PDA

View Full Version : Máy tính chạy quá chậm!

kiet583
14-03-2008, 09:41
Sau khoản thời gian hoạt động vài tháng thì máy tính chạy chậm lại, Không biết nguyên nhân gì các bạn giúp với.!

kiet583
14-03-2008, 09:44
Không biết có phải là do Ram không nhỉ? Máy mình Ram chỉ co 128M thôi chạy winXP.

kythuatvien2008
14-03-2008, 09:58
Qua một quá trình hoạt động máy tính của bạn chạy chậm lại là do bạn chưa thường xuyên bảo dưỡng máy tính. Đầu tiên nếu bạn biết phần cứng thì bạn có thể tháo thùng máy ra lau chùi. Lau các khe cắm ram, card màn hình, Card mạng...vv. Thứ 2 bạn chống phân mảnh ổ đĩa cứng, dọn dẹp rác của hệ thống. Bạn có thể dùng các soft hỗ trợ tốc độ của máy tính
Chúc bạn thành công

ngochoavcu
14-03-2008, 10:00
Qua một quá trình hoạt động máy tính của bạn chạy chậm lại là do bạn chưa thường xuyên bảo dưỡng máy tính. Đầu tiên nếu bạn biết phần cứng thì bạn có thể tháo thùng máy ra lau chùi. Lau các khe cắm ram, card màn hình, Card mạng...vv. Thứ 2 bạn chống phân mảnh ổ đĩa cứng, dọn dẹp rác của hệ thống. Bạn có thể dùng các soft hỗ trợ tốc độ của máy tính
Chúc bạn thành công
Thế này là quá đủ rồi! tuy nhiên, nếu bác vẫn không thấy nhanh lên thì cài lại win cái! ^_^!

hieept
14-03-2008, 10:33
tuy nhiên, nếu bác vẫn không thấy nhanh lên thì cài lại win cái! ^_^!
hở tý cài lại win, hic

làm như bạn ktv2008 đi, nếu thấy chạy nhanh thì tạo một bản ghost cho nó, sau đó vài tháng ghost lại một lần, đỡ nhọc công.
nếu làm như bạn ktv2008 mà vẫn chưa nhanh thì máy bạn bị xung đột phần mềm hoặc phần cứng, cũng có thể bị nhiễm virus.
lúc đó cần quét virus, repair win lại cho hoàn chỉnh đi rồi tạo bản ghost.

tuantute
14-03-2008, 11:08
RAM 128 thì cũng chậm lắm rồi.Tốt nhất là nếu có điều kiện thì cắm thêm RAM cho nó khỏe.Cài lại Win là điều cần thiết.

spammailxxx
14-03-2008, 11:24
Trong thời buổi này, nhiều chương trình ngốn Ram kinh khủng. Con Ram có 128MB cũng hơi ít.
Sau khi làm các bước như bác KTV2008 xong, tui nghĩ bác nên nâng cấp thêm con Ram nữa đi.
Cứ hở chút là cài lại Win, rồi sau đó cài thêm vài chương trình nữa, nó lại ngốn Ram tiếp, rồi lại chậm tiếp. Vậy cứ phải cài lại Win nữa à?

uroif
14-03-2008, 11:30
Máy chạy chậm thường do các nguyên nhân:
Phân cứng:
1. Phần cứng không "theo kịp" phần mềm => VD như của bạn nên nâng cấp lên RAM 256MB hoặc nhiều hơn
2. CPU quá nóng
3. Phần cứng bị xung đột hoặc không tương thích (Ít xảy ra)
Phần mềm:
1. Rác hệ thống, xung đột phần mềm, nhiều phần mềm chạy nền, chiếm dụng bộ nhớ nhiều
2. Máy bị nhiễm virus, trojan v.v..
Theo kinh nghiệm của mình sau khi giải phân mảnh ổ cứng máy ... trở nên chậm hơn, thậm chí không load vào HĐH được ?! Việc bảo trì máy bằng cách lau chùi linh kiện nhằm tăng tuổi thọ linh kiện, ít khi làm tăng tốc độ máy.

winnguyen243
17-09-2008, 22:50
Có thể do bạn nhiễm virus và nên cập nhật một số chương trình diệt virus và scan máy xem thử có cải thiện hơn không?

The Old Man
18-09-2008, 03:27
Thưởng thì nguyên nhân chậm lại sau một thời gian là:

1 . Cái thêm nhiều soft. Tham cài thử mấy cái soft chùa rồi không chịu uninstall ra hết. Registry chồng chất vô số key không dùng.

2. Hoặc là càng ngày càng thêm nhiều mấy cái utilities (coi ở system tray) mà mình cho rằng cần thiết cho máy mà thật ra ít có khi dùng. Ví dụ IM, YM, Unikey, Dtemp, Daemon-Tool, AnyDVD v.v.

3. Bị Virus, spyware, v.v mà không hay.

4. Rất thông thường mà các bạn VN hay bị vì cho cái ổ C: nhỏ xíu. Ai cũng sợ bị mất DATA nên dành cái HDD cho C: nhỏ còn lại cho vào partition D: E: F: mặc dù cái ổ HDD có tí tẹo.
Nên nhớ máy (windows) chạy được hay không là do ổ C: cài windows vì vậy hảy dành ưu tiên cho nó. Nếu bạn không biết cách bảo vệ ỗ C: cho tốt thì củng gần đồng nghỉa là bạn sẻ không biết cách bảo vệ D: E: F: v.v.

Đã biết HDD lớn ở VN là khó tìm và mắc mỏ, vì thế ta cần tận dụng nó tối đa, nay lại ngược lại chia vụn nhỏ nó ra thành nhiều partition. Trên diễn đàn tôi đã thấy nhiều người có 40GB HDD mà chia vụn ra thành 4 partition và kết quả củng chả tốt lành gì càng nhiếu partiton càng dể lầm lẩn.

Và tôi biết có một số ngưởi vẩn cho rằng chia ra nhiếu Partiton cho không mệt ổ dỉa và mong tăng tuồi thọ cho HDD. Suy nghỉ cho kỷ bạn dùng HDD chia 1 hay 4 partition, bạn đọc DATA chứa trong ổ C: hay chứa trong ổ D: thì củng rứa, HDD củng phải chạy tìm cái DATA đó.

Chia nhỏ C: chỉ tổ làm cho HDD thêm mệt vì nó không có đủ chổ trống làm việc thỏai máy.

Thật mà khó thay đổi những gì đã trở thành thói quen. Tôi không đã phá tư tưởng, tôi chỉ mong đem lại nhửng gì thật sự tốt đẹp lợi ích cho tương lai:

miopro
18-09-2008, 07:44
lên như mọi người đi cài win tạo ghost thay ram

superthin
18-09-2008, 07:48
Cũng có thể thử sử dụng một vài chiêu thức ở đây (http://khoancatbetong.com/forum/toi-uu-hoa-toc-do-windows-t3369.html) xem thử có hiệu quả?

jackerkido
18-09-2008, 07:52
Không biết có phải là do Ram không nhỉ? Máy mình Ram chỉ co 128M thôi chạy winXP.

128Mb chạy winXp thì hơi bèo nhèo đó bạn, chắc chạy dc Office thoai :))

Il_VK
18-09-2008, 08:30
Ram XP mà 128 là quá bèo , bét lắm là 256MB , coi cho được phải là 512MB .

ruacon2008
18-09-2008, 23:00
sau thời gian xài nên dọn dẹp máy 1 chút ,sừ dụng TUNEUP bản mới đẻ nó don dẹp cho.máy 128 bik chay nổi không