PDA

View Full Version : Code::Blocks 8.02 release final !!! Một IDE tuyệt vời !!!

Hok bik zì
05-03-2008, 19:56
Những ai có kinh nghiệm lập trình C/C++ chắc hẳn đều biết Code::Blocks IDE. Đó là một IDE chuyên dụng để lập trình C/C++ được rất nhiều lập trình viên trên thế giới sử dụng. Code::Blocks được viết bằng bộ thư viện wxWidgets, giao diện khá đẹp và thân thiện (theo suy nghĩ cá nhân mình thì vượt xa Dev-C++ và có thể sánh với Visual C++ trừ khoản thư viện MFC :D). Code::Blocks có thể sử dụng nhiều trình biên dịch như Mingw,Borland C++ 5.5, Watcom C ... và tích hợp sẵn các trình debug. Sau một thời gian dài không tung ra phiên bản mới (RC1) mà chỉ update từng phần trên forum của Code::Blocks, mới đây nhóm phát triển đã tung ra phiên bản hoàn toàn mới là Code::Blocks 8.02 (ý nhĩa là release tháng 2/2008, khá giống với Ubuntu nhỉ !? :D) với nhiều cải tiến đáng giá. Đây là sản phẩm hoàn toàn miễn phí và opensource theo giấy phép GPL v3.0. Chạy đa nền: Windows, Linux, MacOS.
Tại sao bạn lại không sử dụng một sản phẩm hoàn toàn miễn phí và chuyên nghiệp như Code::Blocks ? Hãy thử Code::Blocks và cảm nhận :D !
XIN NHẮC LẠI ĐÂY LÀ SẢN PHẨM HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ VÀ OPENSOURCE. Không phải ******** như Visual Studio của Microsoft :D ! (tôn trọng bản quyền của người ta tí nhe các bác :))
Trang chủ: http://www.codeblocks.org
Link download trực tiếp:
-Only IDE: http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/codeblocks/codeblocks-8.02-setup.exe
-IDE includes Mingw: http://jaist.dl.sourceforge.net/sourceforge/codeblocks/codeblocks-8.02mingw-setup.exe

i_love_IT
05-03-2008, 20:25
1 vote for code::block

thuongshoo
06-03-2008, 08:34
Làm biếng quá! Sẵn cho hỏi là IDE nó hỗ trợ sourcecode unicode chưa?

i_love_IT
06-03-2008, 10:26
Làm biếng quá! Sẵn cho hỏi là IDE nó hỗ trợ sourcecode unicode chưa?

Có hỗ trợ unicode

thuongshoo
06-03-2008, 10:59
Có hỗ trợ unicodevậy ngon rồi! nếu mà hỗ trợ bảng mã như notepad++ thì phải nói là tuyệt vời. :)

drnoxxx
06-03-2008, 21:58
Good IDE ! Trừ khoản sử dụng Mingw nên file thực thi hơi lớn, còn lại thì very good, debug tốt, logfile rõ ràng, IDE đẹp và thân thiện cấu hình dễ dàng ... Khuyên bạn nào đang có ý định học lập trình C/C++ nên dùng :) !

AnhTuanKB
06-03-2008, 22:15
Em, cho em 1 vé đi. Hihihi

nguyen.the.vinh
07-03-2008, 01:23
Bản chạy trên Linux chán chết!

whitepenguin
07-03-2008, 06:12
Không có khoản MFC thì bó chiếu rồi, thế còn C/C++ CLI thì sao .
Cho em hỏi nó có Intellisense như VC 2005 ko , Cho em hỏi cái nữa nó có Reourse Editor ko
Em dòm cái Screenshot ko thấy resource editor đâu .
Như vậy những thứ trên đây thiếu làm sao so sánh với VC được

thuongshoo
07-03-2008, 08:33
intellsen thì có, bản mới tui chưa xài nhưng bản cũ thì khả năng này cũng khá nhưng cũng chưa hơn VC

drnoxxx
07-03-2008, 17:14
Không có khoản MFC thì bó chiếu rồi, thế còn C/C++ CLI thì sao .
Cho em hỏi nó có Intellisense như VC 2005 ko , Cho em hỏi cái nữa nó có Reourse Editor ko
Em dòm cái Screenshot ko thấy resource editor đâu .
Như vậy những thứ trên đây thiếu làm sao so sánh với VC được

