PDA

View Full Version : Lỗi HDD.

tinhlagihp0504
10-03-2008, 16:12
Ổ ra em chạy rất rung. Nhất là khi khởi động vào Win. Thường phát ra tiếng như kiểu máy tải nặng.
Ô SATA 2 SAMSUNG 80 GB(Ổ mới dùng được tuần)

Em đo tốc độ chỉ được 90MB/s thỉnh thoảng tụt xuống 50 MB/s.(HD tune 2.53)

Nhiệt độ tăng cao trên 40*C( trời rất mát)

Có phải ổ sắp hỏng.

khoabeo108
10-03-2008, 20:41
Giống như đã trả lời rất nhiều bạn, thì khi Windows khởi động, các thiết bị phần cứng sẽ hoạt động với công suất khá cao (Dĩ nhiên là trong số đó có ổ cứng). Ko biết ổ của bạn rung tới mức nào?

Tốc độ 90MB/s(Chắc là tốc độ đọc) như vậy là cao rồi. Nhiệt độ trong khoảng 40+/- 5 cũng hoàn toàn bình thường (Với điều kiện nhiệt độ xung quanh khoảng 25)

Nếu rung ít, thì có thể xem lại xem bạn đã siết chặt các ốc ghim ổ cứng chưa

I_gacon
10-03-2008, 23:07
Con máy của em cũng có hiện tượng đó. Thật tình ko biết phải xử lý sao nữa. Nó ko chết hẳn mà chạy cứ như là một con rùa vậy. mỗi lần nó kêu kèn kẹt là y rằng máy lại đơ đơ. chán thật... chẳng lẽ cho nó phát xong rồi mua cái mới cho xong. Có bác nào có cao kiến ji` ko. giúp em ka này với.

nguoimoi
10-03-2008, 23:11
Con máy của em cũng có hiện tượng đó. Thật tình ko biết phải xử lý sao nữa. Nó ko chết hẳn mà chạy cứ như là một con rùa vậy. mỗi lần nó kêu kèn kẹt là y rằng máy lại đơ đơ. chán thật... chẳng lẽ cho nó phát xong rồi mua cái mới cho xong. Có bác nào có cao kiến ji` ko. giúp em ka này với.

Vậy còn chờ gì nữa ! Tui cho mượn búa này !

heomoi
10-03-2008, 23:20
nếu ổ cứng còn thời gian bảo hành mà có bệnh không rõ ràng,sống không sống,chết không chết thì các bác nên làm cho nó chết luôn để được bảo hành,xử nó bằng cách nào đây ????...các bác lấy 1 cái khăn lông quấn nó lại --> mục đích là bảo vệ cái vỏ đẹp đẽ bên ngoài của nó,xong các bác vận hết 90% công lực đập nó xuống đất (1,2,3 cái gì đấy tùy vào lòng hận thù của các bác) --> mục đích là làm cho kim dầu đọc bên trong va chạm mạnh làm chét hẵn cái ổ cứng bệnh hoạn, mang đi bảo hành,giải quyết vấn đề,nhớ sao lưu dữ liệu trước nhé,chúc các bác thành công

I_gacon
10-03-2008, 23:29
Biết cách đó nhưng mà run tay quá ah`. có cách nào ko dùng vũ lực ko các bac.

heomoi
10-03-2008, 23:39
bác không muốn dùng vũ lực thì cũng có cách hòa bình đây, ....mua cái mới về sử dụng,o la la,sướng quá ta

SirDungPro
10-03-2008, 23:47
Đơn giản thui mà ở ổ cứng bạn tìm có 1 cái lỗ nhỏ nhỏ có thể chọc đc 1 cái kim vào. khi cái kim chọc vào nó sẽ làm rách...gì gì đó và thế là ổ cứng của bạn die mà ko hiểu tại sao luôn :)

I_gacon
10-03-2008, 23:50
Cách này có vẻ hay đấy. tks bác nha. Nhưng nếu nv bảo hành biết thì làm sao đây a. Con ổ đó giờ cũng 50$ chứ có ít ỏi gì đâu. mà em là sv sợ hok có đủ tiền.

hieept
11-03-2008, 03:00
Ổ ra em chạy rất rung. Nhất là khi khởi động vào Win. Thường phát ra tiếng như kiểu máy tải nặng.
Nhiệt độ tăng cao trên 40*C (trời rất mát)

Có phải ổ sắp hỏng.

mua chi mà có 80GB vậy? đã không mua thì thôi, mua thì mua luôn 320-500GB chứ??
HDD của bạn vậy là bình thường nhu khoebeo nói, chỉ có cái là có thể case của bạn yếu, nên cái rung nó là cho cộng hưởng, case rung theo nên kêu lớn mà thôi.
tuy là ổ cứng thời buổi giờ rất dễ hỏng nhưng cũng hên xui à nha.
bạn cứ xài bình thường, càng lo càng xui. hi hi.

hddlab
11-03-2008, 09:39

Nhiệt độ tăng cao trên 40*C( trời rất mát)

Có phải ổ sắp hỏng.

Kiểm tra lại cable nguồn và tín hiệu, nếu không được thì chắc ổ bị lỗi cơ rồi, nên đi bảo hành. Nếu ở Hà nội thì tới anh giúp cho về bảo hành.