PDA

View Full Version : Có ai biết việc học chuyển tiếp cử nhân IT( Aptech ) bên úc không vậy ....

Loaded-Gun
21-05-2003, 02:44
Hú hu ... Có các sư huynh, sư tỷ nào biết ít nhiều về chuyện học chuyển tiếp ở Aptech không vậy ( 2 năm học ở Aptech, 1.5 năm học ở ĐH Southern Cross) , cho mình hỏi : liệu nếu qua đó mình có được coi là sinh viên năm 3 bình thường như các sinh viên đã học ở đó 2 năm không ?, có nghĩa là có được học bổng thạc sĩ, tiến sĩ nếu học giỏi không vậy...

tdbinh
03-06-2003, 12:43
Xin chào,
Mình là người đã học Aptech gần 2 năm nay nên mọi vấn đề về Aptech mình biết rất rõ.
Về câu hỏi của bạn thì minh xin reply như sau:
- học xong Aptech 2 năm bạn hoàn toàn có thể chuyển sang SCU (Southern Cross University) của Úc để học tiếp, và được coi như SV năm thứ 3. Chính xác hơn là bạn phải học nốt 3 semester, bạn co thể chọn hình thức học 3 semester trong 1 năm và trong năm đó bạn ko nghỉ hè (học cả học kì hè luôn) để tốt nghiệp sớm, nhưng xin nói trước với bạn là học sẽ rất nặng đấy, vì bên Úc học sâu hơn VN rất nhiều, bạn phải làm rất nhiều reports.

- Điều kiện để chuyển tiếp là: điểm tốt nghiệp Aptech là >=60, cộng với điểm IELTS là 6.0 bandscore.

Hiện nay đã có gần 20 SV Aptech sang Úc học, và họ đã feedback về báo rằng điều kiện học tập rất tốt và rất thích. Sau khi tốt nghiệp (có bằng Bsc.) hoàn toàn có thể học tiếp Msc., và Phd. Smile, tạm thời như vậy đã nhé, chúc bạn vui vẻ.

Navy
07-06-2003, 23:26
Vậy học Aptech ở đâu vậy , chương trình gồm những gì cách giảng dạy và cả học phí nữa , có cần thủ tục hay đòi hỏi gì không .

beotron
12-06-2003, 10:58
Phải nói thêm rằng trường SCU liên kết với APTECH không phải là trường có thứ hạng cao về đào tạo công nghệ thông tin tại ÚC.Đây chỉ là 1 trường bình thường, về đào tạo công nghệ thông tin, không có danh tiếng bằng 1 số trường như:

Curtin University of Technology
Queensland University of Technology
RMIT University
University of South Australia

Trường SCU là trường thuộc chình phủ, trường công chứ không phải trường tư, chỉ thấy được đề cao ở non-city study environment

bạn có thể vào đây để xem một cách tổng quát các trường đại học của úc
http://www.australian-universities.com

Nat
12-06-2003, 20:01
nhưng tôi xin phép bổ sung phần sau thêm là các trường kia cũng chưa hẳn thứ hạng cao đâu (tôi đang học ở 1 trong số đó)

Xin các bạn khi rank CS or IT ở Úc đừng nhìn vào chữ Uni of Tech,vì cái đó phần lớn do các Uni này "trưởng thành" từ các Istitute of Tech của bang,nên giữ tên lại làm kỷ niệm.Úc là nước rất trẻ chỉ thành lập từ 1901,ban đầu có các Uni of Sydney/UNSW,Uni of Melbourne thành lập theo khuôn mẫu Oxford và Cambridge,sau tới mỗi bang thành lập 1 Uni of State,sau nữa thì tới các uni mới trẻ hơn ra đời và các Institute vươn lên thành Uni.Nói vậy cũng không có nghĩa là các trường lâu đời sẽ giỏi hơn...