Bạn nên xem lại phần giới thiệu của bạn kia, ở đó có nói rằng Code::Blocks là cross flatform IDE vậy việc gì mà nó phải có MFC !? MFC là bộ thư viện lập trình có bản quyền của MS thì làm sao người khác có được !? Vả lại người ta có thể sử dụng các bộ thư viện khác, với người dùng windows thì họ có thể dùng wxWidgets, với người dùng Gnome thì họ có thể thoải mái với Gtk+, kẻ chuộng KDE có thể lập trình với Qt ... Xin nhấn mạnh một điều đây là Opensource n Free IDE với giấy phép GPL v3.0, bạn có thể sử dụng nó để viết các phần mềm nguồn đóng bản quyền cũng như phần mềm miễn phí nguồn mở một cách thoải mái mà không có vấn đề gì với bản quyền ! Tôi xin hỏi bạn vài câu: không biết visual studio 2005 trong máy tính của bạn là express hay professional, team ? nếu không phải là express thì có phải là bạn bỏ tiền ra mua hay ************** ? Nếu cài thêm plugin tôi dám đảm bảo là hơn vsc++ express (trừ .Net và MFC) ! Qua vài lời trên tôi khuyên bạn không nên phát biểu như vậy, nếu đang xài ************** thì bạn đừng lớn tiếng mà chê bai này nọ !

khaplienhoa
07-03-2008, 18:30
Lại một tên cuồng đồ nữa của GPL.

Không có khoản MFC thì bó chiếu rồi,Người ta vẫn có thể dùng được mà không cần VS nhưng chẳng ai muốn bị MS kiện cáo cả.

thế còn C/C++ CLI thì saoVB.NET với C++.NET chỉ có MS hỗ trợ thôi.

Cho em hỏi cái nữa nó có Reourse Editor koLấy cái Win SDK mà dùng.

whitepenguin
08-03-2008, 02:24
Bạn nên xem lại phần giới thiệu của bạn kia, ở đó có nói rằng Code::Blocks là cross flatform IDE vậy việc gì mà nó phải có MFC !? MFC là bộ thư viện lập trình có bản quyền của MS thì làm sao người khác có được !? Vả lại người ta có thể sử dụng các bộ thư viện khác, với người dùng windows thì họ có thể dùng wxWidgets, với người dùng Gnome thì họ có thể thoải mái với Gtk+, kẻ chuộng KDE có thể lập trình với Qt ... Xin nhấn mạnh một điều đây là Opensource n Free IDE với giấy phép GPL v3.0, bạn có thể sử dụng nó để viết các phần mềm nguồn đóng bản quyền cũng như phần mềm miễn phí nguồn mở một cách thoải mái mà không có vấn đề gì với bản quyền ! Tôi xin hỏi bạn vài câu: không biết visual studio 2005 trong máy tính của bạn là express hay professional, team ? nếu không phải là express thì có phải là bạn bỏ tiền ra mua hay ************************** ? Nếu cài thêm plugin tôi dám đảm bảo là hơn vsc++ express (trừ .Net và MFC) ! Qua vài lời trên tôi khuyên bạn không nên phát biểu như vậy, nếu đang xài ************************** thì bạn đừng lớn tiếng mà chê bai này nọ !

Trên kia là so sánh không hơn được VC , chứ đâu có thấy từ nào" chê bai" cái Code::Block của ông là dỏm đâu , ăn nói cho nó cẩn thận vào

Hok bik zì
08-03-2008, 12:12
Thôi thôi mấy bác cãi nhau làm gì cho mệt ! Cái này phải để cho người mới học C/C++ nhận xét. Mấy người bạn của em mới học C/C++ đều cho rằng Code::Blocks dễ xài, không phải tạo project, rồi workspace, rồi cấu hình này nọ phức tạp (không chơi .net nhé :D) ! Còn mấy anh chị có kinh nghiệm thì nói rằng Code::Blocks cài plugin thì cũng mạnh như VC++ vậy, thậm chí còn hơn (không chơi bản pro nhé :D !). Cũng như Eclipse chỉ là một IDE "rỗng", nếu cài thêm plugin thì so với NetBeans cũng không biết ai hơn ai đâu nhé ! (nhưng cá nhân em vẫn đề cao Netbeans hơn :lick:)

i_love_IT
08-03-2008, 12:33
Thôi thôi mấy bác cãi nhau làm gì cho mệt ! Cái này phải để cho người mới học C/C++ nhận xét. Mấy người bạn của em mới học C/C++ đều cho rằng Code::Blocks dễ xài, không phải tạo project, rồi workspace, rồi cấu hình này nọ phức tạp (không chơi .net nhé :D) ! Còn mấy anh chị có kinh nghiệm thì nói rằng Code::Blocks cài plugin thì cũng mạnh như VC++ vậy, thậm chí còn hơn (không chơi bản pro nhé :D !). Cũng như Eclipse chỉ là một IDE "rỗng", nếu cài thêm plugin thì so với NetBeans cũng không biết ai hơn ai đâu nhé ! (nhưng cá nhân em vẫn đề cao Netbeans hơn :lick:)

Code::Block không tạo project thì không debug được đâu.

