PDA

View Full Version : [Q] Help me! Help me!!!!!

unechatprospere
22-05-2003, 19:03
Hi các bạn,
Máy của mình đang dùng là Pen III, Ram 128 (2), Windows server 2000, HDD 20G (cũng không đến nỗi tồi phải ko?) nhưng gần đây nó chạy chuối quá.
Các bạn chỉ dùm mình cách cải thiện nó được không? Mình cần nâng cấp nó lên hay làm như thế nào đây?
Giúp mình với nhé.
Thank so much! :)

Ghost1982
23-05-2003, 07:12
Pen III ?, Card màn hình ? nâng cấp phần cứng thì sang Box phần cứng mà hỏi.

Tony
23-05-2003, 07:46
PC chạy chuối là chuối như thế nào mới được? chậm rì rì hay là Windows hay dở chứng?.. nhưng máy nhà sao lại cài Win server thế. Ít tốn kém nhất thì mua thêm RAM nhé, 3x128 thì vừa đủ. PIII thì cũng đâu tệ nhỉ. Windows nếu bị lỗi cũng phiền lắm, nên backup lại hết các dữ liệu cần thiết rồi cleanup cho nó vậy (format). nhưng ở nhà thì cài windows 2000 Professional hay XP chứ, nghĩ lại xem nhé...

unechatprospere
23-05-2003, 09:03
Tony ơi, cảm ơn bạn nhé! PC của mình chạy chuối thật đó (nó chậm rì rì), hầu như tuần nào mình cũng phải ghost lại, bực mình muốn đập luôn. Thực ra là mình có dùng thêm vài máy nữa nên mới dùng Win server, lúc đầu thì nó chạy cũng nhanh lắm, nhưng càng dùng thì càng chậm đi, không hiểu sao nữa, mà mình có cài gì nhiều đâu, HDD của mình 20G mà mình dùng chưa đến 6G đó. Nó chậm quá nên mình cũng chẳng cài thêm cái gì cả. Kiểu này fải tăng RAM hoặc thay mới luôn mất, hic....

Tony
23-05-2003, 11:15
tại thiếu RAM rồi, unechatprospere xem lại tối đa cho phép RAM của mainboard là bao nhiêu, dùng RAM loại gì rồi mua thêm. Dùng hết 6GB ổ cứng thì cũng cài nhiều programs chứ đâu ít, RAM 128MB thì mở máy lên chạy khỏang 2-3 chương trình hay browsers là nó cứng rồi. có RAM dư giả thì máy hết cà giựt, yên tâm.

unechatprospere
24-05-2003, 10:28
Thanks Tony nha
Unechatprospere cố gắng cải thiện thôi, dùng đến 2 thanh RAM 128 rùi liệu tăng RAM nữa đc ko, có lẽ mình nên tăng lên 512 nhỉ?