PDA

View Full Version : Làm sao gửi file excel có macro?

lifeiswow
27-02-2008, 10:04
tôi muốn lưu trữ các file excel trên hộp mail (dùng từ mail này gửi sang mail kia)
nhưng các dịch vụ mail nó không cho vì trong file excel có chứa macro
không biết phải làm sao
mong các bạn chỉ giúp
cảm ơn

wuhoatu
27-02-2008, 10:41
Nén nó lại. 30 char đủ chưa nhỉ.

VuongChieuQuan
27-02-2008, 13:40
Bạn nén nó lại bằng rar hoặc zip,kbg sau đó gửi đính kèm (attachment) ấy. Thế là ok.

lifeiswow
27-02-2008, 14:09
không biết trong 2 bạn đã ai làm thành công với cách đó chưa?
http://www.zshare.net/image/81558247545b34/

VuongChieuQuan
27-02-2008, 14:51
Trời ạ ,đây là cách thủ công nhất trần đời, đồng chí nào mả chả từng nhận được vài file điểm hay ảnh từ lớp hay bạn bè qua cái này.

wuhoatu
27-02-2008, 16:35
file exe có keylog nén lại còn gửi được nữa là mấy cái macro còi.

funvn
27-02-2008, 19:36
Cách đơn giản nhất là bạn đổi đuôi file bạn cần gửi đi là oke.
ví dụ mail không cho gửi file name.exe nhưng bạn đổi đuôi thành name.abc là gửi được . Người nhận khi nhận được file name.abc đổi thành name.exe là được.

lifeiswow
28-02-2008, 09:59
thật tình là tôi không thể làm được
trong forum nay ko cho post hình lên nên tôi ko thể post hình yahoo ko cho up
nếu các bạn thật sự muốn giúp tôi thì xin vui lòng gửi file trong link sau đến lifeiswow@yahoo.com thử xem
http://www.zshare.net/download/819715738a80d8/

cảm ơn

wuhoatu
28-02-2008, 10:28
Cách đơn giản nhất là bạn đổi đuôi file bạn cần gửi đi là oke.
ví dụ mail không cho gửi file name.exe nhưng bạn đổi đuôi thành name.abc là gửi được . Người nhận khi nhận được file name.abc đổi thành name.exe là được.

Cách này không khả thi với một số mail server có cơ chế bảo vệ tốt đâu. Vì nó không kiểm tra attach theo tên file mà quét hẳn nội dung và cấu trúc.

VuongChieuQuan
28-02-2008, 13:01
Này bạn Lifeiswow ơi, bạn định trêu mấy con gà đấy à. Bạn gắn virus vô đó làm chi, cái trò này định lừa trẻ con à. Khi bạn gửi thư nó đều quét virus, nếu gắn vào cứ đợi đấy nó mail cho bạn . Tôi down về rồi, có virus bên trong. hê,hê,hê. Cái trò xưa này tôi chơi lâu rồi.

lifeiswow
28-02-2008, 13:47
Này bạn Lifeiswow ơi, bạn định trêu mấy con gà đấy à. Bạn gắn virus vô đó làm chi, cái trò này định lừa trẻ con à. Khi bạn gửi thư nó đều quét virus, nếu gắn vào cứ đợi đấy nó mail cho bạn . Tôi down về rồi, có virus bên trong. hê,hê,hê. Cái trò xưa này tôi chơi lâu rồi.

Thật sự tôi rất chửi những người đã reply với nội dung rằng nén file lại là send được là "ngu như bò" chứ tôi không định trêu họ là gà vì họ đã cố gắng giúp đỡ (?) tôi.

to: VuongChieuQuan
thật sự tôi nghĩ bạn cũng không biết phân biệt thế nào là macro thế nào là virus
chắc bạn chưa từng biết về macro trong excel

anhtuan1066
28-02-2008, 23:26
He... he... làm gì mà.. la làng ghê thế.. xin cứ từ từ...
Bạn cho hỏi: Bạn dùng mail gì vậy?
ANH TUẤN

VuongChieuQuan
29-02-2008, 01:27
Không biết cái Ông "khôn hơn bò" kia đã nhận được cái file book.xls mà tôi nén vào gửi cho Ổng qua mail chưa. Trước khi Ổng phát biểu gì thì lên hỏi thật kĩ xem người ta đã làm chưa nhé -> Nếu người ta chả lời ông là chưa làm thì hãy nói người ta -> Còn người ta chưa trả lời thì đừng lên phát biểu liều kiểu ông nhé. Chưa gì đã tò te như thế thì lần sau không ai giúp gì cho ông nữa đâu. Ức chế với ông quá.

