PDA

View Full Version : Web design: 5 nguyên lý cơ bản khi thiết kế web

Spirit
14-03-2008, 07:15
Để đánh giá một website là chuyên nghiệp hay không, tôi thường dựa vào 5 tiêu chí sau đây. Đây là những nguyên lý cơ bản mà người làm nghề thiết kế web cần chú ý khi bắt tay vào thiết kế. Xin nói trước tôi không phải là một nhà thiết kế web tài ba, vì những website tôi thiết kế ra đều không hề mang tính sáng tạo, vì vậy đừng hy vọng tôi có thể viết được cái gì cao thâm và trí tuệ hơn. Damien Lance đã viết: “Đừng sáng tạo cho bạn, hãy phục vụ cho tôi”, hy vọng rằng 5 nguyên lý dưới đây sẽ giúp các bạn một có một kiến thức cơ bản nhất để thiết kế tốt hơn, trước khi sáng tạo được điều gì đó có thể khiến thế giới nhìn về phía Việt Nam.

Các chủ đề tôi viết bằng tiếng Anh, vì đó là các keywords tôi dùng để search Google hay Wikipedia, phòng trường hợp bạn muốn xem thêm về các nguyên lý trên. 5 nguyên lý trên được tập hợp từ nhiều nguồn, vì thế tôi không thể thống kê tài liệu tham khảo được.

1. Less is more: Ai cũng có thể bị mất phương hướng giữa một rừng thông tin. Cố gắng không sử dụng quá 3 cột thông tin, trừ khi bạn đang thiết kế một trang báo điện tử. Cố gắng không sử dụng quá 3 màu cho một layout, kể cả khi chuyển sắc từ các màu sắc đó. Cố gắng không sử dụng nhiều hình ảnh, dù như vậy sẽ khiến website trông có vẻ sinh động hơn, vì cái khách hàng viếng thăm site suy cho cùng vẫn là tìm kiếm thông tin chứ không phải để ngắm nghía website xem nó đẹp hay không.

2. Focus on content: Không phải tập trung vào nội dung có nghĩa là bạn cố gắng viết cho thật hay. Hãy quan tâm đến các khách hàng tìm thấy nội dung họ muốn. Họ sẽ search cái gì, họ sẽ xem phần introduction của thông tin như thế nào, họ sẽ xem detail view của thông tin ở đâu? Và cuối cùng, họ có dễ dàng tìm thấy các thông tin có liên quan vào lúc họ muốn hay không? Bố trí nội dung hợp lý bao nhiêu thì giá trị của website sẽ tăng lên bao ấy.

3. Friendly navigation: Đã có lần đầu tiên khách hàng đọc thấy một thông tin hữu ích đối với họ trên trang web bạn, thì sẽ có lần thứ hai và nhiều hơn nữa. Làm thế nào để một tháng sau, một năm sau hoặc nhiều hơn thế quay lại, khách hàng vẫn tự mình hình dung ra đường đi nước bước để tìm thấy thông tin mà không phải thông qua công cụ search? Câu trả lời thuộc về cách sắp xếp, phân chia thông tin của bạn. Khách hàng phải định vị được vị trí mà thông tin của họ được lưu trữ trong cấu trúc website của bạn dễ dàng, thì họ mới có thể tự rút kinh nghiệm cho lần sau. Ngay khi bắt đầu xây dựng website, bạn phải nghĩ ngay đến một navigation hợp lý và dễ định vị cho website.

4. Easy to print: Trên thực tế, việc khó khăn nhất khi thiết kế web là dự tính phần nào sẽ không hiển thị khi in ấn. Thiết kế là việc của Visual Designer, còn viết HTML và CSS để khi khách hàng nhấn Ctrl + P để ra một giao diện khi in lại là việc của HTML Developer. Phối hợp tốt để phân tích các layer, các box, các element… sao cho ẩn và hiện hợp lý và không ảnh hưởng đến cấu trúc website khi in và không in là một nhiệm vụ không hề dễ dàng. Nếu bạn chưa thật sự quan tâm, tin tôi đi, một ngày nào đó bạn sẽ rất đau đầu về vấn đề này đấy.

5. Inherit and Extend: Bạn làm ra layout gì không quan trọng, điều quan trọng là bạn đã làm ra layout đó như thế nào. Hãy ghi chú lại tất cả những suy nghĩ của bạn, thành một phong cách và một quy chuẩn riêng của bạn. Một ngày nào đó ở tương lai, khi phải sử dụng lại layout cũ để bảo trì hay nâng cấp, hãy chắc chắn là bạn vẫn còn lưu trữ những gì bạn đã từng suy nghĩ ra với nó. Nếu có ai đó tiếp tục công việc mà bạn dang dở, hãy tạo điều kiện để họ biết nên bắt đầu từ đâu. Cái quý giá nhất mà người đời thừa kế và phát huy được từ bạn là tư duy của bạn, không phải là sản phẩm của bạn.

Nguồn:
http://www.ducban.com/2008/03/13/web-design-5-nguyen-ly-co-ban-khi-thiet-ke-web/

thongtinlaptop
14-03-2008, 09:17
Bài này hay quá, thanks!

le hoang phu
15-03-2008, 21:59
anh nè làm sao tạo trang web dạ
anh có thể chỉ em được ko dạ