PDA

View Full Version : Có nên Mua máy DELL Vo stro 1400 ở Lạc Việt - Hoàng văn Thụ

Nai cụ
10-03-2008, 00:45
Nai đang học ở trong Lam , bố mẹ ở ngoài Nghệ an có bán lứa lợn cho em 1 ít tiền mua 1 cái Laptop để học tập.
Em đang học Kiến trúc nên Em có tìm hỉu qua bạn bè rồi có mò đến Công ty Lạc Việt (ở đường Hoàng văn Thụ - Q.Phú Nhuận), nghe nói là đại lý phân phối của DELL để hỏi mua 1 con DELL tầm tiền 800-1000usd thi duoc giới thiệu mua DELL Vostro 1400 -N series Notebook - SX Mã lai...
Cấu tạo sơ bộ như sau :
-Intel C2D 2x2G - 2MB Cache 800FSB
(Label : Dual Core & Intel Wireless ) : Em ko hỉu cái ni!!
-RAM 2*1024 -
-Display:128 MB NDIVIA Geforce 8400M GS (card màn hình rời??). Cái ni có tốt ko các a?
- 6cell 56Whr Primary Battery 10 (Em ko hỉu cái ni!!?)
Rồi họ đưa em xem tờ giấy viết cấu tạo máy , em rối quá các anh ui ..Bảo hành 2 năm ??? giá chưa có thuế là 1300USD!!!Bạn em nói là tốt nhưng mắc wá

Các anh ơi cho Nai hỏi :
1. Máy ni có tốt & bền không anh ? Dùng làm đồ họa có tốt ko? Có gì khong ổn ở đây kh?
Giá 1300USD mắc quá ko? Xin thêm bố mẹ để đầu tư học tập cũng được nhưng em thương các cụ quá !!!Giá của nó tầm nào là đúng? Làm sao biết máy thật hay Là hàng Tàu ?
Ở đâu cũng bán máy này ,chất lượng & giá tốt hơn kh?

2. Em thấy công ty này phòng ốc & nhân viên có vẻ lôi thôi quá .
Anh chị nào đã mua máy ơ cty này chưa? Họ làm ăn có uy tín kh? mua phải máy đểu , mắc lỡm họ thì chắc em chết với Bố em.

3. Ngoài máy này ra tầm tiền đó (1000USD, hoặc hơn 1 tí cũng được nhưng rẻ hơn 1000 Usd thì tuyệt vời!!!), em có thể mua máy nào tốt, phù hợp với nghề Kiến trúc ? Mua ở đâu ?giá bao nhiu?

Em đọc trên diễn đàn thấy Nai em dễ bị tụi Cọp ăn thịt wá nên nhờ mấy anh chị thương tình chỉ giúp .Tuần tới em có bài phải cần máy rùi nhờ các anh chỉ giúp có gì còn phải xin thêm viện trợ nữa ...

Đội ơn mấy anh chị

tuan129vn
10-03-2008, 00:49
Viết bài giỡn chơi huh? :detective Nhà Nai cụ bán lợn gì mà mới cho có "ít tiền" đã tậu được cả Dell Vostro thế kia :D

Mình ở ngoài bắc nên ko biết Lạc Việt hay Đậu Phộng Việt, nhưng trong đó thấy có Mỹ Việt làm ăn tử tế, thằng cha "thegioilap" toàn set status rủ anh em đi ăn thịt chó :D

i_love_IT
10-03-2008, 01:25
Nói chung là Dell Vostro thì ngon rồi. Nếu ko đủ tiền có thể chọn model yếu hơn ( vẫn là vostro nhưng cấu hình thấp hơn).

nguoi_lon_tuoi
10-03-2008, 15:04
Lạc Việt là công ty lớn, lớn danh ( vì hơn 15 tuổi nghề ), và lớn thật vì Mekong Capital đầu tư gần 1 triệu USD. Đứng trong mặt mà bắt hình dong, thấy CH thật to , mà to vì mục đích lừa thì toi . Chơ nên đi mua ở xóm nhỏ, sáu tháng sau chạy mất ( trốn hoặc phá sản ) thì lấy ở đâu mà bảo hành.
Card màn hình rời thì rất cần cho dân kiến trúc.
Không nhất thiết phải chọn Dell ,mà thể chọn HP,.. miễn là : tốc độ >= 2.0Ghz x2 ( Duo 2 Core ), Ram >= 2GB.
có thể đến HP Showroom 65 Cách Mạng Tháng 8 Q1. để chọn, 1000 USD trở xuống thì có hàng.

Nai cụ
10-03-2008, 20:33
Các bác ơi ! làm ơn tư vấn dùm em về các tính năng của máy cho em hỉu với .

saigonlab_laptop
10-03-2008, 20:50
Tầm 1000$ cũng có thể kiếm được em Lap card rời phù hợp với công việc của bác rồi đó bác " Nai cụ ".

- " Display:128 MB NDIVIA Geforce 8400M GS (card màn hình rời??). Cái ni có tốt ko các a? ". Cái này là card rời nên cũng tiện cho công việc " kiến trúc " của bác ( nó đắt tiền hơn card share )

- - "6cell 56Whr Primary Battery 10 (Em ko hỉu cái ni!!?)". Cấu tạo của viên pin có 6 viên nhỏ bên trong viên pin " Vẫn thường gọi là Cell ", Pin Laptop có 6cell, 9cell, 12 cell. Càng nhiều cell thì viên pin càng to và dầy lên và thời gian sử dụng cũng lâu hơn.