Hok bik zì
08-03-2008, 13:36
Thì em chỉ nói là với những bạn mới học "Hello World !" console thui mừ, họ thì quan tâm gì đến debug ! :D

thanhnam46
23-03-2008, 10:38
chài hai link của bác ko bít zi cho e đêu ko down dc là seo ai down dc rùi up lại hộ e với :(

Hok bik zì
23-03-2008, 12:38
Mấy hôm nay server của SourceForge.net hình như có vấn đề, bình thường download ác lắm nhưng có lẽ bị trục trặc gì đó :( ! Thôi bạn chịu khó vào google kiếm link thử xem !

thanhnam46
23-03-2008, 14:04
thanks pác hông bít zi :D e refresh mấy lần lại down dc rùi :D nhưng hỏi các pác một chút là sao cùng một đoạn code của C khi e chạy trên môi trường TC 2.0 thì nó chạy tốt vậy mà khi import vào code blocks 8.02 thì nó lại báo lỗi mới đau chớ các bác chỉ e với e gà lém :D
cụ thể nó báo lỗi này nè : D:\TC\14.C|21|error: stray '\26' in program|
||=== Build finished: 1 errors, 0 warnings ===|
hoặc nếu dùng lệnh malloc mặc dù e đã khai báo thư viện allocc.h nhưng ở TC 2.0 thì chạy dc còn ở code::blocks nó báo
D:\C tu A den Z\COBAN\DNCHUOI.C|11|error: `malloc' was not declared in this scope|
||=== Build finished: 1 errors, 1 warnings ===|

Còn nữa ai có tài liệu hướng dẫn sử dùng cái code block này share e với :D tiếng ta thì càng tốt thanks :D

Hok bik zì
23-03-2008, 17:22
Àh trong Code::Blocks hay bất kì compiler 32 bit nào hiện nay như VC thì bạn phải sửa alloc.h --> stdlib.h
TC 2.0 quá cũ rồi, bạn không nên dùng nó nữa !

thanhnam46
23-03-2008, 23:12
lại cảm ơn pac hong bít gì lần nữa ( hix ko bít gì mà bít lắm thía :D) vậy
còn những thay đổi gì giữa code::block so với TC thì bác kể nốt hộ e dc hem :D hay bác có tài liệu gì về code::block share e với thanks

còn nữa ko hiểu sao khi soạn ct mình ko gõ dc dấu { hoặc } trong trình soạn thảo của cb nhờ ????

Hok bik zì
24-03-2008, 12:27
Code::Blocks và TC đều là IDE có tích hợp sẵn compiler và trình debug nhưng TC sử dụng compiler 16 bit cho Dos mà hiện nay cái này đã gần tuyệt chủng :D nên bạn không nên dùng nữa (TC không còn được Borland hỗ trợ), chỉ công việc lập trình nhúng cho chip người ta mới dùng thôi. Còn Code::Blocks sử dụng compiler MinGW là một compiler 32 bit có nguồn gốc từ compiler GCC của *nix, được cập nhật sửa lỗi thường xuyên. Và còn một điều nữa là MinGW hỗ trợ C/C++ chuẩn hoàn toàn nên sử dụng nó cho việc học lập trình là rất tốt, không như compiler VC của MS bị thêm quá nhiều thành phần so C/C++ chuẩn nên người học lập trình sẽ dễ bị nhầm tưởng !
Zìa tài liệu của Code::Blocks bạn có thể vào trang chủ để đọc, có điều toàn English nên cũng hơi ngán :D !
Còn lỗi {} thì mình bó tay, chưa bị lỗi đó bao giờ cả :( ! Không biết có bác nào ở đây bị lỗi như vậy không thì giúp bạn í với !

i_love_IT
24-03-2008, 15:25
lại cảm ơn pac hong bít gì lần nữa ( hix ko bít gì mà bít lắm thía :D)
còn nữa ko hiểu sao khi soạn ct mình ko gõ dc dấu { hoặc } trong trình soạn thảo của cb nhờ ????

