PDA

View Full Version : Thắc mắc về việc chèn lời bài hát và âm thanh

thereds
29-02-2008, 22:30
Các bác ơi! Bình thường em chèn lời bài hát vào trong bài hát bằng cách vào Window media, click chuột phải, chọn advantag editor, sau đó vào lyrics, rồi chèn lời bài hát vào bình thường, thế là lời bài hát chèn vào OK! Bất kỳ khi nào bật bài hát lên đều có lời đàng hoàng! Nhưng giờ làm theo cách đó thì lời chỉ hiện lên khi vừa chèn thôi, nếu em mà tắt WMP thì lời bài hát cũng biến mất theo! Chán thế!
Giờ muốn chèn lời bài hát vào em phải click chuột phải vào bài hát, chọn Properties/Summary, sau đó copy lời vào vùng lyrics thì lời bài hát mới luôn luôn ở trong bài hát được! Lạ ghê! Cách này bị bất tiện ở chỗ nếu lời quá dài thì nó báo là "A disk error occured during write a operation"! Nó chỉ chấp nhận lời vừa phải thôi! Kỳ lạ hơn là nếu em đem số lời dài đó làm theo cách như ở trên, tức là vào WMP xong rồi vào Advantag editor đó, thì lời dài bao nhiêu nó cũng nhận! Chỉ tiếc là cách đó lại không lưu được lời bài hát!
À! Nhân tiện nhờ các bác việc nữa! Không hiểu card sound nhà em có vấn đề không mà mỗi lần bật bất kỳ bài hát nào = WMP thì nó y như rằng phải có 2 - 3 lần bị ngắt quãng một cách bất thường! Ví dụ một bài dài 5'16'' thì lần bật đầu nó ngắt vào 0'16'' hay 1'30''; nếu bật lần 2 thì nó lại ngắt vào 0'18'' hay 2'20''; mỗi lần nó ngắt khoảng 1 hay 2s! Trong quá trình bị ngắt đó, nếu em tua lại vào đúng đoạn bị ngắt thì nó lại chạy bình thường, nhưng vẫn bị ngắt ở một số thời điểm sau đó! Khó hiểu quá! Lạ cái là nếu em chạy file nhạc bất kỳ bằng Real Player thì không hề bị ngắt chỗ nào, cứ dùng WMP thì nó bị ....

Mong được mọi người chỉ bảo giúp! Có 3 vấn đề này mà em loay hoay mãi không tìm ra lời giải nào cả! Nếu được mọi người chỉ cách khắc phục thì em hết sức cám ơn!