PDA

View Full Version : Để SQL Server hỗ trợ ngôn ngữ tiếng Trung

hikhik
05-03-2008, 03:55
Em cài MSSQL 2000, chương trình chạy ổn trừ việc nó không hỗ trợ nhập liệu tiếng Trung, trong khi chương trình của KH là tiếng Trung. Với tiếng Việt, nếu em nhập tiếng Việt Unicode thì nó bị lỗi ra toàn dấu hỏi ????. Nếu em dùng tiếng Việt bảng mã Dec (Unicode dạng số) thì hiển thị Ok. Với tiếng Trung thì em không rõ nó có những bảng mã nào. Làm sao để chạy được dữ liệu MSSQL 2000 với tiếng Trung hả các anh. Cảm ơn các anh

vqt
05-03-2008, 17:50
Nếu bạn đã có chương trình giao diện tiếng Trung thì bạn nên tìm đọc tài liệu hướng dẫn hoặc tài liệu kỹ thuật của chương trình. Bạn nên nói rõ tình trạng để mọi người có thể giúp. Theo tôi hiểu thì khi cài đặt chương trình thì nó không tạo db cho bạn mà bạn phải tạo lấy hay sao? Bạn có chắc là chương trình của bạn dùng dữ liệu Unicode không? Nếu đúng thì bạn cần kiểm tra kiểu dữ liệu có hỗ trợ Unicode ko? (vd nchar, nvarchar, ntext)

Tôi chưa có kinh nghiệm làm việc với tiếng Trung nhưng đã làm với db dữ liệu tiếng Lào Unicode. Cứ chọn locale default khi setup SQL Server là ổn.

hikhik
06-03-2008, 10:18
Hiểu được tiếng Trung em lại đã chẳng vất vả thế này. Tình trạng hiện tại là KH dùng website tiếng trung trên SQL 2000, không thể nhập các nội dung bằng tiếng Trung đc, khi gõ thì nó vẫn hiện tiếng Trung nhưng mà khi nhập xong nó chỉ ra một mớ dấu ????. Nó tương tự như khi mình viết web Save mã ISO nhưng khi hiển thị thì yêu cầu hiển thị UTF-8 ấy, nó ra giun ra dế luôn.
Mong anh giúp đỡ.

ngohien
06-03-2008, 10:46
Ai giúp được vụ này. Post cho anh em học hỏi nhá. Mình cũng đang gặp trường hợp như vậy. Chả là khách hàng của mình là công ty nước ngoài đầu tư vào Việt Nam. Nên phần mềm có 2 giao diện là tiếng việt và tiếng trung. Tiếng việt và tiếng anh thì quen rồi. Nhưng tiêng việt và tiếng trung thì thì mình cho làm bao giờ. Mình đang tìm các cao thủ trợ giúp

vqt
07-03-2008, 19:36
Bạn nên chia nhỏ vấn đề để xem lỗi ở đâu. Nói chung có 2 phần. Đó là dữ liệu đầu vào và thể hiện dữ liệu. Trước tiên bạn nên query dữ liệu rồi dán kết quả vào notepad để xem nó có đúng là tiếng Trung hay không? Nếu nó là ??? thì dữ liệu không phải là Unicode rồi. Bạn cần tìm hiểu nó dùng bảng mã gì? Font tương ứng là gì?

Mặt khác bạn có thể gõ dữ liệu tiếng Trung trên trang web đó không? Nếu có thì bạn cũng phải biết nó dùng bảng mã gì chứ. Bạn copy dòng tiếng Trung trên text box của trang web rồi dán vào Notepad để so sánh...

Nói tóm lại bạn phải biết nó dùng bảng mã gì rồi mới có thể tiến hành các bước tiếp theo được.

hikhik
08-03-2008, 14:15
Đúng là vấn đề chỗ đó, mình không rõ nó viết bằng bảng mã gì, và mình cũng không biết TQ có những bảng mã nào. Thành ra, khó để xử lý

ngohien
12-03-2008, 22:44
Mà tiếng dùng dùng chữ tượng hình. Mình không biết sẽ nhập như nào