Nói chung có 1 số trường rất mạnh về research(tất cả các ngành),1 số trường mạnh về practical program(sau này lên research khó hơn),1 số trường nổi tiếng về vài ngành mà thôi,1 số trường nhỏ không nổi tiếng.Như Nat đã có viết 1 lần ở bài trước,hiện nay bộ trưởng giáp dục đang đề xuất dự án cắt research ra khỏi hẳn các trường nhỏ(tức là bạn muốn làm master,PhD thì chỉ còn cách...chuyển trường),và làm thành 2 tier system như Mỹ(hoặc như Anh có 4 tiers luôn).Trong hoàn cảnh này rất không nên đi tới các trường nhỏ vì nếu sau này họ...điêu đứng...thì mảnh bằng của mình cũng...điêu đứng theo!

Các trường mạnh research (Group of Eight):
Monash
Melbourne
UNSW
Sydney
UWA
UQld
Adelaide

Trong các trường beotron nói:

Curtin:nổi tiếng nhất vì ngành...business!
Queensland Tech: về science (geology,mỏ,sinh học)
RMIT:về business luôn,và đang gặp khó khăn tài chính lớn.
U SA: nghệ thuật.

Southern Cross rất mạnh về ngành Zoology(!),và vật liệu hữu cơ...gì gì đó.

Nếu chọn giữa chương trình này và bán du học của DHBK,sau này đi UTas,thì tôi nghĩ nên chọn UTas dù đó cũng là trường nhỏ.

Loaded-Gun
13-06-2003, 02:10
tdbinh oi cho mình hỏi : vậy chứ phí học bên úc và phí sinh hoạt khoảng bao nhiêu 1 năm vậy?

blacksnow
06-07-2003, 18:26
cac huynh oi, em dang co y dinh du hoc nhung chua nam ro thong tin ben Uc nen con van van, cac anh co the cho em biet tinh hinh hoc, an o, di lam them nhu the nao ko?

babievn
24-07-2003, 00:47
Sao không ai hồi âm về học phí ở Uc vay.
Bộ mắc lắm hả?

Kuang2
20-08-2003, 11:39
Cái trường SCU đó chỉ yêu cầu có 5.5 IETLS thôi,và không công nhận điểm thi Toelf (cho đến khi mình chuẩn bị làm hồ sơ đi thì mình biết như vậy - và chắc chắn là mình biết sớm vì mình học khóa đầu tiên và tốt nghiệp khóa đầu của Aptech.

SCU không mạnh về CNTT (mặc dù trong năm 2000-2001 nó vừa được chính phủ đầu tư một khoản tiền lớn cho ngành CNTT). Trường không đào tạo Msc và Phd ngành CNTT. Như vậy nếu có học SCU để lấy Bsc xong, muốn học tiếp tại một trường khác (chẳng hạn như Sydney), bạn phải học qua một chương trình bắt buộc nho nhỏ (học từ sáu tháng đến 1 năm).

SCU khá rộng như không có một tên cộng nào cả, hơn nữa, nó nằm ở một thành phố nhỏ, và buồn tẻ (chỉ được gọi tên là town chứ không có được gọi là city nữa). Chính vì những điều đó, tui đã làm xong hồ sơ nhưng bỏ dở, không đi nữa vậy.

Gần đây, nghe nói trường RMIT cũng côngnhận và đào tạo liên thông với APTECH. Điều kiện cao hơn một chút, và học phí cũng đắt hơn, nhưng rõ ràng là bằng của RMIT giá trị hơn, và ở Melb cũng khoái hơn :)

rommy
22-10-2003, 10:32
Melb buồn bỏ cha chứ khoái cái nỗi gì

VIRUS_TINH_YEU
20-11-2003, 21:10
VTY bắt đầu học chính thức ở Aptech vào tuần sau. Cũng tò mò, mơ nhìu thứ lém... cho VTY hỏi Điều kiện để có học bổng khi sang Úc là ntn?

Loaded-Gun
24-11-2003, 14:50
Làm gì có chuyện có học bổng khi sang Úc theo chương trình này.