Tắt bộ gõ tiếng việt chưa bạn

thanhnam46
24-03-2008, 23:03
thanks ko bít gì và love it nha các pác đúng là pro :D

Hok bik zì
14-04-2008, 17:21
Đã có update patch 2 khá ổn định cho Mac OS X. Bác nào là thần dân của Mac download zìa xài thử !

hailuanon
19-04-2008, 11:55
Chương trình này hay lắm, rất thích hợp với trình độ Hello World! của em, viết code rồi Run rất tiện!

Hok bik zì
19-04-2008, 13:15
hehe không chỉ cho newbie đâu ! Mấy tay pro C/C++ bên www.congdongcviet.com cũng chơi cái này nhiều lắm ! Nhất là ông mod RootRok.
Cái này xài tiện, windows/linux/mac chơi tuốt. Lúc trước trên linux me hay xài Anjuta nhưng từ ngày biết Code::Blocks là chuyển qua hẳn.
Chừng nào bác thử vọc Qt+Code::Blocks xem, phê vãi :D, Code::Blocks hỗ trợ nhắc lệnh cũng khá lắm, cũng chẳng thua Visual Studio là bao !

toto87
19-04-2008, 17:12
tai sao minh bo 1 chuong trinh don gian vao ma no chay khong duoc nhi? ko biet sai o dau nua

Hok bik zì
19-04-2008, 18:40
Bạn cho mình xem lỗi nào !

calme1202
27-05-2008, 11:25
#include <iostream.h>
#include <fstream.h>
nè trong code block có hai thư viện nè không ! sao mình chạy báo lỗi !

Hok bik zì
27-05-2008, 11:43
bạn bỏ .h đi là okie !

calme1202
27-05-2008, 12:29
#include <iostream>
#include <fstream>
#include <conio>
#include <stdlib>
int main()
{
cout << "thu chay xem the nao nhe ";
getch();
return 1;
}

hay

#include <iostream.h>
#include <fstream.h>
#include <conio.h>
#include <stdlib.h>
int main()
{
cout << "thu chay xem the nao nhe ";
getch();
return 1;
}

thì đều báo lỗi thế nè hết
H:\BORLANDC\BIN\Untitled1.c|2|iostream: No such file or directory|
vậy nghĩa là nó cần liên kết đến thư viên borlandc mình cài trên ổ H ah
nhưng mà không được ah !
sửa lỗi này sao giờ ! chỉ mình với ! mới dùng code block lần đầu tiên

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nè mình vủa thử đặt lại tên là vidu.cpp thì được nhưng có điều khi đó nó liên kết đến thư viện của borlandc mà mình cài trước đó thì phải !

vậy có phải bác code block chuyên tìm ra thư viện của các compliete khác rùi dịch không???

Hok bik zì
27-05-2008, 15:18
Lúc mới khởi động C::B lần đầu tiên nó sẽ detect các compiler có trong máy rồi hiện ra một cái bảng cho mình chọn default compiler. Nếu bạn download bản full thì nó sẽ detect ra mingw và borland của bạn. Bạn chọn một trong 2 cái đó làm default compiler.
Nếu bạn chọn mingw sẽ không có các lib,header như conio.h,alloc.h ... vì mingw theo chuẩn. Còn borland thì sẽ có thêm các thư viện đó. Nếu C::B không tìm ra các lih, header ... thì bạn có thể vào configure để trỏ đến thư mục chứa các lib đó, rất dễ làm và thân thiện :)

calme1202
27-05-2008, 15:25
tuyệt quá ! thanks cậu ! nè vậy nếu tớ muốn tăng thêm thư viện cho nó ! down về chẳng hạn thì cứ nhét vô một chỗ trong ổ rùi configure trở đến thư viện đó có được không ! hỏi thêm chút chút!:D

Hok bik zì
27-05-2008, 15:40
Mình chưa thử như vậy nhưng lúc trước mình có thử với các thư viện CrossPlatform như Qt và wxWidgets, trỏ đến các thư mục chứa lib,header,obj ... đó và vẫn dịch rất tốt !

calme1202
29-05-2008, 12:41
thấy cậu hay dùng mã nguồn mở nên chắc bạn thọa linux lắm ah !
chỉ mình dùng compliete nào trong linux fedora 8 để lập trình c++ là tốt nhất ! ah mình cần thư viện đồ họa tốt tốt nữa ! hihi có sách mà sách hướng dẫn tiếng việt thì càng tốt ! merci avant !