- " !!!Giá của nó tầm nào là đúng? Làm sao biết máy thật hay Là hàng Tàu ? " cái này rất đơn giản để kiểm tra máy Dell, Bác cứ gõ số servicetag của máy vào link này :http://supportapj.dell.com/support/topics/topic.aspx/ap/shared/support/my_systems_info/en/details?c=au&l=en&s=dhs và xem thông tin máy xem nó xuất đi đâu sẽ được ghi rõ.

VD: Kiểm tra Service Tag: GJVJ5D1 Thì nó sẽ ra thông tin như sau:

Service Tag: GJVJ5D1 Change Service Tag
System Type: Inspiron 6400/E1505
Ship Date: 7/2/2007
Dell IBU: Americas

Description Provider Start Date End Date Days Left
Complete Care DELL 7/2/2007 7/1/2011 1208
Nếu bác kỹ tính hoặc cẩn thận trong việc chọn máy Full box thì có thể kiểm tra xem máy còn nguyên tem niêm phong của nhà sx không ? và số service tag từ ngoài thùng giấy tới thùng xốp và trên máy phải khớp nhau mới đúng thật là " New Full Box ". Rồi bác lấy cái số đó gõ vào link em vừa gửi ở trên kiểm tra xem máy có phải của chính hãng xuất đi đâu nữa là đủ thông tin đó bác.

@ - Giải thich vài thắc mắc của bác như vậy - còn khúc mắc chỗ nào bác cứ post lên ae sẽ trả lời và tư vấn dùm bác. Nếu bác có thời gian thì ghé qua website www.saigonlab.com.vn của em tham khảo thêm một vài model Laptop khác nữa cho dễ bề cân nhắc và quyết định.

nguoi_lon_tuoi
11-03-2008, 10:59
Nai ơi, nếu là "nai" về chuyên môn thì càng đi sâu vào kỹ thuật thì càng bị "sờ chân voi". Tóm lại nhớ chung nhớ chính mà thôi, vì là dân đồ họa cần card màn hinh rời , cần máy mạnh nên cần tốc độ >= 2.0Ghz x2 ( Duo 2 Core ), Ram >= 2GB. Có dùng pin nhiều thì cần số cell cao, 6 thay vì 4. Cần hàng bảo đam thì mua công ty lớn, mua ở CH nhỏ nó đóng cửa chạy mất thì khổ ( có thể giá bây giờ re hon 20-30 USD), nhưng nó trốn thì mất cả ngàn đô.

temp_304
11-03-2008, 11:26
Cần hàng bảo đam thì mua công ty lớn, mua ở CH nhỏ nó đóng cửa chạy mất thì khổ ( có thể giá bây giờ re hon 20-30 USD), nhưng nó trốn thì mất cả ngàn đô.

kiếm cái dòng nào BH chính hãng á

nguyencoi
11-03-2008, 11:31
Nai ơi, nếu là "nai" về chuyên môn thì càng đi sâu vào kỹ thuật thì càng bị "sờ chân voi". Tóm lại nhớ chung nhớ chính mà thôi, vì là dân đồ họa cần card màn hinh rời , cần máy mạnh nên cần tốc độ >= 2.0Ghz x2 ( Duo 2 Core ), Ram >= 2GB. Có dùng pin nhiều thì cần số cell cao, 6 thay vì 4. Cần hàng bảo đam thì mua công ty lớn, mua ở CH nhỏ nó đóng cửa chạy mất thì khổ ( có thể giá bây giờ re hon 20-30 USD), nhưng nó trốn thì mất cả ngàn đô.

đúng đó bác chớ nên tham rẻ mà mua nhé
nói bảo hành 01 năm nhưng chưa hết thời gian đó đã đi thuê chỗ khác rồi còn đâu
lúc đó biết tìm đâu

thaychuastudio
12-03-2008, 07:50
Viết bài giỡn chơi huh? :detective Nhà Nai cụ bán lợn gì mà mới cho có "ít tiền" đã tậu được cả Dell Vostro thế kia :D

Mình ở ngoài bắc nên ko biết Lạc Việt hay Đậu Phộng Việt, nhưng trong đó thấy có Mỹ Việt làm ăn tử tế, thằng cha "thegioilap" toàn set status rủ anh em đi ăn thịt chó :D

ê, sao lên đây ..."biu ríu" anh em thế hở :D .
hôm rồi ra HN, có ghé Nhật Tân với một số anh em DDTH nhưng thấy không ngon bằng trong Sài Gòn thì phải. Tớ ngoái Đùi chó nướng và mùi mắm tôm ở Sài Gòn hơn

@Nai: giá con đó mà 1300$ thì đúng là mắc thiệt. Với lại hỏi người ta về một số hổ trợ sau bán hàng, bảo hành như thế nào , các thoả thuận khi bảo hành..v..v Nếu bạn không ngại, có thể add nick Thegioilap. Tôi hy vọng sẽ giúp bạn giải quyết một số thắc mắc để bớt NAI chút. support online 24/24 ( Nổ thôi, chừng nào mí quán thịt chó có Wifi may đâu mới 24/24 được)

Nai cụ
13-03-2008, 21:55
Cám ơn Các Bác- các Anh đã có nhời - Thật là quý giá , may phúc cho em lắm - Tí nữa là em bị xơi đẹp rùi - quả là giang hồ bao la , - Nhưng còn bác nào thương tình mách em ngoài con Dell Vtro này ra này ra còn con nào phù hợp với khả năng & nhu cầu của em nữa không? Cụ thể là cấu hìn ra sao?
Cám ơn Các bác ...đã làm im ..sáng mắt ..sáng lòng
Kính chào các bác : Nai cụ của các bác!!!