PDA

View Full Version : SEO trong CSS là gì?

websharepoint
10-03-2008, 23:01
Mình nghe nói "SEO" mà không biết nó là cái quái quỷ gì? Pác nào biết chỉ mình 1 phen!

Thanks!

Spirit
11-03-2008, 02:12
SEO = Search Engine Optimization

Và đó ko phải là trong CSS :| nói chung là trong WEB

websharepoint
11-03-2008, 22:16
Thanks pác Spirit đã giải thích.. :)

Vậy làm thế nào để CSS lọt vào tầm ngấm của SEO? Mình nghe nói là để đạt được điều đó thì cần phải thiết kế CSS đúng chuẩn và phải dùng thuần CSS thay cho tag HTML.. như là dùng div thay cho table.. Như vậy phải không hả các bạn.. còn gì nữa không hả..

-------------------
Muốn học phải hỏi
Muốn giỏi phải học

Spirit
12-03-2008, 01:20
Thanks pác Spirit đã giải thích.. :)

Vậy làm thế nào để CSS lọt vào tầm ngấm của SEO? Mình nghe nói là để đạt được điều đó thì cần phải thiết kế CSS đúng chuẩn và phải dùng thuần CSS thay cho tag HTML.. như là dùng div thay cho table.. Như vậy phải không hả các bạn.. còn gì nữa không hả..

-------------------
Muốn học phải hỏi
Muốn giỏi phải học

Việc sử dụng CSS mà bạn đã dc khuyên là dùng Div thay cho table chỉ là theo chuẩn web standard với cái gọi là Web Standard Project đang hướng tới, nếu bạn valid dc code html ở w3c thì có thể nói là bạn đạt dc chuẩn hiện tại. :emlaugh:

Và việc đó ko liên wan tới SEO.

Để site bạn có thể dễ dàng tìm kiếm và dc các công cụ tìm kiếm xếp ở vị trí kết quả cao thì bạn phải làm rất nhiều việc từ sử dụng các tool để tạo sitemap, rồi keyword của site v.v

Bạn nên search từ khóa SEO ngay tại ddth, sẽ thấy nhiều bài viết hơn về nó.

2_lua_IT
14-03-2008, 10:48
Muốn lọt vào tầm ngắm thì bạn cần phải code HTML tuân thủ các standar của W3C . Chú ý tận các tag meta(decription, keyword,... xếp thứ nhất), các tag H(h1-h6 - xếp thứ 2), tag p, div... Còn CSS tác động gì đến SEO à ? Thì nó giúp code HTML dễ quản lý, trong sáng, tăng tốc độ load file HTML(do dung lượng file HTML sẽ nhỏ hơn), v.v... Các Website VN chúng ta thường hay bỏ xót vấn đề nay. Đây đúng là câu hỏi hay, cần phải nghiên cứu thêm. Ai có kinh nghiệm trong dzụ nay thì chia sẻ cho 2_lúa với. Goodlucks bro...

websharepoint
14-03-2008, 21:39
Nghe sao mà "mơ màng" quá! cám hơn 2 pác nhiều.. em sẽ từ từ nghiên cứu thêm vậy.. hixhix.. Thì ra kiến thức về web của em còn yếu quá.. hixhix..

noomrm
14-03-2008, 21:54
2 cái chẳng liên quan mấy đến nhau cả bác ạ

duc.ngtuan
24-03-2008, 19:45
SEO thì đúng là chả liên quan gì đến CSS thật! Ờ mà có cái ebook về SEO đấy, nhưng mới ngắm bìa thôi, chưa đọc vì biết có đọc cũng chưa hiểu được :-D

Mình nghĩ nên học XHTML và CSS trước, sau đó học về một ngôn ngữ lập trình web dạng như PHP, ASP, JSP... rồi mới đến SEO.

