PDA

View Full Version : chạy software trực tiếp trên CD

pt2012
24-05-2003, 03:03
Xin huớng dẫn dùm, tui muốn burn 1 CD, mà trong đó programs sẽ chạy trực tiếp trên CD, ko cần phải install. Ví dụ tôi muốn cài VB 6 trên CD và có thể đem CD đó tới bất kì máy nào và chạy luôn VB trên CD. Vậy tui có thể install program truớc trên máy nhà, rồi chép tất cả thư mục qua CD đựơc ko vậy?
Thanks

Fantasymc
24-05-2003, 03:11
Về nguyên tắc thì không được vì trong quá trình cài đặt windows đã nhận thêm rất nhiều thư viện động mới, những thư viện động này ( *.dll ) được chuyển vào windows\system hết. Nếu chỉ copy phần chương trình không thì chẳng làm ăn được gì. Tuy nhiên cũng có một số hãng viết tích hợp vào chương trình mọi thứ, vậy thì chạy được. VB6 chắc là không.

pt2012
25-05-2003, 20:15
Vậy có cách nào đễ làm đuợc việc đó ko? Hay có phần mềm nào hỗ trợ ko? Thanks

Fantasymc
25-05-2003, 23:35
Theo tớ thì không có đâu bạn ạ. Bạn nên đem theo bộ cài, nó còn nhỏ gọn hơn bản đã install cơ mà ?

lybinh
26-05-2003, 22:59
NÊU bạn không bị eo hẹp về dung lượng dỉa cứng thì nên copy xuống mà chạy ,vừa nhanh, lại vưa giu duoc tuoi thọ cho cd

Nis
27-05-2003, 18:03
Ý người ta là muốn chạy trực tiếp trên CD để mang đi máy khác khỏi fải cài lằng nhằng. Nhưng mà đúng như lời Fantasymc nói, VB6 cài thêm rất nhiều thư viện liên kết động DLL (Dynamic Link Library) vào thư mục Windows\System32 nên chịu. Chỉ chạy được trên máy nào có cài VB6 đàng hoàng. Cũng có một số software chẳng thêm DLL nào vào win nên chép trực tiếp lên CD chạy được nhưng rất hiếm và thông thường là các mini software.

Lord_of_monsters
15-06-2003, 13:28
thật ra thì không thể chạy được các chương trình lớn trên CD đau nếu bạn không muốn cất công thì cũng vẫn phải chịu thôi chứ biêt sao bây giờ. chỉ có những chương trình tý hon mới chạy trên cCd thôi vì các chương trình lớn nó phải cài đặt mới nhận cấu hình máy để chạy cho lên không có cách gì dể chạy nếu cao thủ nào có ý kiến khác post lên cho mọi người hcọ tập nhé