Hok bik zì
29-05-2008, 20:48
Thực ra mình cũng mới chuyển sang dùng linux cách đây không lâu, trong máy mình vẫn cài windows và linux song song, chưa bỏ hẳn được windows :emlaugh: ! Máy của mình là windows và office bản quyền từ lúc mua máy nên cũng không nỡ bỏ :no: !
Thư viện đồ họa tạo GUI trong linux có rất nhiều, có những cái thuần *.nix như gtk,gkt+ ... hay crossplatform như qt, wxwidgets ... bạn có thể tham khảo thêm để chọn những cái cảm thấy phù hợp.
Còn khoản sách thì phải thừa nhận các sách viết về linux và lập trình trên linux không nhiều bằng windows :no: .Hiện nay mình thấy có một cuốn rất hay dạy lập trình cơ bản trên linux là cuốn "Lập trình linux" của Nguyễn Phương Lan - Hoàng Đức Hải. Có bán ở các nhà sách 78000vnđ lol. Cuốn này được dịch từ bản tiếng Anh là "Beginning Linux Programming", bạn có thể download cuốn này trong www.ebook4u.vn :)

calme1202
30-05-2008, 03:17
hầy thank thank ! có cũng có cuốn đó mừ ! ;)

thjchg4me
27-06-2008, 07:55
Down về dùng thử đã.
Cái này có dễ sữ dụng ko?

Cho em hướng dẫn sử dụng.
Viết trên ko biết làm sao cho nó chạy
Ctrl F10 hay E9 cũng chẳng thấy màn hình xuất ở đâu cả?
Bày em với. :((

coder_gate
28-06-2008, 07:16
http://totnhatvietnam.com/showthread.php?t=592
calmen cậu vào đây để xem hướng dẫn bằng hình ảnh đi

phantom2701
28-06-2008, 14:18
giúp mình với mình thử chạy một chương trình đơn giản :
#include<iostream>
int main()
{
cout<<"Hello ";
getch();
return 0;
}
khi chạy lại báo lỗi error: `cout' was not declared in this scope
nghĩa là thế nào???
mÌnh sai ở chỗ nào à

anhtinhnet
28-06-2008, 14:34
hình như chưa khai báo biến count thì phải

phantom2701
28-06-2008, 15:08
vậy phải làm như thế nào

Hok bik zì
28-06-2008, 16:15
giúp mình với mình thử chạy một chương trình đơn giản :
#include<iostream>
int main()
{
cout<<"Hello ";
getch();
return 0;
}
khi chạy lại báo lỗi error: `cout' was not declared in this scope
nghĩa là thế nào???
mÌnh sai ở chỗ nào à

1. Nếu bạn dùng GCC là default compiler trong Code::Blocks thì nó không chấp nhận getch(). Vì GCC theo chuẩn, trong chuẩn không có getch(), hàm này chỉ có trong một số compiler như Borland. Có nhiều cách để Code::Blocks chấp nhận hàm này nhưng cách dễ nhất là download Borland C compiler 5.5, cài đặt và để Code::Blocks tự động detect compiler này, nếu không bạn hãy configure thủ công, link đến các lib,header,obj ... của Borland.

2. Bạn đã bị ảnh hưởng nặng cách khai báo, câu lệnh của Borland. Đó là cách khai báo, sử dụng hàm không theo chuẩn. Trong Borland bạn có thể viết trống không

cout << "xyz...";

nhưng GCC không chấp nhận (kể cả Visual Studio cũng vậy). Để sửa lỗi bạn có 2 cách :

Cách 1: Nêu rõ cả namespace của đối tượng cout

std::cout << "xyz...";

Cách 2: Khai báo trước namespace sẽ sử dụng

#include <iostream>
using std::cout;

int main(void)
{
cout << "xyz...";
return 0;
}

geany
30-06-2008, 16:27
Code::Blocks tuyệt quá :w00t: ! Có cả minigame để xả stress khi coding mệt :w00t:

mr.tiger
08-07-2008, 10:20
Vote 1 phiếu nữa nè. Nếu để code C/C++ thuần cross-platform thì CB là nhất.

mavuong_tangthu_
11-07-2008, 20:20
Mình down cái này về rồi nhưng mà chưa biết cách dùng nên không biết phải dùng thế nào. Ví dụ như muốn viết một chương trình mới thì làm thế nào rồi cho chạy ra sao. Có gì thì gửi mail cho mình nha: xuanmaibk@yahoo.com
Xin cảm ơn.

