PDA

View Full Version : khoa CNTT của HỌC VIỆN CÔNG NGHỆ BƯU CHÍNH VIỄN THÔNG TPHCM như thế nào?

Mr KOP
02-03-2008, 23:06
Em muốn tìm hiểu xem trường này như thế nào mấy anh.
Năm nay định thi Mạng Truyền Thông ở ĐH CNTT nhưng mà sợ không nổi ... cái HV này dạy dc không ai có thông tin bạn bè gì học rồi post lên cho đàn em với ạ!

China Dolls
02-03-2008, 23:54
Điểm tuyển cao ngất ngưỡng. Vậy đó!

Mr KOP
03-03-2008, 00:47
Điểm tuyển cao ngất ngưỡng. Vậy đó!
bậy nào ..... Đh Cntt 2007 lấy 20.5 trong khi cái HV này lấy có 19

Mr KOP
05-03-2008, 20:43
up up ai cho ý kiến nào !

sadboy7489
12-03-2008, 19:03
nếu bạn tính thi vào đó thì mình khuyên nên chọn trường khác. Mình đậu nv2 đóng 3tr6/hk. Bạn sẽ dc ngồi học trong 1 cai tạm gọi là giảng đường sức chứa khoản 200 ng. Kế bên là 1 cái cống thoát nước ktx. Còn phòng máy thì với số lượn sv nhiu đó 2,3 ng share 1 may hoc ky thuật lập trình. Mà toàn học lý thuyết chay thui, len phòng máy dc khoảng 3-4 buổi gì đó cuối hk. Con chương trình thì khỏi nói, nhập môn bạn ko hoc windown ma là MS_DOS, winword, excel, C(cái này học 4 buổi) ma thi 30% la dos, 30% là C. Mình học là thế đó, năm nay tính thi lại nè. Mình chia sẽ cho bạn đó

Mr KOP
12-03-2008, 20:24
nếu bạn tính thi vào đó thì mình khuyên nên chọn trường khác. Mình đậu nv2 đóng 3tr6/hk. Bạn sẽ dc ngồi học trong 1 cai tạm gọi là giảng đường sức chứa khoản 200 ng. Kế bên là 1 cái cống thoát nước ktx. Còn phòng máy thì với số lượn sv nhiu đó 2,3 ng share 1 may hoc ky thuật lập trình. Mà toàn học lý thuyết chay thui, len phòng máy dc khoảng 3-4 buổi gì đó cuối hk. Con chương trình thì khỏi nói, nhập môn bạn ko hoc windown ma là MS_DOS, winword, excel, C(cái này học 4 buổi) ma thi 30% la dos, 30% là C. Mình học là thế đó, năm nay tính thi lại nè. Mình chia sẽ cho bạn đóý bạn nói là khoa CNTT của HV CNBCVT hả ?? uhm mình đã quyết định thi đhcntt

congptit
12-03-2008, 21:58
sadboy 7489 thi lại đi,đậu mới lạ đó.nguyện vọng 2 là dành cho những người nhiều tiền mà điểm thấp.chưa gì mà nói ptit chẳng ra gì.

spammailxxx
12-03-2008, 22:09
Cái này tui có thể cho ý kiến. Em trai tui vừa tốt nghiệp khoa CNTT của PTIT TpHCM.
Nói chung là chất lượng cũng rất tốt.
Tui thấy trường này cũng đáng để liệt kê vào các trường đào tạo CNTT đấy chứ.

Mr KOP
12-03-2008, 22:40
ôi rối quá vậy phải tính sao đây :-s

VNH_Return
12-03-2008, 23:10
Thì cứ thì ĐH CNTT đi. Mấy trường này cách dạy không khác nhau mấy. Do đó điều quan trọng là do mình thôi.

Mr KOP
13-03-2008, 00:19
ừ cảm ơn ^^ mình sẽ thi đh cntt .... còn vụ nv 2 mà điểm thấp của ptit là gì sao đó giờ không nghe ạ !

gamaca
13-03-2008, 01:08
Tức là những người thi rớt các trường khác ở NV1.nộp đơn NV2 học theo hệ chính quy nhưng mà gọi là hệ ngoài chỉ tiêu 1 hk đóng 3tr6,còn những người đậu NV1 của trường thì chỉ nộp 900k/1hk thôi.thằng đó chưa gì mà đã chê tùm lum.Thực ra thì CNTT trường nào cũng dạy như nhau thôi.cũng 1 kiểu của Bộ Giáo Dục đưa xuống mà thôi.Quan trọng do mình học thôi.