anhtuan1066
29-02-2008, 07:51
Ah... ha.. là như thế này:
Nén file để đánh lừa dịch vụ mail, điều này có lẽ rất nhiều người biết... Tuy nhiên ko phải có thể đánh lừa dc tất cả đâu... Có 1 số dịch vụ có khả năng nhận biết dc sự nguy hiểm tiềm ẩn trong file, dù bạn có nén hay đổi tên file cũng ko ăn thua..
Chính vì lẽ đó mà bạn Lifeiswow và các bạn ko nên nóng vội, gây mất tính đoàn kết... Riêng bạn Lifeiswow nên mô tả tình hình thật chi tiết đễ mọi người có hướng giãi quyết tốt hơn!
Mến
ANH TUẤN

VuongChieuQuan
29-02-2008, 10:05
Chả có gì khó khăn cả, tôi mô tả cho vài cách để ông "Lifeiswow" gửi qua mail này:
< Xin nói trước là tôi gửi cho Ông bạn "Lifeiswow" một file và cho tôi một file và hòm thư yahoo của tôi đã nhận được rồi. Khỏi lại nói nọ kia>
=> Tìm hiểu tại sao nó không cho gửi mail -> do file -> tìm cách làm cho thay đổi cấu trúc file bằng các chương trình hiện có -> thế thôi.
Nếu không hình dung ra được tôi mô tả kĩ này:
+> Cách 1: Dùng chương trình nén file khủng như của tôi đã làm nén file lại(nén cái book.xls mà ông bạn gửi trên -> book.bgk) rồi attach lên mail gửi bình thường. Quá nhẹ nhàng. Ông bạn "Lifeiswow" xác nhận cho bà con yên tâm cái.Đây là cách tôi đã hướng dẫn ổng trước mà ông không hiểu.
<Phải nói trước là tôi dùng hàng khủng "KGB Archiver 2" để nén file đấy nhé, cái này mạnh gấp mấy lần Winrar>
+> Cách 2: Vì cấu trúc file nó không cho gửi thì ông kiếm chương trình cắt file, cắt nó ra làm vài phần -> xem nó có gửi được không -> Sau đó ông bạn nhận mail của ông lại phải nối nó lại.
+> Cách 3: Vì ông bạn chưa thử mấy cái mail miễn phí :mail, hotmail,inbox...lên cứ ngồi la ầm ĩ.
+> Cách 4: Ông kiếm đại một cái host, up bừa cái file của ông lên đấy, rồi send link cho người ta -> bạn của ông vẫn nhận được tài liệu qua mail như yêu cầu của ông đấy chứ. Chỉ khác chút là cái file tài liệu của ông nó không nằm trên mail server mà nằm ở một cái host nào đó.

Tôi phải nói trước là do ông bạn máy móc cứ thích gửi cái file đó qua mail lên tôi mới nói mấy cách trên đấy nhé, chứ tôi nói như vậy bằng nhà có cửa lại phải đục tường mà đi ra ngoài. Tôi xin nhắc lại là tôi đã gửi cái file mà ông "Lifeiswow" post lên trên kia cho ông rồi nhé(attach qua mail chính thống - gmail). Không lại bảo tôi ngu như bò.

anhtuan1066
29-02-2008, 12:04
OK... tôi nghĩ với cách nén bằng KGB hoặc cắt file là ngon lành rồi...
ANH TUẤN

lifeiswow
29-02-2008, 14:02
Chả có gì khó khăn cả, tôi mô tả cho vài cách để ông "Lifeiswow" gửi qua mail này:
< Xin nói trước là tôi gửi cho Ông bạn "Lifeiswow" một file và cho tôi một file và hòm thư yahoo của tôi đã nhận được rồi. Khỏi lại nói nọ kia>
=> Tìm hiểu tại sao nó không cho gửi mail -> do file -> tìm cách làm cho thay đổi cấu trúc file bằng các chương trình hiện có -> thế thôi.
Nếu không hình dung ra được tôi mô tả kĩ này:
+> Cách 1: Dùng chương trình nén file khủng như của tôi đã làm nén file lại(nén cái book.xls mà ông bạn gửi trên -> book.bgk) rồi attach lên mail gửi bình thường. Quá nhẹ nhàng. Ông bạn "Lifeiswow" xác nhận cho bà con yên tâm cái.Đây là cách tôi đã hướng dẫn ổng trước mà ông không hiểu.
<Phải nói trước là tôi dùng hàng khủng "KGB Archiver 2" để nén file đấy nhé, cái này mạnh gấp mấy lần Winrar>
+> Cách 2: Vì cấu trúc file nó không cho gửi thì ông kiếm chương trình cắt file, cắt nó ra làm vài phần -> xem nó có gửi được không -> Sau đó ông bạn nhận mail của ông lại phải nối nó lại.
+> Cách 3: Vì ông bạn chưa thử mấy cái mail miễn phí :mail, hotmail,inbox...lên cứ ngồi la ầm ĩ.
+> Cách 4: Ông kiếm đại một cái host, up bừa cái file của ông lên đấy, rồi send link cho người ta -> bạn của ông vẫn nhận được tài liệu qua mail như yêu cầu của ông đấy chứ. Chỉ khác chút là cái file tài liệu của ông nó không nằm trên mail server mà nằm ở một cái host nào đó.

