PDA

View Full Version : Máy đang ngon lành, tự nhiên bị dump, khởi động lại, bị tiếp, bị tiếp...

mobile7
10-03-2008, 14:30
Máy của em là FPT Elead, dùng được 4 năm rồi. Từ trước đến giờ ko sao, gần đây cũng ko cài đặt chương trình lạ nào, virus cũng quét thường xuyên. Nhưng cách đây 1 tuần, xảy ra hiện tượng: cứ dùng được 1 lúc máy xuất hiện tiếng "típ" và khởi động lại, sau khi khởi động lại có báo lỗi là DISK BOOT FAILURE - INSERT SYSTEM DISK AND PRESS ENTER. Phải vài lần khởi động lại mới vào được, nhưng chỉ 1 lúc sau lại như cũ.

Ban đầu em nghĩ là do cáp, nhưng thay cáp rùi cũng ko được. Diệt virus hết, kiểm tra quạt tản nhiệt ok, cũng chắc ko phải do ổ cứng. Nghĩ tới khả năng nguồn yếu. Nhưng sau khi ấn F8, chọn chế độ khởi động là "Ko khởi động lại khi mắc lỗi" thì gặp hiện tượng màn hình xanh lè, hiện lên thông báo máy bị dump. Cụ thể em ghi lại được như sau

Kernel_stack_ inpage_error
...
Stop 0x00000077 ( 0xc0000185 0xc0000185 0x00000000 0x00BB6000 )

Và máy báo là lỗi nghiêm trọng.

Hiện giờ em đang rất bí. Ko cài ctrình lạ, sao máy lại bị dump. Mà nếu yếu nguồn, sao lại còn hiện ra thông báo bị dump. Nguồn của em ghi là ColorSit EN950 ATX 12V P4, 420W.

Mong các bác chỉ giúp. Em đang cần máy để làm hồ sơ trong tuần này. Cũng mới tham gia diễn đàn, mong các bác bỏ qua nếu post nhầm địa chỉ. Many thks.

mobile7
10-03-2008, 17:26
chao ban!ban co the kiem tra that ky o cung cu ban di nhe!80%pan ma ban dien ta la do o cung do!neu ban khong e ngai thi thao hang o cung ra lac nhe dieu tai phai co am thanh loc coc.ban lac o cung vai lan cam hai tai ban nhe(de khoi bi rot)gan vao may tinh co the su dung duoc them mot thoi gian.toi khuyen ban nen sao luu nhung du lieu ma ban pho thac cho o cung nay ra noi khac!!!!chuc ban hoan thanh cong viec cua minh!

Em cung dang lam vay, nhung cu copy duoc nua chung thi may no lai bi loi va khoi dong lai. Em ko copy duoc nhung thu muc lon. Lam nhieu nen nan lam. Xin loi vi may co quan ko go dc tieng viet ah.

combat
13-03-2008, 20:29
có thể máy bạn bị lỗi hệ điều hành win,hèn gì mọi người sau khi mới mua máy về là ghost liền.check adware chưa?dẹp mấy con spyware bớt đi biết đâu đỡ hơn,máy bị treo (dump..) khi đang xài chương trình gi?có thể một trong những thứ bạn mới cài sau cùng có vấn đề conflict với soft nào đó à.mình bị ròi ,cái drive wCam colovis tàu đụng ct antivirus.chúc bạn tìm ra nguyên nhân

addme
16-03-2008, 11:21
Hình như bài này post lộn chuồng rồi

nguyenthunhan
05-05-2008, 10:12
1 do ổ cứng
2 do cáp
3 do HDH
4 Virut

Kiểm tra từng cái và loại dần

vanphi
29-05-2008, 13:57
Có thể bị lỗi mainboard.... bạn thử vệ sinh máy lại xem sao

nvnpower
05-09-2008, 21:02
Hi
Lỗi này mình đã bị kkhi mình swr dụng máy Laptop IBM X61. Đó là dấu hiệu ổ cứng bị BAD đó. Bạn nên tháo ổ cứng ra, mang ra hiệu họ có giắc cắm trực tiếp vào CASE theo chuẩn CPI/ATA. Chỉ khi đó bạn mới copy được dữ liệu. Sau khi copy xong, yc họ ép Disk lại và laọi bỏ các BAD SECTOR. Ổ của bạn có thể dùng thêm đwowcj thời gian ngắn. Nhưng theo mình bạn chỉ sử dụng nó làm ổ backup dữ liệu thôi.
Chúc thành công