PDA

View Full Version : Quyền hạn của IT Manager như thế nào

leo77
07-03-2008, 11:30
Chào các bạn,

Mình hiện nay đang làm trong 1 công ty liên doanh, không phải trong phòng IT. May mắn biết được hiện giờ mail và các dữ liệu của mình đang bị IT manager theo dõi (chỉ vì thù hằn cá nhân).

Các bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi quyền hạn của IT Manager có được phép đọc tất cả các mail kể cả của Tổng giám đốc không ? vì theo mình nghĩ IT phải transparent giống như kế toán quản lý tiền nhưng không được lấy tiền đó đánh bạc hay cho vay. Liệu trong các công ty nước ngoài, bị đọc trộm mail như vậy có phải là chuyện bình thường không ? và quyền hạn của IT tới đâu ?

MichaelTuanAnh
07-03-2008, 11:49
>Các bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi quyền hạn của IT Manager có được phép đọc tất cả các mail kể cả của Tổng giám đốc không

Không có quyền

Đọc trộm mail của người khác không phải là hành vi của người có lòng tự trọng, đạo đức và có học thức

>và quyền hạn của IT tới đâu ?
Tùy Cty bạn ạ

dungdd.it
07-03-2008, 20:24
bạn phải sửa là quyền hạn admin chứ

kooltech
08-03-2008, 01:10
Công ty nào thì vẫn bị admin đọc trộm email thôi, trừ trường hợp những cty có những quy định riêng về chuyện này.

Bạn hãy học cách bảo vệ bạn trước khi tìm cách hỗ trợ từ cty, ví dụ như thư cá nhân không dùng email cty, không check email cá nhân ở cty, lưu file quan trọng vào USB hoặc dùng dịch vụ backup hoặc cài chương trình mã hoá...

QuanNguyen
02-07-2008, 23:53
Chào các bạn,
Mình hiện nay đang làm trong 1 công ty liên doanh, không phải trong phòng IT. May mắn biết được hiện giờ mail và các dữ liệu của mình đang bị IT manager theo dõi (chỉ vì thù hằn cá nhân).
Bạn có chắc chắn như vậy không ? Có thể có lý do nào khác liên quan đến công việc hay công ty chăng ? Nếu là vấn đề cá nhân thì điều này là hoàn toàn không được, ngoại trừ IT Manager của công ty bạn phải làm vậy vì chức trách và phận sự được giao từ cấp trên.

malefly
15-07-2008, 21:42
Nếu bạn là tổng giám đốc thì cho anh IT này về làm vườn là vừa. Nếu bạn là nhân viên thì bạn nên phản đối việc làm của anh ta lên GD Nhân sự, Giám Đốc Cty. Tránh trường hợp tay đôi tay ba với anh ta

vneye
15-07-2008, 23:05
Chỉ khi nào được sự yêu cầu từ Ban tổng giám đốc hoặc cấp lãnh đạo cao hơn nữa thì người IT Manager (1 số nơi còn gọi là IT Director) mới được phép xem nội dung email của bất kỳ nhân viên nào.

BoTayConGaQuay
16-07-2008, 02:14
Cá bác đã vào công ty làm công ăn lương, thì không có vấn đề cá nhân ở đây, vì máy móc, phương tiện, trụ sở, đường truyền internet...các cái là của cty, vậy theo lý thuyết những gì bác sử dụng tài nguyên cty để tạo ra nó thì sẽ đều là sở hữu của cty, và do đó không có chuyện cá nhân ở đây. Nếu muốn email, chat chit cá nhân, bác cứ việc về nhà mình mà làm, chẳng ai nói năng gì.