Tôi phải nói trước là do ông bạn máy móc cứ thích gửi cái file đó qua mail lên tôi mới nói mấy cách trên đấy nhé, chứ tôi nói như vậy bằng nhà có cửa lại phải đục tường mà đi ra ngoài. Tôi xin nhắc lại là tôi đã gửi cái file mà ông "Lifeiswow" post lên trên kia cho ông rồi nhé(attach qua mail chính thống - gmail). Không lại bảo tôi ngu như bò.

tưởng hay lắm ai ngờ gửi tôi 1 file .kgb
vậy thì tôi chửi người nào kêu nén rar với zip là đúng người đúng tội rồi chứ

cách 1.
thật sự là trước giờ tôi chưa hề bít về phương thức nén .kgb nên tôi không biết cách làm (nếu biết thì đã không hỏi). vậy sao khi reply bài của tôi bạn không nói thẳng là làm vậy đi (có lẽ bạn cũng nghĩ là nén bằng rar hay zip là được rồi =)) )
cách 2.
tôi biết cách này nhưng không muốn dùng vì nhiêu khê quá (thành thật xon lỗi vì khi mở topic đã không nói trước)
cách 3.
không hiểu
cách 4.
cái này đúng là bạn xem lại cái nội dung mà khi mở topic tôi đã ghi nghe.
thử hỏi host lên 1 cái host miễn phí thì link nó sẽ tồn tại được bao lâu ???
(trả lời đi =)) )

thanks all

anhtuan1066
29-02-2008, 17:24
Cách 3 thì có gì ko hiểu đâu bạn? Tôi vẫn thường gữi mail có macro lên Yaboo, thậm chí là file .exe còn dc nữa mà...
Bởi vậy mới hỏi bạn cho biết bạn đang xài mail gì?
Tôi cũng biết có 1 số dịch vụ mail ko cho phép gữi file mang tính chất nguy hiểm.. như cty tôi chẳng hạn, dù file có nén lại thì server vẫn nhận ra dc... Tuy nhiên trên đời này ko có gì là tuyệt đối cả, vẫn có cách qua mặt server như thường... Tôi vẫn thường chọn cách cắt ráp file và thấy rất nhanh chứ có nhiêu khê gì như bạn nói đâu
Vụ này thiết nghĩ cũng ko nên cải vã làm mất tình đoàn kết... Bạn ko làm dc có nghĩa là bạn chưa biết cách... cụ thể mọi người vẫn làm dc đấy thôi...
ANH TUẤN

VuongChieuQuan
29-02-2008, 17:55
Đồng ý với bạn Anh Tuấn -> không gây mất đoàn kết. Tôi sẽ rút kinh nghiệm .
Ai sai thì chắc mọi người tự biết. Không phải cãi lộn.

Trên quan điểm học hỏi và trao đổi, tôi trả lời mấy thắc mắc của bạn "Lifeiswow" như sau :

+> Về cách thứ 3: Bạn có thể đăng kí cho mình một đống mail khác nhau, đều miễn phí cả, ví dụ abc@gmail, abc@yahoo, abc@hotmail, abc@mail...Và mức độ bảo mật (quét virus của mỗi mail server cũng khác nhau, đơn cử như gmail và yahoo khác nhau hoàn toàn), vì thế có thể gửi bằng mail đó bình thường bạn hiểu chưa. => Tôi thì thỉnh thoảng code hẳn một cái mail bằng php, quá đơn giản, chỉ cần hàm mailto(), rồi gắn Trojan vô đó, gửi cho đối phương -> chẳng sợ quét virus.

+> Về cách thứ 4: Ai bảo bạn là link die nhanh, bạn có nhiều lựa chọn, hãy lên google search mà tham khảo, đánh vào "làm thế nào để share file" tha hồ mà ngẫm. Còn nếu bạn muốn lâu hơn thì hãy đăng kí một cái host miễn phí, trên mạng đầy ví đụ hostmienphi.com,... dùng ftp up nó lên đấy, lấy link cho ai mà chẳng được, có cái host free tồn tại đến mấy năm có sao đâu, cứ nén file dữ liệu lại đặt mật khẩu cho nó thật dài vào (để tránh bị hack) rồi vất đâu mà chẳng được. Nếu không làm được nhờ tôi, tôi đăng kí cho một cái mà xài.