gameonline
07-09-2008, 23:22
Những ai có kinh nghiệm lập trình C/C++ chắc hẳn đều biết Code::Blocks IDE. Đó là một IDE chuyên dụng để lập trình C/C++ được rất nhiều lập trình viên trên thế giới sử dụng. Code::Blocks được viết bằng bộ thư viện wxWidgets, giao diện khá đẹp và thân thiện (theo suy nghĩ cá nhân mình thì vượt xa Dev-C++ và có thể sánh với Visual C++ trừ khoản thư viện MFC :D). Code::Blocks có thể sử dụng nhiều trình biên dịch như Mingw,Borland C++ 5.5, Watcom C ... và tích hợp sẵn các trình debug. Sau một thời gian dài không tung ra phiên bản mới (RC1) mà chỉ update từng phần trên forum của Code::Blocks, mới đây nhóm phát triển đã tung ra phiên bản hoàn toàn mới là Code::Blocks 8.02 (ý nhĩa là release tháng 2/2008, khá giống với Ubuntu nhỉ !? :D) với nhiều cải tiến đáng giá. Đây là sản phẩm hoàn toàn miễn phí và opensource theo giấy phép GPL v3.0. Chạy đa nền: Windows, Linux, MacOS.
Tại sao bạn lại không sử dụng một sản phẩm hoàn toàn miễn phí và chuyên nghiệp như Code::Blocks ? Hãy thử Code::Blocks và cảm nhận :D !
XIN NHẮC LẠI ĐÂY LÀ SẢN PHẨM HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ VÀ OPENSOURCE. Không phải ************** như Visual Studio của Microsoft :D ! (tôn trọng bản quyền của người ta tí nhe các bác :))
Link download trực tiếp:
-Only IDE: http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/codeblocks/codeblocks-8.02-setup.exe
-IDE includes Mingw: http://jaist.dl.sourceforge.net/sourceforge/codeblocks/codeblocks-8.02mingw-setup.exe

mình cứ sài tubor C++ 3.0 vừa nhẹ
dễ sử dụng lại đẹp về giao diện nữa
8d cho loại này

Mr.Chu
01-11-2008, 22:28
mình cứ sài tubor C++ 3.0 vừa nhẹ
dễ sử dụng lại đẹp về giao diện nữa
8d cho loại này

Người nào nói Turbo C++ đẹp thì chắc phải xem lại con mắt thẩm mĩ :lick:
TC là compiler 16 bit, windows phải tạo virtual dos nên hao tài nguyên còn dữ dội hơn nữa :lick:

Thêm 1 vote cho Code::Blocks ;) Kết nhất là cái khoản detect compiler và liên kết thư viện cực tốt. Interface thân thiện dễ dùng !

Hok bik zì
01-11-2008, 23:05
Lâu lắm rồi mới lại thấy cái topic này lol
Để mấy bữa nữa giới thiệu thêm vài cái IDE nguồn mở, tha hồ cho các bác lựa chọn lol

monster0706
15-02-2009, 17:46
C-free thì sao ?! tôi đã dùng qua cả c::b và cfree, đều rất tốt, rất đáng dùng, nhất là khi c::b là opensource. tuy nhiên hiện tại tôi chỉ cfree và cao hơn là vs.

FeS
15-02-2009, 20:27
C-free thì sao ?! tôi đã dùng qua cả c::b và cfree, đều rất tốt, rất đáng dùng, nhất là khi c::b là opensource. tuy nhiên hiện tại tôi chỉ cfree và cao hơn là vs.

C-Free là phần mềm thương mại, giá khoảng 40$, bác thích thì mua ;)

thuongshoo
16-02-2009, 00:29
gần đây có bạn nào giới thiệu code lite! xài thử mới biết! thằng này ăn ram với cpu rất ghê! mong là bản sắp tới sẽ giải quyết vụ này!

mà dòm tới dòm tui thì hình như chưa có đứa nào viết bằng C/C++ mà lại hơn Eclipse. Giao diện của code lite vẫn xấu như code block

Hok bik zì
16-02-2009, 06:42
Eclipse CDT dùng cũng được nhưng khởi động chậm chạp quá :bored:
Máy ở nhà 2GB ram mà mất một lúc mới khởi động xong Eclipse :emlaugh: Khởi động xong là mất vài trăm MB ram :emlaugh:

