thì nút "Tíêp tục" sẽ sáng lên. Bạn nhấn vào nút "Tiếp tục" thì cài đặt bình thường. Bạn bắt buộc phải tạo đĩa mêm khỏi động khi trình cài đặt kết thúc (khi trình cài đặt kết thúc thì nó sẽ yêu cầu bạn đưa đĩa mềm vào). Lúc đầu bạn nên chọn Language Selection là Vietnamese để trình cài đặt tự hiển thị tíêng Việt. Bởi vì có tiếng Việt thì sẽ dễ dàng hơn (do ở đây tôi xài bản có tíêng Vịêt) Đến đây thì bạn đã hoàn thành rồi !

Lấy tất cả đĩa ra khỏi ổ đĩa (CD - ROM, FDD), và khởi động lại máy vào Windows 9X, bạn đưa đĩa mềm khỏi động Red Hat Linux 7.01 vào ỗ đĩa mềm, bạn tạo một thư mục ở ổ F (ổ dùng để lưu dữ liệu) lấy tên là "BOOT - LINUX", sau đó chép tất cả các File trong ổ A:\ vào thư mục này (để tránh trường hợp đĩa mềm khỏi động này bị hư đấy mà). Cuối cùng là dùng Ghost 2003, tạo File hình ảnh cho phân vùng chứa Red Hat Linux 7.01.

Sau này nếu khởi động mà bạn không đưa đĩa mềm vào ổ đĩa mềm thì mặc nhiên sẽ có 2 dòng để bạn lựa chọn khởi động : Vào Windows 9X / ME hay 2000 Pro/ XP Pro. Và ngược lại ( bạn có đua đĩa mềm vào ổ) thì mặc đinh bạn sẽ vào Red Hat Linux 7.01 .

Vậy là bạn đã có 3 HĐH rồi, ở đây tôi sử dụng Red Hat Linux 7.01 có hỗ trợ tiếng Việt, bạn có thể sư dụng phiên bản khác. Còn việc tạo Menu Boot cho cả 2 HĐH này thì tôi không rõ, vì ta cần đĩa mềm khởi động đề vào Red Hat Linux 7.01.(phần này để dành cho các bạn .. hi hi ! ).

Michael Huan

michael_huan
26-05-2003, 13:23
Ý quên, phải DownLoad về máy mà đọc nha, có chuyện gì thì cứ khiếu nại lên đây.

timdehoc
26-05-2003, 19:59
Cách này rất hay đấy, nhưng chưa thử, để xem đã nèo.

michael_huan
27-05-2003, 23:10
Hihi.. vậy timdehoc lam thử đi nha...

tdk
28-05-2003, 10:22
Hay đấy, anh michael_huan post bài liên tục mà cứ nói là bận-> khó hiểu?

tunglethanh
29-05-2003, 10:30
Các bạn hướng dẫn tôi cài đặt Windows NT khi đã cài xong Windows 98.
Tô muốn cài nhiều HDH trên cùng một máy nhưng không thể.Nhờ các bạn chỉ giúp:
- Win98
- WinNT
- Win2K
- WinXP
Cảm ơn nhiều lắm.

minde
30-05-2003, 15:33
Yehh!!!Mr michael_huan ,cool !!!

michael_huan
01-06-2003, 12:15
Bài viết được gửi bởi tunglethanh
Các bạn hướng dẫn tôi cài đặt Windows NT khi đã cài xong Windows 98.
Tô muốn cài nhiều HDH trên cùng một máy nhưng không thể.Nhờ các bạn chỉ giúp:
- Win98
- WinNT
- Win2K
- WinXP
Cảm ơn nhiều lắm.

Cài nhiều làm chi, vừa tốn đĩa mà không tối ưu cho lăm. Theo tôi thì chỉ nên 2 HĐH ( 98 SE và 2K) hoặc ( ME và XP).
Dòng họ 95,98,98SE,ME thì cũng như nhau thôi, dòng họ NT thì cũng vậy ( NT4.0. NT 5.0, XP).
Bạn nên cài 98 SE và 2K hoặc ME và XP, cái nào cũng vậy, nếu bạn không thích giao diện của 98SE và 2K thì lên mạng Download về phần mêm biến đổi giao diện.
Phương pháp cài đa HĐH là bạn phải cài "dòng họ" Fat32 trước, dòng học NTFS thì cài sau. Mặc nhiên sẽ có 1 MENU BOOT. Còn cài Win98, Win NT, Win 2K, WIn XP thì dùng System Commander hoặc Boot Magic 8.0 để xây dựng một Menu Boot.

