PDA

View Full Version : [DIS] Nen tang cho IT VN ?

Alix
08-09-2002, 16:18
O VN khong ai song bang luong ( thu nhap chinh cua minh ) de mua PC ? Thuc te nguoi ta khong song bang luong ???
Luong sinh vien moi ra truong = 210.000 đ
-----> Lam sau co tien mua Win XP de hoc 70-270....
-----> Lam sao mua cac phan mem hop phap ( basic ) de hoc va thuc hanh.Ngay ca win 98 , pascal , flash......

Cai gi cung co Luat Nhan Qua va Truoc sau nen khong the danh gia IT VietNam mot cach...?

Khong biet cau chuyen nay moi nguoi co biet khong ?
Mot sinh vien VN co the thang mot sinh vien NHAT
Nhung 3 sinh vien Vn hop lai thi khong thang noi 3 sinh vien NHAT

Toi muon noi den tinh than Doan KEt @@@

Con ve diem yeu cua IT Vitenam la rao can Ngon Ngu : English ?
Tinh nham mot chut > Hoc 7 nam tai pho thong mon English = 1024 tiet = thoi gian lay Bang C anh van Quoc Gia .

The nhung ai cung biet trinh do cua nhung nguoi hoc tai pho thong thi thua xa voi chat luong can co....?
Loi tai ai ? Nhung nguoi co kha nang anh ngu gioi deu phai hoc them o ngoai ( dieu ma gia dinh nhung nguoi ngheo khong the )

Con o Bac DH : chung ta hoc nhieu hon cac nuoc PHAT TRIEN gap hai lan ve so mon hoc nhung chuong trinh rai deu " Ly thuyet qua nhieu - nhung thuc hanh chang bao nhieu ???"
Chung ta luon tu hao ve nhung Huy CHuong tai cac giai quoc te ! Nhung mot Xa Hoi manh va Van Minh khong the chi co vai nguoi gioi @@@

Doc Quyen !
Bao chi noi nhieu ve dieu nay toi cung xin noi lai thoi !
Gia cuoc chung ta cao gap 50 lan US va hang chuc lan so voi cac nuoc trong khu vuc.ESEAN

Internet VN duoc vi nhu moy ho bơi danh cho 100 nguoi nhung ban ve cho 1000 nguoi boi.
Toi rat mung khi nghe giảm giá nhung khi online thi : "Duong day lien lac dang bi nghen xin goi vao luc khac"

Viec xin lap dien thoai con kho khan ( chi ai di xin lap dat dien thoai moi hieu het noi long cua nguoi di ) dieu nay cung tuong tu nhu Nuoc , Dien ....

L co mot chu L ----" Luong"
Vi o VN chung ta khong song duoc bang no nen khi lam bat cu viec gi ai cung nghi phai lam them nen :
Giao vien cung khong the dau tu het thoi gian va tinh than vao viec nghien cuu chi dan cac kien thuc CAO cho SV

Nhan vien lam viec cung khong tap trung vao cong viec ma lam them kiem them ....

Nen moi nguoi thay o VN nguoi ta thuong hay noi den day them hoc them , lam them nghe tay trai ......cho thay viec dao tao ---lam viec theo dung chuyen mon ----la dieu rat hiem.Hay noi cach khac IT muon phat trien nguoi ta phai nhin vao thuc te va thay doi nguyen nhan chinh

Chac moi nguoi thay tui noi chang co gi lien quan den IT ca phai khong ?
Nhung neu chiu kho doc ki mot chut moi nguoi se thay no la nguyen nhan chinh chu khong phai la nhung dieu DAO TO BUA LON nhu : Project , R& D (Research & Development) , C++ ; Unix , Win XP , NT5...........