Phần lớn các cty vẫn có chế độ theo dõi tất cả những gì theo dõi được, tuy nhiên, cái người mà được quyền đọc các email thì không phải ai cũng được đọc, cho nên ông IT kia can thiệp vào thì là không ổn lắm, không ổn là ở chổ 1 số thông tin kinh doanh nhạy cảm mà sếp sẽ không muốn cho bất kỳ ai biết, tui nói ví dụ 1 bác sale email báo giá 1 dự án cho khách hàng, và ông IT đó chộp được, bèn tuôn cái đó cho con bồ ổng, đang làm trong 1 cty khác cạnh tranh với cty này => coi như sếp đang nuôi ong tay áo.

Vấn đề nó nằm ở chỗ đó, chứ không nên đặt vấn đề cá nhân ở đây, như tui đã nói ở trên, muốn làm chuyện cá nhân thì xin mời, anh cứ tự nhiên về nhà anh mà xử, chứ không nên xài tài nguyên của cty mà làm chuyện riêng.

the_moon_rider
16-07-2008, 23:37
Mình nghĩ cái này tùy theo quy ước của công ty với nhân viên nữa. Nếu họ quy định mọi trao đổi thông tin diễn ra ở cơ quan đều chỉ liên quan đến công việc thì họ có quyền theo dõi mọi thứ. Cái gì muốn cá nhân bạn về nhà mà trao đổi.

tinh_kt
24-07-2008, 22:06
Theo tôi nghĩ thì chỉ có BQT thì mới được phép quản lý hồ sơ và dữ liệu của công ty chứ. Có thể để đảm bảo tỉnh bảo mật nên họ phải kiểm tra xem bạn có gửi những bí quyết hay bí mật của công ty ra ngoài hay không thôi. Và dĩ nhiên thì tôi cũng không muốn mail của mình bị người khác đọc.

levinh123
10-10-2008, 09:51
Chào các bạn,

Các bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi quyền hạn của IT Manager có được phép đọc tất cả các mail kể cả của Tổng giám đốc không ? vì theo mình nghĩ IT phải transparent giống như kế toán quản lý tiền nhưng không được lấy tiền đó đánh bạc hay cho vay. Liệu trong các công ty nước ngoài, bị đọc trộm mail như vậy có phải là chuyện bình thường không ? và quyền hạn của IT tới đâu ?

Bác cứ yêu cầu hắn cho bác xem cái IT Policy là biết ngay, phần lớn các công ty đều quy định rõ là bất kể ai không được xem mail của người khác, trừ trong trường hợp được ủy quyền của TGD thôi. Bác nhớ xem lại IT Policy nhé. Mình cũng là IT Manager đây, mình rất tôn trọng quyền cá nhân của người khác.
Còn riêng dân IT thì có nhiều mánh khóe lấy mail của người khác mà không thể biết được, mình VD đơn giản như này nhé: trong phần quản trị mail của công ty, IT họ vào thuộc tính account của bác, rồi cho tự động CC mail của bác sang một hòm thư nữa thì bác cũng tắc tịt chẳng biết được.

caonho
10-10-2008, 13:43
1. Mail cá nhân thì dùng gmail, hotmail, yahoo mail. Dùng chung mail công ty bị đọc trộm hết.
2. Mail công ty thì dùng mail công ty, dùng riêng mất công bị soi.

Lahiri
10-10-2008, 14:26
Dù ở đâu thì xâm phạm thông tin cá nhân cũng không được khuyến khích. Cái này nếu thu thập được chứng cứ thì báo lên Giám Đốc công ty hoặc tham khảo mấy văn phòng Luật.

boytomo
10-10-2008, 15:17
bạn ko nói rõ bị đọc trộm trên máy bạn hay từ máy của IT đó
xem như công việc của bạn liên quan đến bảo mật dữ liệu của công ty thì IT manager vẫn được quyền xem và tất nhiên ông này bị manager quản lý ổng
còn nếu bạn biết bị theo dõi từ máy cá nhân thì vẫn có quyền phản ánh với cấp trên vì xâm phạm dữ liệu riêng tư
nói chung lại thì bạn phải hỏi quản lý là trách nhiệm và quyền hạn của IT là gì rồi tính tiếp :D