Mr KOP
13-03-2008, 07:53
vẫn biết là câu "quan trọng là mình"
nhưng mà có cái quan trọng ko kém là "phương pháp dạy" "cơ sở vật chất" ^^
thế ai biết cái hệ ngoài chỉ tiêu đó năm ngoái nó lấy bao nhiu ko :D
th3u trước ^^ năm nay NV1 vào đh cntt tphcm :D

heaven007
13-03-2008, 09:32
vẫn biết là câu "quan trọng là mình"
nhưng mà có cái quan trọng ko kém là "phương pháp dạy" "cơ sở vật chất" ^^
thế ai biết cái hệ ngoài chỉ tiêu đó năm ngoái nó lấy bao nhiu ko :D
th3u trước ^^ năm nay NV1 vào đh cntt tphcm :D

sự lựa chọn đúng đắng :)

heaven007
14-03-2008, 16:39
theo thông thằng bạn đang học cùng lớp (đang học năm 1 DH CNTT và năm 2 HVBC-VT )thì bên HV BC-VT dạy đến 5 năm, GD đại cương vẫn học Toán, Lý, Hóa mệt mỏi luôn. Giờ nó nghỉ bên HV BC-VT, chuyển sang học bên DH CNTT luôn rồi.

Mr KOP
14-03-2008, 20:02
theo thông thằng bạn đang học cùng lớp (đang học năm 1 DH CNTT và năm 2 HVBC-VT )thì bên HV BC-VT dạy đến 5 năm, GD đại cương vẫn học Toán, Lý, Hóa mệt mỏi luôn. Giờ nó nghỉ bên HV BC-VT, chuyển sang học bên DH CNTT luôn rồi.
DC có hóa nữa hả ack ack í ẹ TT_T ở phổ thông sợ hóa muốn chết rồi ~~" thôi sống chết gì cũng ráng mà chui vào đh CNTT

à ai biết cái hệ từ xa chuyên sâu của đhcntt là gì k ovậy ??

Mr KOP
05-04-2008, 08:38
up up ...................

ptit.kuteo
01-06-2008, 10:17
chỉ có mấy thằng chưa từng trải. chưa học thử hvcn bưu chính viễn thông tp hcm mới dám bảo là trường đó dạy được thôi.
trường cóa các thế manh cạnh tranh sau đây mà không có trường nào có được đó là: cơ sở vật chất nghèo nàn lạc hậu( nó nhốt sv năm nhất tất cả các khóa vào trong 3 cái hội trường với khoang tren 220sv/hoitruong với 50 bộ bàn ghế tức 4sv/ghế vẫn còn 20 em dứng viwwts bài.thầy cô thì toàn la thuê các trường ban nên dạy lấy lệ thôi nói chung sv vao đó mún bít phải tư học thui chứ thầy cô dạy ko thêm ducoj cái zi cho sv hết.hoc phí lại cao nhưng chất lượng đáo tạo kém phòng vi tính 3sv/may . nganh cntt ma thi môn tin học trên giấy la pro rồi.# nhất tự vi sư bán tự vi sư ; da là học tro` không nên nói xấu thầy nhưng nghia hiệp giang hồ mới khai ra cho bà con bit

hacker12345
01-06-2008, 21:21
Mình đang học bên năm 1 DH CNTT đây, năm ngoái đang học HVBC-VT nhưng thấy ko có điều kiện phát triển (Cơ sở vật chất + chất lượng dạy học + chương trình dạy ) nên thi lại qua DH CNTT, nhưng cũng thấy y chang như vậy, định nghỉ cả 2 trường ra các trường tư nước ngoài học cho rồi. ko biết có phải do mình hay ko mà mình thấy trường DH nào mà thuộc VN đều cũng vậy, nó theo cái khung của bộ giáo dục rồi, ăn thua là do cách tổ chức và quản lí của trường đó lách cái khung đó của bộ mới đưa trường phát triển được thôi.