Bat cu cai gi cung vay , phai co nen tang vung manh moi noi chuyen xay nha may tam.

blackface
10-09-2002, 08:13
Nước ta còn nghèo mờ

hitlermom
10-09-2002, 08:30
chính thằng Bill cũng cho rằng lập trình dziên là cực kỳ wang chọng đối với iT , dzị mà vị trí và lương của lập trình viên lại bèo nhèo thía này , thật là chán cho những người học iT , mún đóng góp 1 phần cho đất nước . Thử hỏi vị trí của lập trình viên là thế nào so với các giám đốc nì , giám đốc nọ . câu trả lời là chả là gì cả .

blackface
10-09-2002, 12:58
Hở tý ra là các anh lại trở về tiền bạc ngay. Sống ở đâu phải theo đấy chứ. Nước mình còn nghèo mà. Chỉ tức mỗi một điều sao ra ngoài đường lắm thằng chạy xe xịn thế không biết. Không biết tụi nó làm gì mà lắm tiền thế. Tui mà tóm được chỗ hở là tụi nó ra bã ngay. Ít nhất cũng cho niêm phong tài sản.

concoccu
10-09-2002, 22:46
không có thằng nào trong số đó là dân IT nhắm

hitlermom
11-09-2002, 08:23
anh nhầm rùi , tui hông nói tới vấn đề tiền bạc , tui chỉ mún nói ít nhất thì Bộ phải nâng cao vị trí của dân iT chúng ta lên thì mới khuyến khích chúng ta cố gắng chứ . Chứ ra xã hội dân iT bị dân mí nghành khác chà đạp hay coi thường thì ai mà chuyên tâm làm dziệc được

minhhieu
11-09-2002, 19:13
Ngành IT chỉ là ngành hổ trợ các ngành khác thôi. Bản thân sản phẩm ngành IT làm ra cũng chỉ để phục vụ cho các ngành khác.Vậy quan niệm ngành IT của chúng ta quan trọng hơn các ngành khác là sai lầm lớn đấy.:)

Scorpion
17-09-2002, 10:23
Đã nói là phục vụ cho các ngành khác tức là các ngành khác phải phụ thuộc vài IT rồi. Vậy mà IT lại không quan trọng sao!? Không có IT còn lâu mấy ngành mà bạn nói mới phát triển được như ngày nay nhé bạn. Ý tớ muốn nói là ngành IT nói chung chứ không riêng gì IT VN nhé. Còn bác nào bức xúc vì dân IT chưa có vị trí cao lắm thì xin cứ từ từ, ta đang phát triển mà.

www.vietmoon.net
18-09-2002, 13:18
Có lẽ tôi vào đây xem bài viết này là trể, nhưng cũng xin có chút thảo luận với các bạn :)

Khong biet cau chuyen nay moi nguoi co biet khong ?
Mot sinh vien VN co the thang mot sinh vien NHAT
Nhung 3 sinh vien Vn hop lai thi khong thang noi 3 sinh vien NHAT

Toi muon noi den tinh than Doan KEt @@@

Tinh thần đoàn kết ? thật sự thì không phải là sai, nhưng cái quan trọng là tiền, nó là cái mà ta thiếu, họ thừa.
Ngày 21-6, i-today đưa tin 15 kỹ sư phần cứng Việt Nam đầu tiên sang Nhật làm việc. Theo đó, các kỹ sư sang Nhật làm việc trong ba năm, lương 1.900 USD/tháng.
Ta không có tiền, họ có tiền, họ thuê ta làm. Cố nhiên , có tiền & đìều kiện học hỏi, tại sao lại từ chối. Nhà nước ta bỏ tiền để giữ chân những người tài đó dược không ? Xin thưa : có nhưng hạn hẹp.
Còn nói về trình độ : lập trình VN sẽ theo đuổi được Ấn Độ trong tương lai gần, theo kết quả nghiên cứu của APTECH Ấn Độ hiện tại lập trình VN đứng đầu khu vực Asean

quaitieutu
18-09-2002, 13:34
Một biểu hiện tốt cho IT Việt Nam nhỉ

blackface
20-09-2002, 09:04
Cái gì nước ta cũng đứng đầu hết, chỉ trừ một số thứ quan trọng thôi.

concoccu
20-09-2002, 18:30
Tán thành

Scorpion
22-09-2002, 17:37
Tin được Aptech không khi họ mở càng ngày càng nhiều trung tâm đào tạo ở nước ta?