may_be2101
02-06-2003, 13:41
Bài viết được gửi bởi michael_huan
Cài nhiều làm chi, vừa tốn đĩa mà không tối ưu cho lăm. Theo tôi thì chỉ nên 2 HĐH ( 98 SE và 2K) hoặc ( ME và XP).
Dòng họ 95,98,98SE,ME thì cũng như nhau thôi, dòng họ NT thì cũng vậy ( NT4.0. NT 5.0, XP).
Bạn nên cài 98 SE và 2K hoặc ME và XP, cái nào cũng vậy, nếu bạn không thích giao diện của 98SE và 2K thì lên mạng Download về phần mêm biến đổi giao diện.
Phương pháp cài đa HĐH là bạn phải cài "dòng họ" Fat32 trước, dòng học NTFS thì cài sau. Mặc nhiên sẽ có 1 MENU BOOT. Còn cài Win98, Win NT, Win 2K, WIn XP thì dùng System Commander hoặc Boot Magic 8.0 để xây dựng một Menu Boot.

Cảm ơn các bạn đã trả lời!
Tôi cần cài đặt nhiều HDH: Win98,NT, 2K,XP bởi vì có các chương trình cần được kiểm tra trên các HDH khác nhau.
-Lần 1:Tôi đã thử cài đặt Win98 trước+ System Commander, sau đó cài đặt winNT 4.0 nhưng không được.
-Lần 2: Tôi cài đặt WinNT trước+SP6, sau đó cài win2K nhưng vẫn không được.Kết quả: mất cà HDH WinNT cài trước đó.
Vậy tôi có thể cài Win98;NT; 2K trên cùng một máy được không?
Xin các bạn chỉ giúp.Cảm ơn nhiều lắm.

michael_huan
03-06-2003, 13:57
Cho tôi hỏi NT4, NT5(2K), XP khác nhau chỗ nào. 3 HĐH này có cốt lõi giống nhau thôi (đều là dòng họ NT). 98 SE và ME cũng vậy thôi. Nếu bạn muốn thử các phần mềm thì cài 98 SE và NT 5 là được rồi. Nếu muốn cài Win 98, NT, 2K thì bạn thử dùng các chương trình tạo máy ảo xem sao. Nói thật thì tôi cũng chưa thử qua.

Lord_of_monsters
17-06-2003, 14:08
thạt là những ý tưởng chuối kinh khủng thế các bác tháy người giải hệ phuowng trình bậc 5 chua thưa không thể đúng không, vậy cũng thế không thể cài 5 hệ điều hành tuy nhiên tạu sao lại cài quá nhiều để làm gì. cái gì quá cũng không hay tui cào thử đuọc 4 hệ trên cùng một máy. bác nào cài được 5 không đố đấy.. tôi tháy cài như thế thật bất tiện mất nhiều ổ đĩa chẳng làm gì cả hê tui hai cái là quá thừa rùi

Ghost1982
17-06-2003, 14:25
5 HĐH tui thấy rùi nhưng hiếm có à nha, công nhận là ít có ai chịu chơi như vậy ngồi vài ba buổi chỉ để cài HĐH. Tui mới Ghost ổ có mấy phút mà bứt rứt không chịu được rùi.

michael_huan
19-06-2003, 15:24
Đúng đấy, tối đa là 3 HĐH ( 98Se hoặc Me; 2000 Pro hoặc XP; Linux). Tui ích thấy và sẽ không bao giờ được thấy .

Yến Trang
19-06-2003, 17:34
Có nè máy chỗ muội ông kỹ thuật ổng cài Win98, WinXp, WinServer2003, WinME, Vietkey Linux, hổng biết làm gì nhiều qua. Chắc tại ổ cứng ổng nhiều có 160G hà

vinhovinh
19-06-2003, 21:41
Download cái thằng Rar 3.2 từ mấy cái site nước ngoài về vất vả quá, cứ chạy được một tý là đứt ghánh giữa đường ( Chắc tại mạng con rùa Việtnam ).Quý vị nào có Rar 3.2 ***** xin bỏ chút thời giờ gửi lên cho bàn dân thiên hạ dùng được không ?
Xin cảm ơn

michael_huan
20-06-2003, 11:51
Bài viết được gửi bởi vinhovinh
Download cái thằng Rar 3.2 từ mấy cái site nước ngoài về vất vả quá, cứ chạy được một tý là đứt ghánh giữa đường ( Chắc tại mạng con rùa Việtnam ).Quý vị nào có Rar 3.2 ***** xin bỏ chút thời giờ gửi lên cho bàn dân thiên hạ dùng được không ?
Xin cảm ơn

Mở BOX mới mà hỏi..hihi

vinhovinh
21-06-2003, 18:04
Xin lỗi bà con nha, tui gửi nhầm mục rồi