Sawyer
26-02-2004, 16:19
VTY bắt đầu học chính thức ở Aptech vào tuần sau. Cũng tò mò, mơ nhìu thứ lém... cho VTY hỏi Điều kiện để có học bổng khi sang Úc là ntn?
Làm gì có học bổng sang Úc,cứ có tiền+ anh văn là đi tút !

bis
02-03-2004, 03:42
Thế có cần học bạ như thế nào không ? Tiền học và sinh hoạt như thế nào

thocon83
26-04-2004, 00:31
The con RMIT o viet nam thi nhu the nao`

phalexanh19
11-07-2004, 07:53
nếu muốn học RMIT cua Vn thi bạn vào đó học luôn cần gì gián tiếp qua Aptech , hình như 1 năm học o RMIT hơn 1 năm học Aptech ty' thui a` , năm 1 ở Aptech la 980$ , còn năm 2 la 1100$ ...

daem0n
11-07-2004, 08:53
Không có hơn 1 tí đâu mà là hơn rất nhiều! Bạn xem học phí ở web site RMIT VN thì biết (gấp khỏang 5, 6 lần gì đó)

tdbinh
11-07-2004, 09:09
Hoc phi o RMIT vao khoang 3000-4000 USD mot nam :D

Tetsu81vn
11-07-2004, 09:43
chinh xac cho hoc vien aptech la $2500 mot hoc ky , mot nam 2 hoc ky

phalexanh19
11-07-2004, 14:18
học xong aptech có thể chuyển tiếp tại Sing ko ? nếu được thì điều kiện là gi ?

phalexanh19
18-07-2004, 12:00
học xong aptech có thể chuyển tiếp tại các trường mà NIIT liên thông ko ? chương trình của NIIT có giống Aptech ko nhỉ ?

nofear
28-07-2004, 08:20
RMIT VN một năm 3 HK mà??? Học phí là 2000$/HK. Còn chất lương thì..hehe...không ra cái gì hết... Nếu không tin thì cứ việc đâm đầu vào, tới lúc hối hận thì đừng có than..hehe... :exclaim: :exclaim: :exclaim:

Tetsu81vn
14-08-2004, 15:04
hey ! Mình sắp định đâm đầu vào nè ! Bộ bạn học rồi hả sao bạn biết , nói chung là cần cái bằng đại học lắm , mà bây giờ mới xong aptech chỉ còn giải pháp là học rmit thôi chứ biết sao giờ ! trả lời liền nha Nofear

michael_huan
14-08-2004, 15:42
RMIT VN một năm 3 HK mà??? Học phí là 2000$/HK. Còn chất lương thì..hehe...không ra cái gì hết... Nếu không tin thì cứ việc đâm đầu vào, tới lúc hối hận thì đừng có than..hehe...
Vậy theo bạn thì học ở đâu là tốt vậy, bạn nói chất lượng không ra gì thì chắc bạn đã từng học ở đó ... phải không ? hay là bạn nghe ai nói lại .? Nếu bạn nói chất lượng không ra gì thì bạn có thể tạo ra một RMIT khác để chứng tỏ là hơn RMIT VN hiện có bây giờ không ?
Tốt hay xấu thì thời gian sẽ chứng minh, mong bạn đừng nói những lời như thế, sẽ làm hoang mang dư luận. Đến một ngày nào đó chắc chẳng còn ai dám học nữa đâu. Bạn có nghĩ đến hậu quả không ? Cho dù lời nói của bạn là vô tình, nhưng mong bạn hãy suy nghĩ nhé.
Z

nofear
14-08-2004, 15:51
Vậy theo bạn thì học ở đâu là tốt vậy, bạn nói chất lượng không ra gì thì chắc bạn đã từng học ở đó ... phải không ? hay là bạn nghe ai nói lại .? Nếu bạn nói chất lượng không ra gì thì bạn có thể tạo ra một RMIT khác để chứng tỏ là hơn RMIT VN hiện có bây giờ không ?
Tốt hay xấu thì thời gian sẽ chứng minh, mong bạn đừng nói những lời như thế, sẽ làm hoang mang dư luận. Đến một ngày nào đó chắc chẳng còn ai dám học nữa đâu. Bạn có nghĩ đến hậu quả không ? Cho dù lời nói của bạn là vô tình, nhưng mong bạn hãy suy nghĩ nhé.
Z