Xin nói thêm về trường DH CNTT : thuộc DHQG TPHCM, ko hiểu sao mà trong DHGQ lại có 3 cơ sở trường dạy CNTT : DH Bách Khoa ( Ngành CNTT chuyên về phần cứng + lập trình), DH KHTN (mạng viễn thông) , DH CNTT( 5 ngành riêng biệt). DH CNTT mới thành lập gần 2 năm, chưa có trường đàng hoàng nữa, mượn Trung tâm phát triển CNTT của DHQG làm trường, rồi sau đó lấy cơ sở xuống cấp của Trung Tâm Giáo dục Quốc Phòng cải tạo lại làm trường chính thức luôn. Hiện các sinh viên đang học chung với các sinh viên quốc phòng.
Học Phí thì HK1 900k, HK2 1tr200 - 1tr500 tuỳ theo trình độ tiếng anh.

votuan008
06-06-2008, 12:45
Theo tôi thì Bro nên đăng ký thi hết đi,đúng là trường nào dạy chương trình cũng vậy thôi nhưng GV và CS vật chất là yếu tố khá quan trọng .
Bạn nên thì trường ĐH CNTT thì tốt hơn.
Hi***x, thấy ai cũng lo ôn thi chuẩn bị vào ĐH hết còn tui buồn quá chưa bước đc vào bên trong ĐH hoặc Học Viện nên bây giờ cũng ko có trong tay một bằng ĐH,thôi đành lang thang ở trường học DDTH.COM thôi ,ở đây thầy dạy thì vô số ai cũng có ,hiiiiiii,nhưng rồi cũng từ từ biết Word,Excel,PP,Access,VB,VB.NET,C++,C#,Networking,D esign Rồi cũng làm bài tập vài cái Project nho nhỏ như Soft Accouting...
Buồn là vì học hoàn toàn miễn phí (tội nghiệp thầy cô trường ĐH DDTH.COM)
CHúc tất cả một ngày vui vẻ

Mr KOP
01-07-2008, 00:07
Mình đang học bên năm 1 DH CNTT đây, năm ngoái đang học HVBC-VT nhưng thấy ko có điều kiện phát triển (Cơ sở vật chất + chất lượng dạy học + chương trình dạy ) nên thi lại qua DH CNTT, nhưng cũng thấy y chang như vậy, định nghỉ cả 2 trường ra các trường tư nước ngoài học cho rồi. ko biết có phải do mình hay ko mà mình thấy trường DH nào mà thuộc VN đều cũng vậy, nó theo cái khung của bộ giáo dục rồi, ăn thua là do cách tổ chức và quản lí của trường đó lách cái khung đó của bộ mới đưa trường phát triển được thôi.

Xin nói thêm về trường DH CNTT : thuộc DHQG TPHCM, ko hiểu sao mà trong DHGQ lại có 3 cơ sở trường dạy CNTT : DH Bách Khoa ( Ngành CNTT chuyên về phần cứng + lập trình), DH KHTN (mạng viễn thông) , DH CNTT( 5 ngành riêng biệt). DH CNTT mới thành lập gần 2 năm, chưa có trường đàng hoàng nữa, mượn Trung tâm phát triển CNTT của DHQG làm trường, rồi sau đó lấy cơ sở xuống cấp của Trung Tâm Giáo dục Quốc Phòng cải tạo lại làm trường chính thức luôn. Hiện các sinh viên đang học chung với các sinh viên quốc phòng.
Học Phí thì HK1 900k, HK2 1tr200 - 1tr500 tuỳ theo trình độ tiếng anh. còn khoa CNTT của đhquốc tế nữa ... anh biết gì về nó không ?

quanghue
01-07-2008, 16:49
Các bạn có thể nói rõ hơn đc ko.Mình đang có nhu cầu học từ xa vì mình đang đi làm,muốn liên thông từ CĐ lên ĐH.ai biết chỉ cho mình biết với?

lamsononline
08-06-2009, 21:47
sang suot nhat la ko nen thi dai hoc.

hoc vo cung chan, hoc xong ko biet gi

ma truong nao hoc thi cung vay thoi :d, co o trong chan moi biet chan co ran

minhtuan_196
08-06-2009, 23:27
Mình cũng là sinh viên hệ ngoài ngân sách của học viện công nghệ bưu chính viễn thông cơ sở phía bắc nè.
Thực ra nếu nói về khu vực phía bắc thì có 3 trường có tiếng nhất là : Bách khoa , CNTT ( Đại học quốc gia ) và Bưu chính viễn thông .
Đại học Bách khoa Hà nội khi bạn vào thì sẽ phải học 2 năm đại cương rồi mới phân khoa vì vậy vào học chưa chắc đã được theo lựa chọn mình đam mê.
Mà mấy môn cơ bản ở bách khoa thì kinh khủng thế nào rồi đấy.
Còn theo bạn bè mình nói thì Đại học công nghệ ( DHQG ) dạy bằng tiếng anh
các thầy cô trẻ và nhiệt tình . ^^

