PDA

View Full Version : [tutor] CÁch TẠo Slideshow VỚi Ez Cd Creator 6.

Slash
22-05-2003, 22:10
Các bạn thân mến.
Tôi nhận lời bạn Chungsem viết lại tuto này, trong bài mới tôi có sử dụng các hình và chú thích trước đó và thêm vào đôi chút. Một lần nữa xin cảm ơn bạn Chung.

Ta bắt đầu nhé, khi mới khởi động, chương trình sẽ có hai giao diện, một là phần rút gọn để gọi các chức năng chính và phần đc gọi ra như hinh1. Các chương trình bên trong gồm có : copy đĩa, biên tập nhạc, biên tập film, và chương trình ghi đĩa khác.

Slash
22-05-2003, 23:08
Trong hình này bạn Chung đã giới thiệu đầy đủ các chức năng chương trình. Néu bạn cần làm gì thì cứ theo chức năng trên thanh menu mà gọi ra, chương trình đã đặt sẵn hầu như tất cả, bạn ko cần phải chọn lại ,mà chỉ kỉêm tra cũng đc. Mọi sử dụng công cụ đều có thể thực hiện đc bằng chuột "kéo-thả", rất dễ dàng.

Slash
22-05-2003, 23:16
Các bạn chú ý đến chú giải chữ xanh vì tạo thêm các hiệu ứng cho phim như chèn âm thanh thời gian hiện hình.

Slash
22-05-2003, 23:27
Sau khi đã chọn xong nhạc và hình cho đĩa VCD show của mình, bạn có thể đưa thêm kỹ xảo vào hay thay đổi menu của VCD như hình đây. Chỉ cần "kéo-thả" là xong. Khi hoàn tất công việc, click vào Icon "Burn" và ghi đĩa. Mọi việc chỉ đơn giản có vậy thôi.

chungsem
23-05-2003, 10:05
Dear Slash,
cảm ơn bạn nhiều, mình xin tranh thủ bổ xung thêm 1 chút nhé: để tạo thêm các hiệu ứng cho VCD chèn nhạc, đặt thời gian hiện ảnh thì bấm phải chuột vào nơi chỏ của chữ xanh lá cây

chungsem
23-05-2003, 10:10
Đặt hình nền-background cho menu trước khi viết text cho menu thì đỡ phải viết lại

chungsem
23-05-2003, 10:11
Viết text cho menu

chungsem
23-05-2003, 10:15
Khi định dạng đĩa VCD , SVCD hay DVD thì sẽ hiện thanh hiển thị dung lưọng và sử dụng đĩa.
Hiệu ứng chuyển cảnh có thể dùng bấm chuột phải như trên (nhưng sẽ tự động tạo hiệu ứng chuyển cảnh) nếu muốn tự chọn thì kéo thả

chungsem
23-05-2003, 10:18
Xem trước khi in đĩa, xem xong chỉ cần tăt ứng dụng xem là trở về cửa sổ ban đầu. Và in đĩa

chungsem
23-05-2003, 10:25
Có thể lưu ngay trên đĩa VCD này các file ảnh gốc mà tạo ra phim này nên đĩa này vừa là đĩa VCD vừa là đĩa dữ liệu ảnh (nhưng chú ý dung lượng của đĩa khi muốn xử lý việc này)
Xin lần nữa cảm ơn Slash, mình tải về từ kho yahoo của bạn nhưng không mở để cài đc vì báo lỗi nên minh phải sử dụng Snap dùng thử 30 ngày từ web của họ, Tranh thủ đc một lúc, lại phải đi cầy cuốc đây chào các bạn nhé

chungsem
27-05-2003, 16:16
Dear các bạn, Như đã giới thiệu về EC 6.0 để tạo đĩa thì mình hơi buồn ở phần mềm này là khi tạo đĩa slider ảnh thì chèn tiềng vô thì khi xem mới hay được nhưng dở một nỗi là attach audio được 1 file thôi, trong khi ảnh nhiều nên xem chưa hết ảnh mà nhạc tắt mất , VD: một file nhạc mp3 dài khoảng 3 phút (tức khoảng 180 giấy nếu hiện ảnh với thời gian 3 giây 1 ảnh thì chỉ vừa với khoảng dưới 60 ảnh cón nhiều hơn là thành phim câm rồi). Bởi vậy mình có câu hỏi nhờ các bạn giúp là nối các file audio thành 1 file được không và dùng phần mềm nào ? Xin cảm ơn sự chỉ giáo của các bạn