Chời chời...pó giò...mình có sao nói vậy.. ko tin thì chịu
bạn có thể tham khảo bài viết của mình http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=38693
http://www.rmitportal.info/ <== đây là forum của các SV RMIT đã và đang học, bạn có thể vào đăng ký và Poll thử xem có ai cùng ý kiến với mình không nhé. Lưu ý đây là site English 100%, bài tiếng Việt sẽ bị xóa ngay... Hiện forum đang down để maintainance (tin này từ thằng admin bạn mình) khi nào hoạt động lại thì mình cũng... pó tay.

Sawyer
16-08-2004, 01:42
RMIT "nghe đồn" là chất lượng rất tốt ... mình cũng đang rất phân vân đây , 7000$ không phải là số tiền nhỏ !

Tetsu81vn
16-08-2004, 16:09
hu hu ! help me ! Sawyer có học aptech không ! Quá tốn chứ còn gì nữa , bán nhà để học luôn , chưa có đủ cái ELTS 6.5 , phải tốn cở 1200$+1200$+1800$ để học anh văn nữa ? Sau đó là 2500+2500+2500+2500+2500.Phải chi có trường nào bên singapore liên kết với aptech , học bên singapore còn rẻ hơn.
Các bạn thấy có nên tốn nhiều như thế để học không hả ? Xin cho lời khuyên, về level về IT và Program thì mình thượng thừa rồi , học chẳng qua là để "có bằng đại học" thôi . Chứ nhìn vào chương trình học của RMIT thì chả có gì , cần gì phải học mới biết , tự học cũng được vậy ? But , sao mà người ta quý bằng đại học quá nhỉ , ngay cả công ty lớn của nước ngoài mang tiếng là "cần người có tài chứ không cần bằng cấp", nhưng thực chất là "không có bằng đại học thì chỉ có thể là technical thôi không thể lên đu7o5c nữa " . Chờiơi , bức xúc quá , nên học bằng số tiền đó hay lấy tiền đó làm công ty riêng của mình đây , giải pháp nào là tối ưu.

akimh
19-08-2004, 07:06
Lập công ty và tự học tiếp...
Học được khối kinh nghiệm từ công việc.
Bao nhiêu đứa đang học đại học muốn chui ra ngoài vì sự ràng buột thời gian và chỉ làm theo cái người ta bảo, (giá mà cái người ta bảo hay ho lắm thì không nói làm gì...)
Lập công ty đi rồi tuyển những đứa không có bằng chính quy đại học vào làm thôi jk :))
Nói như vậy không có nghĩa là trong đại học không học được gì hết. Cái gì cũng có....giá trị của nó. Tuy nhiên chỉ vì bằng đại học mà tốn bao nhiêu đó tiền thì...

Những con đường anh đi rồi cũng đưa anh về...chỗ cũ...

digi-texx
20-08-2004, 05:03
Có bạn nào biết về trường UTS (University of Technology in Sydney) không?
Nếu tốt nghiệp NIIT xong thì có thể xin chuyển học tiếp ở đấy không?
UTS là được coi là 1 trong những trường dạy information technology tốt nhất và khi xem sơ qua thông tin thấy học phí không tới nỗi mắc lắm.

athlon64bit
23-09-2004, 08:09
O biết thì đửng nói , ai nói học phí APtech 2500$/hk. Nổ lung tung !
Tui đang học đây nè FPT APTECH . Giá là 1 năm: 1.000$.Tổng cộng 2 năm.

U.F.O
17-10-2010, 14:23
Cuối cùng là bao nhiu hả các bạn :D