PDA

View Full Version : ASP.net page template

ntien81
21-05-2003, 01:18
hi, các bạn
có ai biết chỗ nào có bài viết về page template trong ASP.Net mà dễ hiểu và "liễu nghĩa" thì xin chỉ gúp. tui đã search on google mấy ngày nay rồi mà hông thấy bài nào viết dễ hiêu hết, đôi khi còn viết những giải pháp page template không hiệu quả nữa chứ.

Tui thấy cái này rất quang trọng, vì trong ASP.Net hình như nó không hiểu frame là cái gì (mặc dù trong VS.Net có cho tạo frameset, nhưng cũng chỉ có vậy). mà tạo một website lớn với những navigation bar thì không còn cách nào khác hơn là dùng page template (nếu không muốn mỗi khi chỉnh sửa một lỗi nhỏ trong navigatin bar lại phải go through and edit every page, cái này làm tui tức muốn chết khi edit cái website cho thằng bạn).

à,quên, cái loại page template mà tui muốn tìm là loại mà khi mình inherite cái template thì mọi chuyện vẫn bình thường, vẫn có thể dùng VS.Net để edit cái layout trong design view. nhiều giải pháp về template khi áp dụng bắt buột phải xóa một số tag trong HTML code của child page, làm cho VS không thể hỗ trợ trong việc design được. như vậy thật là bất tiện khi hand over cái child page cho người khác implement.

mong chỉ giáo...sớm :D
đa tạ

Tin

p.s: hình như diễn đàn tin học hơi bị dở khi không cho tui log off. tui tên buitrungtin mà khi post bài ở nhà thằng bạn là ntien81 thì phải dùng account của nó.

bpmtri
21-05-2003, 07:55
Bạn có thể sử dụng các Web User Control... Chia trang của bạn ra thành các phần tách biệt nhau, chẳng hạn như phần Navigation, phần header, phần footer... và tạo user control cho mỗi phần đó.

zek3vil
21-05-2003, 13:52
Những bài viết về Page Template thì bạn có thể kiếm tại CodeProject (http://codeproject.com), đây là 1 site cho developers rất là lớn với hàng ngàn các bài viết. Còn việc để dễ thay đổi các navigator thì bạn nên sử dụng các User Control sẽ dễ dàng hơn nhiều.

hình như diễn đàn tin học hơi bị dở khi không cho tui log off. tui tên buitrungtin mà khi post bài ở nhà thằng bạn là ntien81 thì phải dùng account của nó. Có 1 cách là bạn hãy xoá hết các cookies coi như bạn log out tất cả, 1 công mà cả trăm việc :D

buitrungtin
21-05-2003, 15:05
khà khà,
đa tạ.