Slash
28-05-2003, 07:36
Chào Chungsem và các bạn.
Slash đã thử dung VG4 để làm VCD slideshow và cho kết quả mỹ mãn. Slideshow thực chất cũng là một đoạn film Mpeg, chỉ có điều là hình không chuyển động đc như phim thường thôi. Chính vì vậy mà Slash mới dùng VG4. Khi dùng VG4, ta có lợi là có thể tuỳ ý biên tập, cho phép các ảnh trình diễn với thời gian khác nhau, trong khi Roxio chỉ cho phép 15sec. Lý do thứ hai để Slash dùng Vegas là vì Roxio ko tiện lợi khi lồng nhạc vào, có thể nói là bất tiện, trong khi đó với VG, bạn có thể cắt ghép nhạc trên Timeline tuỳ ý của mình. Độ dài của của mỗi ảnh cũng vậy, chỉ cần dùng nút "Kéo", kéo dài hình ra tuỳ ý, kỹ xảo chuyển cảnh và phụ đề của VG thì Roxio thua luôn rồi. Slash thấy làm slideshow bằng VG dễ dàng điều khiển, tạo nhạc mà không bị gò bó chút nào.
Đáng tiếc là máy tính của Slash bị virus, bài tuto này đành phải gác lại chưa đưa lên cho mọi người tham khảo đc, Slash ko biết làm gì hơn nữa. Hẹn gặp lại mọi người sau nhé, tạm biệt.

chungsem
28-05-2003, 10:24
Dear slash và các bạn,
Bạn đã nói chính xác về EC vì nó chỉ là tạo đĩa thôi không dùng biên tập được, do đó trước kia mình dùng UVS chèn các ảnh vào nhưng UVS rất tệ khi chuyển sang file mpeg và từ đó tạo đĩa VCD thì slider tồi không buồn nhắc lại, đối với VG thì rất chuẩn như bạn đã nêu nhưng có một điểm là khi có một bộ ảnh khoảng vài trăm ảnh và muốn tạo đĩa VCD slider thì cần tạo đĩa đơn giản hơn VG (tất nhiên có thời gian tỉa tót cho từng cái thì không gì hơn nhưng nếu với 1 ảnh mà chỉ mất vài phút thôi thì mất mấy ngày rồi) Do đó khi xử lý hiệu chỉnh ảnh (với ảnh nào thấy cần làm thôi ) thì dùng các phần mềm về ảnh sau đó lưu lại thì đỡ tốn công hơn. Chính vì vậy việc chèn kỹ xảo chuyển ảnh của EC có cái hay (tuy không có nhiều mẫu) nhưng có thể đặt tự động cho tất cả luôn, tương tự như thời gian hiện hình cũng vậy (dở là chỉ tối đa 15 giây như slash nêu). Do đó nếu các bạn có ít ảnh và có thời gian xử lý thì dùng VG sẽ có slider hoàn hảo theo ý mình nhưng quá nhiều ảnh không xử lý hết được thì đành phải dùng trực tiếp với EC thôi. Và cách khắc phục khi chèn âm thanh là phải có 1 file audio có độ dài tương ứng (hoặc dài hơn) với cả slider và mình đã dùng soundforge để mở các file nhạc sau có copy và dán với nhau thành 1 file dài theo thời gian mà mình muốn. Việc này tính toán hơi thủ công một chút, VD: có khoảng 200 ảnh hiện hình khoảng 6 giây, độ dài của slider khoảng 1200 giây=20 phút, như vậy chỉ cần cắt dán 5-6 bản nhạc thành 1 file mp3 là ổn và chỉ chèn vô là xong. Thân

heoconnho
28-05-2003, 10:52
vậy các đầu đĩa VCD có xem được không vậy và load nó ở đâu

