PDA

View Full Version : [q] Sos?

newbie
26-05-2003, 00:02
1.Tui dùng SQL 2000 dat pass cho sa theo che do mix trong win2k pro nhung khi tui doi pass cua win2k thi tui vo SQL 2000 khong duoc (Enterprise,queryanalyze... ) , co cach nao khong?

2.VD: 1 cửa hàng , nhập doanh số bán , từ doanh số bán theo 1 số tiêu chuẩn nào đó thì đánh giá là lời , lỗ, huề.
C1:Vậy thì khi lưu vào CSDL thì ta lưu doanh số , đồng thời tính toán ---> đánh giá rồi lưu đánh giá cửa hàng luôn , sau đó show thì show phần đánh giá thôi.
C2: chỉ lưu doanh số, khi show thì móc doanh số lên rồi tính toán---> show đánh giá.
2 cách trên cách nào hay hơn, dễ hiện thực hơn( coding, db) ?

3.Ta cần theo dõi doanh số cửa hàng trong 12 tháng (1--->12).
Vậy khi thiết kế table nên làm theo cách nào:
+1 record gồm: mach , ds01,ds02,ds03....ds12,ghichu.
+nhiều record ,mỗi record gồm: mach, mathang,ds,ghichu.

Các bạn trả lời nhanh giùm tui nha , tui đang bị bí mà thời gian gần hết hạn rồi.Thanks

White_Rose
27-05-2003, 01:57
1. Bạn sư dụng account của SQL Server là hơn hết.
2. Bao giờ cũng chọn cách 2. Về coding mình nghĩ là như nhau.
Nếu bạn vẫn thích lưu thì bạn có thể tạo một cột ảo (từ các cột trong cùng một bảng) hoặc tạo view (có thể tính toán từ nhiều bảng khác nhau).
3. Nếu là mình mình vẫn chọn C2 :-P

newbie
27-05-2003, 23:39
WR nói rõ hơn tại sao lại chọn C2 ở câu 3, vì mình sợ là C2 này sẽ sinh ra rất nhiều record mà tính tập trung (dễ quản lý) lại không cao như C1 , không biết có đúng kô.

newbie
27-05-2003, 23:51
Quên nửa , mình chưa hiểu trả lời câu 1 của bạn là sao . Ý mình là mình đổi pass của administrator account của win2k pro thì mới bị vấn đề trên, đổi lại pass cũ thì vô SQL được

lam_lvl
03-11-2003, 09:17
Trước khi đổi pass của Admin thì phải stop SQL Server, restart lại máy !
Sau đó cho nó Start lại !

Thiên Lý Độc Hành

thangvq
23-12-2003, 17:31
Có thể là khi cài SQL, bạn chọn system account làm account khởi động cái SQLServer service. Do vậy khi bạn đổi pw của administrator thì nó không khởi động được cái service được nữa. Cách giải quyết, vào mục services, tìm SQLSERVER và có thể cả SQLSERVERAGENT, gõ lại pw cho nó.

vungoclinh
18-02-2004, 00:17
minh muon luu anh tren SQL sểv ma ko biet viet cau lenh lam sao . mong cac anh chi va cac ban chi giup minh voi . xin cam on