PDA

View Full Version : [Q] Monitor bị nhiễm từ

chau
21-05-2003, 03:04
mình mới mua 1 cái màn hinh LGF700B về sài thì bình thường nhưng sau khi minh để cái loa center SoundMax lên trên thì tự nhiên chỗ đó nó đổi sang màu vàng và mất màu ,mình hỏi người khác thì họ nói là nhiễm từ ,bạn nào biết thì giúp mình với .Xin cảm ơn !

Cuccu
21-05-2003, 08:12
Như vậy là bộ phận khử từ của màn hình có vấn đề rồi. Nếu còn bảo hành thì đem bảo hành để người ta có thể thay vòng khử từ hoặc khử từ cho bạn. Nếu không thì mang ra tiệm người ta khử từ cho, nhanh thôi, tuy nhiên nếu bộ phận khử từ hoặt động không tốt, rất có nguy cơ nhiểm từ lại, thậm chí nhiễm từ một cây tuốc-nơ-vít chứ chưa nói đến loa.

HoPro
21-05-2003, 08:20
Tuy nhiên nếu bạn khéo tay hoạc kiên trì thì bạn cũng có thể tự khử từ bằng cách bạn dùng một Nam châm hơi mạnh một chút .
Bạn đưa qua lại khu vực bị đổi màu giống như lau màn hình ấy, chừng nào thấy được thì thôi.

c_thinh
21-05-2003, 09:25
Nhiễm từ thì đâu có gì phức tạp lắm.Chỉ cần bỏ cái loa ra chỗ khác và không để những vật có từ trường gần màn hình là ổn thôi từ từ rồi cũng hết. Quái gì phải đưa cục nam châm hơ qua hơ lại càng làm cho nó nhiễm nhiều hơn.Đồ vi tính mà làm như thứ gì lại chơi trò dĩ độc trị độc nó còn cho trúng độc nhiều hơn đó

Cuccu
21-05-2003, 13:32
Vậy là c_thinh không hiểu về việc màn hình bị nhiễm từ và cơ chế khử từ rồi. Hopro nói đúng đấy, đó là một cách mà các kỹ thuật viên dùng để khử nhiểm từ mành hình vi tính hay TV .lol Việc nhiễm từ từ từ hết nếu vòng khử từ còn hoạt động. Trường hợp màn hình mới mua đã bị nhiễm là có vấn đề rồi về bộ phận khử từ rồi. Mành hình của tui hai cái loa bự kẻ hai bên mà có sao đâu.lol

HoPro
22-05-2003, 07:02
c_thinh ơi bạn hãy đi tham khảo cách khử từ tại các đại lý bảo hành màn hình VT hay TV mà xem nhé. Tuy vậy bạn cũng không được để các vật có từ tính mạnh lâu ngày gần máy tính. Mà bạn c_thinh có biết vì sao như vậy không ?

- Sẽ làm hư Dữ liệu đĩa cứng, đĩa mềm hoặc nhiễm từ cho màn hình. Mà c_thinh có biết vì sao không ???

duytoan
25-05-2003, 23:53
À .. trên này có chỗ nào bàn về cái gọi là nguyên lý hoạt động của mấy thiết bị này không vậy? Chỉ tôi với...

dang xuanhuong
29-05-2003, 23:53
theo tui-van de nhiem tu va khu nhien tu-ve ly thuyet thi rat kho ,de hieu dung va ky khong nen ban o day ;theo tui ngoai van de cac ban da ban ve mach khu tu trong may rat hay roi nhung cung xin luu y them ve vi tri dat monito va huong tinh theo tu truong trai dat nua nhe-chao than ai hi hi

le tan
30-05-2003, 09:19
máy mình không biết bị gì mà khi khởi động lên thì màn hình có màu đỏ, khoảng chựng phút sau mới sáng lên một ít. các ban biết nguyên nhân xin chỉ giùm với, cảm ơn rất nhiều.

Cuccu
30-05-2003, 10:05
Có lẽ màn hình của bạn cũng lớn tuổi rồi phải không, cái này phải đưa ra tiệm thôi, họ sẽ hàn lại hoặc thay một vài linh kiện nhỏ. Tuy nhiên nếu chất lượng hình ảnh kông bị ảnh hưởng thì không cần thiết phải sửa lắm.lol

dang xuanhuong
31-05-2003, 22:38
dung la may cua ban can phai xem lai mach cap ap soi dot-6,3vol:-thay tu 1000m-16v(acer-34e)

Lord_of_monsters
15-06-2003, 11:13
thế là không hiểu rùi bỏ cái loa ra xa rồi bật tắt cái mo vài lần đi, nếu vẫn không được thì mang ra ngoài hang f để khử từ. đừng nghịch dại nhé chứ không lại càng hỏng đấy