Slash
28-05-2003, 12:20
Hi Chungsem.
Slash đồng ý hoàn toàn với bạn, quả là hôm Slash làm khoảng 20 ảnh và ngồi tỉa tót cũng hơi lâu thật, nhưng đc cái rất ưng ý, ko chê vào đâu đc, khi xem trên TV ảnh ko bị rung chút nào.
Tuần trước Slash làm ảnh nên tiện tay kéo về đủ các chương trình như Ulead Photo Impact, DVD Picture Show, Proshow, CD Creator Platinum, rồi test luôn xem cái nào cho chất lượng cao nhất. Slash có ghi lại nhưng tiếc là máy bị virus nên mất hết dữ liệu, bây giờ chỉ còn nhớ đc chút ít thôi. Trong các chương trình tạo slideshow, CD Creator đạt kết quả tốt nhất về thời gian cũng như chất lượng, sau đó đến Ulead và cuối cùng là Proshow. Hình ảnh của CD Creator nét, ko bị rung, Ulead cho kết quả tốt gần như CD Creator (9/10), Proshow tuy có dễ dàng điều khiển nhưng hình ko sắc nét đc như hai chương trình trên.
Lồng nhạc là vấn đề đau đầu nhất, tất cả các chương trình đều ko có Timeline cho audio, nên khó điều chỉnh. Như bạn Chung đã nói, Slash cũng phải ngồi tính xem tổng cộng thời gian là bao nhiêu, rồi biên tập nhạc riêng, sau đó mới đưa vào ghép với hình, quả là mệt.
Kỹ xảo chuyển cảnh của Ulead là kém nhất, mò mãi mà ko ra đc cách đưa các kỹ xảo khác nhau vào, Ulead chỉ cho đưa một kiểu kỹ xảo áp dụng cho tất cả các hình. Với CD Creator và Proshow thì dễ dàng hơn, ta có thể chọn kỹ xảo tuỳ ý.
Trên đây Slash chỉ mô tả lại đc đôi chút thôi, nếu các bạn có thể thử làm show với các phần mềm khác nhau thì chúng ta cùng trao đổi thêm. Rất mong nhận đc sự đóng góp của các bạn, tạm biệt.

chungsem
28-05-2003, 14:17
Daer Slash và các bạn,
Vấn đề quan tâm là các đầu đĩa có đọc được VCD này không, thì dùng EC 6.0 tạo đĩa VCD thì mình đã thử trên 2 đầu DVD là Pioneer (xịn), đầu DVD Tầu (cà tàng) nội địa và 1 đầu VCD đều xem ngon lành trong khi đó với NERO thì đầu Tầu không thèm nhận.
Còn vì sao mình lại dùng phần phềm biên tập video chứ không dùng biên tập ảnh ; vì khi quay video đôi khi mình lại chớp vài ảnh riêng (dù rằng có thể dùng capture ảnh trên video đc,nhưng ảnh chụp và ảnh từ video có những đặc điểm khác nhau về bố cục) do đó khi tạo 1 VCD có cả video lẫn slider ảnh thì thú vị hơn (ngay cả một số máy ảnh cũng có thể quay video ngắn). Minh đã dùnh VG để nối các đoạn video ngắn với nhau xử lý sáng tối, màu sắc, text .. thật tuyệt vì khi chuyển file AVI chất lượng vẫn ko giảm và xem đĩa VCD không chê vào đâu đươc, phần Ulead PI kỹ xảo dở như bạn Slash đã nhưng UVS thì lại rất nhiều (hình dưới)

N1N
03-09-2003, 23:39
Hi Slash,

Những picture bạn attachment I couldn't view it. Could you take a double checked on it. Thanks!

Slash
20-09-2003, 06:06
Hi.
Cac hinh ma Slash attach vao tutorial hien ko con cai nao vi khi dien dan chuyen host da bi mat het. Slash cung ko luu cac tutorial lai, khi lam xong minh xoa luon roi.
To Chungsem : chuc ban luon vui ve. Than.

behung
26-04-2004, 07:35
download cái phần mềm đó ở đâu vậy ? Cd Creator 6

haimiennam
07-11-2004, 13:30
bác chỉ luôn đường dẫn downloadm cái Cd Creator 6 đi cả ***** nữa nhé
,file ***** của bác cho không dow được,em đã thử tìm trên mạng nhưng không dow được .nghe bác giới thiệu hay quá nhưng không có nó đễ làm thì bực lám

supham
14-12-2004, 17:04
chương trình này sử dung cũng tạm.nhưng mà ảnh bị phóng to quá nên bị nhòe.có ai biết cách khắc phục không dzay? ảnh kích thước bao nhiêu thì vẫn dzậy,nếu có thay dổi thì in it thôi.

sgntt2004
28-12-2004, 03:18
các đại ca ơi làm ơn chỉ dum em down soft EZ CD creator 6 ở đâu vậy giúp em với cảm ơn nhiều

tinhthelong
11-09-2005, 03:58
các đại ca ơi làm ơn chỉ dum em down soft EZ CD creator 6 ở đâu vậy giúp em với cảm ơn nhiều

Mình cũng đang kiếm cái soft EZ CD creator 6 hoài mà ko có,ra ngoài cửa hàng bán đĩa kiếm cũng ko có,ai có cái soft này share cho mọi người dùng với.