monster0706
16-02-2009, 13:47
- từ ngày trước, khi đc học coding, đa số các tài liệu (cũ) điều biên soạn theo các thư viện của borland, hiện nay rất nhiều nơi sử dụng để đào tạo. có 1 chuyện rất hay thế này,bạn tôi học đến năm t5 rồi, tôi hỏi có biết GNU C/C++, GCC, G77..etc là j kô >> lắc, mà trong khi nó đang làm ở fsoft, code rất tốt, và từ trc đến h chỉ biết borland. như vậy là ngộ nhận, và có thể trách là ko chịu tìm hiểu các luồng thông tin. tôi vd như vậy là để nói về cách dạy, các tài liệu học tập ở nước mih, ở đây là ngay ở BKHN. và tôi cũng là 1 trường hợp "ngộ nhận" như thế từ ngày mới học. đến khi biết đến GNU thì đã fai điều chỉnh rất nhiều. Lý do tôi chọn CFree (kô quan tâm chuyện license) là vì thế, cùng các compiler như bcc5.5, thì khi code trên cfree , tính tuơng thích với cách code cũ rất tốt, chạy ngon lành, nhưng cũng với compiler bcc5.5 đó khi chạy trên c::b thì kô đc. cho nên bạn nào mới làm quen với GNU và vẫn dùng borland ở trường thì nên dùng Cfree. khi nào thuộc bài rồi thì C::B hay kô thì tùy. hơn nữa tính năng references trên Cfree cũng hỗ trợ sẵn và rất tốt. chuơng trình dịch nhanh hơn, file .exe nhỏ hơn, c free sử dụng kỹ thuật gọi là Intelligence Input (gần giống với công nghệ Intellisense của Microsoft) cho phép nhanh chóng chèn các đoạn mã lệnh theo kiểu nhắc lệnh và các đoạn mã template vào file đang làm việc.
- eclipse để học cũng tốt, nhg đúng là chạy chậm, để đơn thuần học C/C++ thì dùng Cfree hoặc C:B thôi. tôi dùng eclipse cho java, hỗ trợ rất nhiều plugin hay,dễ config, kô cài đặt...nhg vẫn còn nhẹ nhàng hơn netbeans chán ^^ netbeans nặng như heo, còn tháy chậm hơn cả VS9 ^^

Hok bik zì
16-02-2009, 15:14
CF hay CB cũng như nhau chỉ khác là 1 cái là hàng thương mại, tính năng nhiều hơn còn lại thì cả 2 đều MinGW và GDB mặc định.
Còn tôi thì lại thấy NetBeans nhanh hơn Eclipse nhiều lol. Lập trình J2EE sử dụng Eclipse 3.4.1 thấy chạy chậm rì rì :bored:, NetBeans nhanh hơn đáng kể !

Ở đây tôi đã đóng gói sẵn MinGW + GDB bản mới nhất, ai thích thì dùng : http://www.ddth.com/showthread.php?t=239457

thuongshoo
16-02-2009, 19:36
thiệt tình thì tui lập trình c cho qnx, dùng ide là momentices . Cái này gốc là eclipse. Đúng là mỗi lần chạy nó ăn mấy trăm MB. Nhất là khi mở help. Cái help của nó cũng chơi java luôn!

Máy tui là p4 siêu phân luồng, 1GB RAM. Tui thấy ngoại trừ lập trình hello world thôi! chứ còn vô dự án thì thường code rất nhiều! rồi đẻ ra cái cmmi, unit test khỉ mốc, code debug nhiều hơn code chính. Khi đó cần 1 IDE, cần 1 sự hỗ trợ. Nếu không lấy sức heo ra mà làm.

máy ở nhà tui thì là p4 socket 478 thôi! mới cài ht pic. thằng này cũng xài eclipse. Không biết nó chỉnh sửa gì mà cũng nhẹ lắm! không tới nỗi nặng. Máy ở nhà thì chỉ có 512MB thôi đó! ata 100 thôi!

lqkhoi
17-02-2009, 08:23
Chú thuongshoo có tiền hoặc dũng cảm xài hàng phi pháp :) thì xài thử Source Insight. Đây là 1 IDE cực mạnh nhưng rất ít người biết vì toàn bán cho company license và toàn đại gia xài. Nó tốt đến mức độ bây giờ nó cứ ngồi chơi bán software dài dài còn version thì chỉ fix bug không thèm thêm nhiều tính năng nào nữa hết.