Trường mình thì mình thấy học mấy môn đại cương chán nhưng môn chuyên ngành học khá ổn.
Thực ra 1 , 2 năm đầu chưa thể đánh giá được môn chuyện ngành ra sao . Thầy của mình nói học lập trình có 1 giai đoạn khời đầu nếu vượt qua được thì mọi chuyện chả có gì khó khăn cả.
Còn giáo dục ở việt nam thì các trường ko khác nhau là mấy đâu.
Học cái gì cũng là do mình , hãy suy nghĩ thật kỹ nhé.
Chúc bạn thành công .

nvlinhtqthth
09-06-2009, 01:03
mình cũng đang học ở HVCNBCVT TPHCM, nhưng mình học bên Viễn thông vì nghe nói PTIT chỉ mạnh về ngành viễn thông thôi chứ CNTT thì không phải là truyền thống,khôgn biết cơ sở phía bắc thế nào, nhưng em thấy học là khá ổn, cơ sỏ vật chất tốt hơn khá nhiều trường, năm đầu tiên cơ bản công nhạn trường dạy dở cực kỳ nhưng vào năm chuyên ngành thấy dạy học khá là ổn

kamankily
09-06-2009, 01:05
mình cũng đang học ở HVCNBCVT TPHCM, nhưng mình học bên Viễn thông vì nghe nói PTIT chỉ mạnh về ngành viễn thông thôi chứ CNTT thì không phải là truyền thống,khôgn biết cơ sở phía bắc thế nào, nhưng em thấy học là khá ổn, cơ sỏ vật chất tốt hơn khá nhiều trường, năm đầu tiên cơ bản công nhạn trường dạy dở cực kỳ nhưng vào năm chuyên ngành thấy dạy học khá là ổn

đừng dụ "gà" vô trường mình nữa pa :D

Cuncon201
07-08-2009, 08:24
Dở thì học đâu cũng dở thôi. Em giỏi thì em học chỗ nào cũng tốt, học ĐH quan trọng là tự học. Đại học là học cái tư duy,lý thuyết tổng quan chứ ko phải là thực hành như học nghề. Còn thực hành thì vẩn thực hành tại gia là chính chứ tuần lên phòng máy 2 bửa làm dc ji? Em nghe chi mấy thèn học NV2 làm ji.Quan trọng nhất là đội ngũ giáo viên có tốt hay ko? có dayh hay có truyền dc nhiều cảm hứng cho ta hay ko?(cảm hứng vẩn do ta tự tạo nên là chính). DH cntt mới ra 2 năm thì đội ngũ giáo viên sao tốt bằng được và cũng chưa có khóa ra trường để khẳng định đẳng cấp.Mấy em mới vô hvcn bưu chính viển thông mới, học tệ lại đổi thừa trường thế là tự hạ thấp bản thân mình bvaf tự hạ ui tín của trường sau này các em mệt chứ ko ai mệt đâu.

thuhuecntt
15-05-2010, 09:56
ai có đề thi của học viện bưu chính về ngành cntt thì post lên cho mọi người nhé.chia sẻ chút đi mình cũng đang cần cái đó
thanks nhiều nhé

asianpacific
04-07-2010, 10:22
Thiệt ra là bạn học trường nào cũng không quan trọng, cái chính là bạn học được những gì và bạn đủ kiến thức vững chắc để sau này ra đi làm thôi. Còn trường thì chỉ cung cấp cho bạn cơ sở vật chất, định hướng việc học của bạn sao cho tốt nhất (đương nhiên là trường Bách Khoa hay Công nghệ thông tin sẽ đào tạo tốt hơn so với HVBCVT). Nếu bạn học HVBCVT mà bạn đủ kiến thức và kinh nghiệm mà nhà tuyển dụng yêu cầu thì họ sẽ chú ý bạn nhiều hơn so với những sinh viên khác, mặc dù họ học trường Bách Khoa đi chăng nữa.

hptvl
04-07-2010, 10:57

Học Phí thì HK1 900k, HK2 1tr200 - 1tr500 tuỳ theo trình độ tiếng anh.