<Lúc nãy đang post bị mất điện>

VuongChieuQuan
29-02-2008, 22:54
À, tôi đọc chưa kĩ đoạn trên của bạn "Lifeiswow".

"tưởng hay lắm ai ngờ gửi tôi 1 file .kgb
vậy thì tôi chửi người nào kêu nén rar với zip là đúng người đúng tội rồi chứ"

Tôi đã nói đi, nói lại rồi mà bạn vẫn chưa hiểu là sao ấy nhỉ.

Tôi đã bảo là cách thứ 3 bạn chưa hiểu mà bạn đã nói đúng người đúng tội là sao vậy, bạn không nói bạn dùng mail đuôi gì thì làm sao ai biết được, nếu bạn qua đăng kí cái mail như sau Lifeiswow@hotmail(box),walla,spymac,gawab,vnws,asi a,microsof,email,mail,rock,hopthu,... -- toàn là free cả trời ạ -- hay thậm chí bạn được ai đó cho một cái mail của một host hỗ trợ POP chẳng hạn Lifeiswow@.***.xx mà trên đó hệ thống máy chủ nó hỗ trợ quét kém thì bạn có thể gửi mái thoải chứ sao nữa. Đâu nhất thiết mail là cứ phải gmail,yahoomail đâu. Bạn không nhìn thấy mấy ông đi làm đều có cái mail lạ đấy à @fpt.vn hay @agribank.vnn.vn ...Và đâu phải host nào cũng quét tốt như ông yahoo.

Khi ông up lên host của mail, nó cũng tương tự như ông up load lên một cái host nào đó mà ông kêu là nó die nhanh ấy (tôi cứ tạm gọi cái die nhanh của ông là X ) -> đều gửi file lên host của server cả, ông có thấy không, thằng host die nhanh X đó nó test virus của ông chán chê đấy chứ, nó có không cho ông post lên đâu (Khi tải file book.xls của ông về máy nó cũng có kiểm tra virus như yahoo, có khác gì đâu) => thế mà ông vẫn post lên được, tôi vẫn tải về được -> đó là do trình quét của nó. Đây là một ví dụ đơn giản nhất giúp ông bạn hiểu.

Cái trò gắn linh tinh vào mail này thì dân ta dùng khối, chứ macro là cái quái gì mà to tác hả bạn.

Ngay cả như tôi đây, chỉ cần vài dòng code php (sử dụng hai hàm mailto và upload là đã tạo được một web để post mail rồi, thêm cái hàm upload lên cái host miễn phí nào đó của mình nữa là ngon ơ chứ có vấn đề gì đâu (giờ host miễn phí hỗ trợ php đầy rẫy). Tôi và Tuấn Anh đã nói cho bạn đến thế mà bạn vẫn chưa hiểu lại còn "đúng người đúng tội". Bạn cần xem lại chút kiến thức về mail, host, web, internet.

Tôi nói đến đây không biết "Lifeiswow" đã hiểu ra vấn đề chưa. Tóm lại tất cả những góp ý cho ông từ trên không cái nào là sai cả. Hết.

lifeiswow
01-03-2008, 09:06
tôi chỉ dùng yahoo và gmail thôi
và không thể send với đuôi .rar hay .zip

tôi thử dùng cách nén .kgb
nhưng máy tôi khá là rùa nên nghĩ nó cũng không khả thi

anhtuan1066
01-03-2008, 12:41
tôi chỉ dùng yahoo và gmail thôi
và không thể send với đuôi .rar hay .zip
tôi thử dùng cách nén .kgb
nhưng máy tôi khá là rùa nên nghĩ nó cũng không khả thi

Ngay khi đọc bài viết của bạn, tự dưng tôi cảm thấy mất tin tưởng về những gì mình đã biết.. Thế là tôi làm ngay 1 cuộc thí nghiệm:
1> Tạo 1 file xls có macro, nén lại thành 2 dạng ZIP và RAR
2> Dùng Gmail gữi 3 file này (xls, zip và rar) cho Yahoo mail
3> Dùng Yahoo mail gữi 3 file này (xls, zip và rar) cho Gmail
Kết quả: Tất cả đều bình thường mà ko cần đến thanh đại đao KGB... mail từ nơi gữi đã đến dc tới nơi nhận...
Bạn xem lại tình hình trên máy tính của mình lần nữa xem... Hoặc có thể thử bằng cách gữi mail trên 1 máy tính khác.. chứ tôi khẳng định rằng có thể gữi dc đấy!
Mến
ANH TUẤN