PDA

View Full Version : Giúp mình định hướng làm phim ?

GaIT
12-03-2008, 01:17
Ai có thể giúp cho mình nên bắt đầu từ đâu để xử lý và làm phim ko ? vì có nhiều phần mềm làm phim quá, làm mình loạn lên và ko bik bắt đầu học từ đâu !
Căn bản của nó là như thế nào ? ...

DVE_nc1402
12-03-2008, 08:58
Hiện Tại theo mình biết ở VN đang dùng thông dụng khoảng 4 phần mền mềm dựng phim :
- Adobe Premiere (mới nhất là CS2 CS3)
- Edius (Canopus)
- Avid Liquid, Avid Xpress (Avid)
- Final Cut Pro (Apple, chỉ chạy cho MAC)
Mỗi thằng sẽ có những ưu điểm riêng và cách sử dụng cũng như giao diện cũng khác nhau. Bro là người mới bắt đầu nên vấn đề "quen tay" không còn quan trọng nữa có thể bắt đầu bằng soft nào cũng ok
** Ý kiến riêng : Bro nên dùng Premiere vì nó thông dụng, mạnh, tính tương thích cao, nhiều Plugin và dễ tìm

Về card dựng, thông dụng ở VN có 3 thương hiệu : Matrox, Avid Liquid (bao gồm cả Pinnacle đã bị mua lại), Canopus. Đương nhiên mỗi loại card chỉ chạy với soft dựng film nhất định mà nó support. Ở đây chắc sẽ có nhiều ý kiến cho rằng dựng không cần card cũng tốt cũng đẹp thì tôi không dám cải (vì tôi không có trực tiếp dựng phim mà :D ) nhưng người ta không tự nhiên lập công và nghiên cứu làm ra những cái card giá trị vài ngàn USD chỉ để ngó.

Có thắc mắc gì cứ hỏi tiếp và nếu Bro ở HCM thì hãy tham gia cùng chúng tôi tại
http://www.ddth.com/showthread.php?t=161693

thagnv
12-03-2008, 18:53
Ai có thể giúp cho mình nên bắt đầu từ đâu để xử lý và làm phim ko ? vì có nhiều phần mềm làm phim quá, làm mình loạn lên và ko bik bắt đầu học từ đâu !
Căn bản của vấn đề này là bạn phải biết công dụng của Google.
Bạn có biết Google là gì ko?

htat1985
12-03-2008, 19:26
Căn bản của vấn đề này là bạn phải biết công dụng của Google.
Bạn có biết Google là gì ko?

Bác nói trên cơ sở là người đã biết. Còn với người chưa biết thì sao ...???
Tất nhiên google sẽ là một phần ko thể thiếu của cuộc sống nhưng những người chưa biết gì cứ suốt ngày ngồi với google liệu có khá lên ko.
Ko thầy đố mày làm nên
Học thầy ko tày học bạn
Phải ko các bác ???
:D :D :D

htat1985
12-03-2008, 19:43

Muốn biết bắt đầu từ đâu thì bạn phải xem lại túi tiền của mình đã. Bạn định đầu tư cho trang bị thế nào. Từ phần cứng bạn mới có thể biết mình sẽ sử dụng phần mềm nào cho phù hợp nhất với hệ thống của mình
Adobe CS3, Edius và Avid có thể sử dụng trên PC và Mac
Final cut có thể sử dụng trên Mac và .... PC :D (tất nhiên có kèm thêm điều kiện (các bác lưu ý đóng mở ngoặc nhé, ko lại chửi oan e .. he he :D))
Với máy tính có cấu hình ko mạnh, bạn có thể sử dụng Adobe Premiere Elements, Avid Xpress và Final cut Express làm việc tốt với chuẩn DV
Còn nếu dư dả một tí thì ta lại xài Adobe Premiere Pro, Avid Xpress Pro (hoặc Avid Xpress Pro HD) và Final cut Pro
Thế nhé, chúc bạn thành công

satrungthodia
12-03-2008, 19:45
to GaIT

Trước hết xin hỏi bạn wen với hệ thống nào nhất? PC hay la MAC?

1. Nếu là PC: thì bạn nên dùng Adobe Premiere, vì CT này dễ sử dụng nhất trong tất cả các CT ở trên như bạn "DVE_nc1402" có nói. Mặt khác, nó còn hỗ trợ hầu hết tất cả các Card Video hiện có trên thị trường VN và còn có nhiều Plug-ins được hãng thứ 3 hỗ trợ.

2. Nếu là MAC: thì Final Cut Pro là lựa chọn số 1 (tuy Adobe ra phiên bản CS3 có Adobe Premiere CS3 chỉ chạy trên Mac OSX dùng chip Intel, nhưng cũng ko bằng Final Cut Pro)

Có đôi dòng sơ xài.Chúc bạn thành công! :D

htat1985
12-03-2008, 19:50
to GaIT
Nếu là MAC: thì Final Cut Pro là lựa chọn số 1 (tuy Adobe ra phiên bản CS3 có Adobe Premiere CS3 chỉ chạy trên Mac OSX dùng chip Intel, nhưng cũng ko bằng Final Cut Pro)

Em ủng hộ bác ứng dụng trên mac thì khó có đại gia nào đánh bại apple, kể cả hai ông trùm phần mềm microsoft và adobe