1 project khoảng 10K files, nó parse trong vòng 2 phút trên 1 máy Dual Core. Nếu thích thì chơi thử 30 ngày đi rồi tớ đưa cái số tớ mua cho xài chơi.

monster0706
17-02-2009, 16:44
Source Insight is used at many important technology companies, including:

Microsoft
Intuit
Samsung
IBM
Ericsson
Novell
Motorola
Sony
Cisco
AMD
Symantec
Philips
Raytheon
Adobe
Siemens
HP
LG Electronics
Robert Bosch GmbH
Enterasys
Nokia

:|

Hok bik zì
17-02-2009, 16:50
Thằng này tốt đến vậy sao :|
Xem cái list thì thấy toàn mấy công ty to đầu sử dụng :|

lenguyenthanh
17-02-2009, 17:46
C thì dùng borland
C++ dùng dev-c++
Java thì dùng eclipse
hết

lqkhoi
17-02-2009, 17:51
Chú Hổng bít gì cứ tưởng tượng version của nó từ 3.50.0038 lên 3.50.0054 trong vòng từ năm 2004 đến 2007 và từ 1 năm nay nó không thèm có bản mới luôn là đủ hiểu :).

Nó cũng không chấp nhất các chú nhà nghèo xài lậu (chắc ăn tiền toàn mấy thằng mập đủ sướng) nên cái mã số của nó chẳng bao giờ hết hạn và nhập bao nhiêu máy cũng được.

Đôi khi không phải lúc nào nhiều tính năng cũng hay mà quan trọng là tính năng đó có cần thiết hay không? Và quan trọng nhất là phải thật ổn định.

Nội công ty tớ cúng tiền cho nó chắc cũng không biết bao nhiêu mà kể (vài ngàn license). Và giờ với Project chừng 10K files chỉ cần nó và Notepad++ là đủ.

Hok bik zì
17-02-2009, 17:51
Khủng thiệt :buck:
Chắc em phải thử bộ trial của nó xem sao lol

thuongshoo
17-02-2009, 20:29
hơ hớ! ghê quá! tui đang down xài thử nè! :D
cảm ơn Mr Lqkhoi nhiều nhiều! :D

thanh_toan_88
20-02-2009, 13:42
các bạn ơi! cho mình hỏi chút, cái phần mềm này nó có ebock dạy = tiếng việt ko? chỉ hộ mình với. mình cảm ơn trước nhe!^^

giang_kg
21-04-2009, 09:10
Tui đang sử dụng cái này.
http://www.ziddu.com/download/4388357/Dev-CppPortable_4.9.9.2_Revision_4.paf.exe.html
sài tốt, cần thêm phần mềm gì thì tui up lên cho.

Vui365
21-04-2009, 16:09
Tôi dùng thử Source Insight (cracked) rồi nhưng chưa phát hiện ra nhiều cái hay ngoại trừ hightlight source dễ nhìn, parse code nhanh. Các bạn có thể share một ít tính năng hữu ích của nó không? Nó nhắc code không được nhạy lắm, có lẽ vì tôi chưa biết cấu hình.

lqkhoi
21-04-2009, 17:20
Tôi dùng thử Source Insight (cracked) rồi nhưng chưa phát hiện ra nhiều cái hay ngoại trừ hightlight source dễ nhìn, parse code nhanh. Các bạn có thể share một ít tính năng hữu ích của nó không? Nó nhắc code không được nhạy lắm, có lẽ vì tôi chưa biết cấu hình.

Project bạn có bao nhiêu files? 10K? Tôi có một số project khoảng 100K files. Và Source Insight mất khoảng 5 phút để parse all. Và hao rất ít mem.

Nó cũng có 1 cái Context window và Relation Window rất quan trọng nếu anh muốn biết nhanh cái highlight đó thực sự nó là cái gì và mối liên quan với các thứ xung quanh.

Nói chung có nhiều thứ nhưng thứ mạnh nhất là searching 1 phần tử trong project đó với tốc độ nhanh mà tôi chưa thấy 1 IDE nào sánh được.

Nói chung hiện tại tôi dùng nó để check code và relation. Còn viết code thì tôi viết trên Notepad++ :), bạn đừng cười Notepad++ có rất nhiều thứ mà tôi rất thích. Và 2 cái này đối với tôi đủ để xài ít nhất đối với tôi.

actionvl
08-12-2009, 23:32
XIN NHẮC LẠI ĐÂY LÀ SẢN PHẨM HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ VÀ OPENSOURCE. Không phải ******** như Visual Studio của Microsoft :D ! (tôn trọng bản quyền của người ta tí nhe các bác :))
Link download trực tiếp:

cái nà viết thì hay và chỉ xài được từ vista trở về trứoc thôi. chứ em xài win 7 không tài nào chạy được. pó tay rồi. nan wwa. thất vọng về một phần mềm!

truclinh712411
03-09-2010, 09:43
cho mình xin phần mền c++ với, chương trình bên may mình bị hư rồi
ai có xin gửi cho minh qua truclinh_712411@yahoo.com.vn