lamthien
30-03-2008, 02:47
Mình nghĩ nếu lập trình web thì nên học kỹ HTML và css + javascript. Viết code theo kiểu tableless cấu trúc sẽ rất trong sáng, trong code HTML không chèn lẫn các thẻ định dạng kiểu như thẻ <font> ... Đối với dự án chia làm nhiều công đoạn như Design --> cắt HTML+CSS+JS -->chuyển thành code server thì nếu giai đoạn làm HTML tốt sẽ giảm thiểu thời gian cho lập trình viên code server.
to duc.ngtuan:em đọc đâu đó(quên mất roài)thấy bảo làm CSS tốt thì cũng có ảnh hưởng đến SEO đấy bác ạ, nó giúp chúng ta cắt hết những thứ thừa thãi trong file html giúp các SE indexing trang của mình tốt hơn.

kooltech
30-03-2008, 09:47
Dùng CSS sẽ làm giảm kích thước file HTML và có tác động trực tiếp đến SEO

mrmanh
31-03-2008, 00:02
Muốn SEO tốt thì phải quan tâm nhiều đến các tag như: keyword,description,title,các thẻ b,h1...h6,body title,url nên rewrite.Các title nên thay đổi theo từng mục,từng bài viết...

--------------
Trên đây là một số cái mình biết.Thực tế còn rất nhiều biện pháp khác để Google index trang web của mình.

superthin
31-03-2008, 00:50
2 cái chẳng liên quan mấy đến nhau cả bác ạ
Phát ngôn thiếu cân nhắc. Không liên quan trực tiếp thì cũng gián tiếp qua cái gọi là HTML hoặc XHTML. Người ta chỉ SEO cho một trang web / website chứ không SEO cho một chiếc máy tính và CSS là dùng cho một trang web chứ không phải dùng cho máy tính xách tay.

Một trang web được thiết kế tốt cả về hình thức lẫn nội dung, điều đó đã tự nó SEO cho nó rồi => hữu xạ tự nhiên hương mà. Các cái đầu tư vào SEO mà bỏ qua hình thức / nội dung trang web thì chỉ mang tính chất nhất thời, kém bền vững và không giúp giữ được khách ghé thăm vì họ chẳng có gì để xem.

phongjalvn
31-03-2008, 09:11
Đồng ý 2 tay với ý kiến của superthin, tuy nhiên, để các bạn mới tập làm quen hiểu thêm, mình sẽ giải thích vì sao SEO và kĩ thuật CSS/(x)HTML lại liên quan khá chặt chẽ với nhau
Khi google quét qua trang của bạn, ngoài việc đọc các keyword, meta ... etc, nó sẽ lưu trữ 1 phần trang web của bạn để làm index cho việc tìm kiếm.
Khi bạn sử dụng table ( thiết kế kiểu cũ ) để làm, bạn sẽ sử dụng hàng đống Table, TR, TD, font, ... etc để dàn trang, ngoài ra bạn cũng cần 1 đống spacer.gif, hay blank.gif ... để cố định các cột rỗng của table.
Chính vì lẽ đó, google hay các bộ máy tìm kiếm khác sẽ bị lúng túng trong việc lưu index.
Tuy nhiên, nếu bạn sử dụng CSS và (x)HTML để dàn trang, bạn sẽ tách biệt các phần thuộc về giao diện (CSS) và nội dung (HTML) ra thành 2 thành phần riêng biệt, nhờ đó, khung sườn của bạn sẽ trở lên "trong sáng" hơn, giúp google "nhìn rõ" hơn đâu là phần nội dung quan trọng.
Tuy nhiên vì sao ở Việt Nam, điều này vẫn không được xem trọng. Đơn giản là vì bản thân chúng ta không thật sự xem trọng vấn đề SEO, và vẫn còn tư duy xem các phương thức "black hat" là cứu cánh. Nhưng tôi tin cách nghĩ này sẽ thay đổi, nhất là khi google đang đề ra các biện pháp mạnh đối với những phương pháp "black hat" này.
Tham khảo thêm: http://www.google.com/support/webmasters/bin/answer.py?answer=35769