Trời ,ai nói KHTN chuyên về mạng viễn thông vậy trời .Tin tức này có từ hồi nào vậy ??????

shina1
11-10-2010, 17:49
Năm nay em dự định sẽ thi vào khoa điện tử VT ở PTIT HCM ko bik có anh chị nào biết về chất lượng ở khoa này không. Cảm ơn các anh chị, chắc tính hìh ko đến nỗi quá tệ như khoa CNTT chứ

hanaiq
11-10-2010, 21:25
Năm nay em dự định sẽ thi vào khoa điện tử VT ở PTIT HCM ko bik có anh chị nào biết về chất lượng ở khoa này không. Cảm ơn các anh chị, chắc tính hìh ko đến nỗi quá tệ như khoa CNTT chứ

Mình đang học ngành CNTT tại PTIT TPHCM, thật sự thì mình mới vào trường nên chưa hiểu hết về trường nhiều cho lắm. Tùy theo cách tiếp cận mà mỗi người có cách suy nghĩ khác nhau về trường PTIT thôi. Nếu như học Bách Khoa hay ĐH CNTT mà không chịu học thì cũng như không.

Quan trọng là cách học của mình như thế nào để đạt kết quả tốt nhất.
2 năm đầu, ko riêng gì PTIT, mà hầu hết tất cả các trường đều học chính trị, toán cao cấp ..... Những môn này thật sự mình học không vô cho lắm, phải nói là ngán tận cổ, nhưng phải học để mà lên lớp chứ.

Cái chính là phải học vào chuyên ngành mà mình đã chọn. Ngành Điện tử viễn thông theo mình biết là 1 ngành đào tạo chủ lực của PTIT.

Theo kinh nghiệm của các đàn anh để lại, 2 năm đầu, hãy tự học tập, dù trường không dạy vào chuyên ngành, nhưng mình vẫn phải tự tìm tòi để mà học ngành mình đã chọn: có người thì đi sửa máy, lắp ráp máy.

Còn nếu như chưa biết gì thì học 1 khóa học về DTVT hay CNTT để nâng cao trình độ hiểu biết của mình. Để khi vào năm 3 năm 4, mình không bị bở ngỡ trước những kiến thức vô biên và rất khó của ngành.

Em hiện đang ở đâu? Nếu như ở TPHCM thì chị có thể giúp em có cơ hội để thực hành và tìm hiẻu về ngành.

Khoa CNTT không tệ như em nghĩ đâu, không có gì là tệ hết. OK? Nếu cần hỏi gì thì liên lạc với chị hen ^^

rockbetong
21-10-2010, 00:49
Thì cứ thì ĐH CNTT đi. Mấy trường này cách dạy không khác nhau mấy. Do đó điều quan trọng là do mình thôi.

hamana
09-02-2011, 13:14
Mình đang học Khoa CNTT của HVCNBCVT đây,năm đầu thôi nhưng có tiềm hiểu khá nhiều về HV,nói chung thì mọi thứ ổn cả(không biết có phải do năm đầu ko),ban đầu vẫn phải học đại cương thôi và cũng ko hứng thú lắm,nghe khóa trên nói và vài thầy cô thỉnh giảng nói thì HV này học nặng đấy! Thấy được cái là giảng viên nhiệt tình lắm.Mình chỉ thấy khuyết điểm là ở chỗ cách làm việc của mấy phòng ban trong trường cần phải nhanh chóng hơn một chút nữa là tốt với lại cái mạng wifi không nhanh,cơ sở vật chất nhìn tổng thể không tồi đâu có lẽ vài năm gần đây có thay đổi rồi.Nói chung là về cái thế (tức là tiếng tăm á!) của trường thì những năm gần đây có sụt giảm đôi chút không bằng trước kia nhưng mà không hề mất luôn tiếng tăm và mình tin là mình không sai lầm khi vào đây! Đó là với mình còn với mấy bạn khác thì mình ko biết sao nhưng mà mấy bạn nào sắp thi thì mình nghĩ nên chọn trường ĐH công lập nào có uy tín một chút(vd:bách khoa,bưu chính viễn thông,khtn...nếu đi theo kỹ thuật) sau này sẽ dễ dàng hơn khi ra trường,nhưng mà nhớ là vào trường phải cố gắng học!

motthoangquehuon
05-03-2011, 16:21
bạn thi lun vào dh cntt đi,vẫn bằng điểm chuẩn mà

motthoangquehuon
14-03-2011, 20:02
mình cũng có đứa bạn học trong đó,nghe nói là dạy cũng giống các trường tin học khác thui,hok có khó lắm đâu!

baby612
25-12-2012, 13:26
còn D9H KHTN tphcm đâu sao không ai vào nói vậy? Thử hỏi phía Nam ngành CNTT ngoài BKhoa ( đào tạo ra kỹ sư ) thì còn có trường nào được tấm bằng giá trị như của KHTN . Không so sánh giũa BK và KHTN nhé . Mình thấy đội ngủ giáo viên của KHTN rất chất lượng , nhưng vào dạy APCS hết rồi hí hí :))