hanzo
23-09-2002, 09:00
Dạy có đóng tiền chứ bộ dạy free đâu mờ tin với hông tin....

koolBizkit69
24-09-2002, 18:37
Bài viết được gửi bởi blackface
Cái gì nước ta cũng đứng đầu hết, chỉ trừ một số thứ quan trọng thôi.
Hi blackcafe,
No'i du'ng qua' xa', VN cai gi` cu~ng dưng dâ`u hê't nhưng mô.t sô' thư' quan tro.ng dưng đâ`u.......hehehhehe gi` ca'c ba'c biêt rô`i` hah

nameless
24-09-2002, 20:23
koolbizkit làm ơn đánh bằng tiếng việt có dấu đi!Chứ vi61t kiểu này đọc muốn lòi tròng luôn!lol

koolBizkit69
24-09-2002, 21:49
Bài viết được gửi bởi nameless
koolbizkit làm ơn đánh bằng tiếng việt có dấu đi!Chứ vi61t kiểu này đọc muốn lòi tròng luôn!lol
Hi nameless,
koolBizkit đang chao dô`i kĩ thực gõ dấu = TV, thông cảm nha bà con :-)))

Old Shark
25-09-2002, 20:35
@Alix: Bạn nêu quá nhiều vấn đề, mà toàn vấn đề to tát...
Chuyện bản quyền phần mềm là chuyện xưa như trái đất. Các công ty bây giờ cũng biết khôn rồi, sau thời gian dài ra sức móc túi khách hàng, bây giờ họ đang tìm cách hạn chế nạn ăn cắp bản quyền bằng cách giảm giá và hỗ trợ các nước nghèo mua phần mềm hợp pháp với giá rẻ. Tuy nhiên Nhà Nước sở tại phải cam kết hợp tác chặt chẽ với họ bằng cách mạnh tay "dẹp" đám sao chép lậu. Mà muốn yêu cầu sự thẳng tay này ở VN thì hêhê...
Về phía người tiêu dùng, điều tệ hại là sử dụng đồ "ăn cắp" giờ đây đã trở thành thói quen của mọi người. Tôi biết một nhóm sinh viên phát hành một CD tự điển của nhóm tự viết với giá chỉ 15000/CD nhưng cũng bị người ta chép lậu. Người ta sử dụng phần mềm lậu mà không hề có mặc cảm là mình đang xài "đồ ăn cắp". Để dẹp căn bệnh này không dễ đâu, cơ quan pháp luật phải không được chùn tay cơ.
Bạn nói một sinh viên VN thắng 1 SV Nhật, nhưng 3 VN không thắng nổi 3 Nhật. Thắng về cái gì vậy? (Chơi game thì chắc hiếm SV nước nào thắng nổi SV VN) :D Just a joke!
Còn việc học ngoại ngữ, bạn tưởng chỉ có người VN mới phải học thêm ở ngoài à? Không có đâu. VN ta "xui" là tiếng Anh không phải ngôn ngữ chính như người Ấn, người Phi, thì đành chịu. Trình độ Anh văn của dân VN đúng là còn kém nhưng không đến nỗi quá tệ nếu so với các nước trong khu vực đâu.
Ở bậc ĐH, chúng ta không những học lý thuyết quá nhiều, thực hành quá ít mà còn lý thuyết cũ rích, thực hành bậy bạ và rất nhiều môn vô bổ. Toàn bộ hệ thống đào tạo ĐH của VN cần phải được đập đi xây mới hoàn toàn. (FPT luôn than thở là SV ra trường, BK hẳn hoi, chỉ đáp ứng được 30% yêu cầu của họ. Đây chính là chỗ những trung tâm như Aptech, NIIT, Cisco, chiếm thế thượng phong).
Các cuộc thi quốc tế (thường là Olympic) đối với HSSV nước ngoài họ coi đó như một sân chơi, một cách tự kiểm tra trình độ của mình, thường là người ta tự đăng ký đi thi. Còn HSSV VN đi thi toàn là dân "dữ dằn" được luyện như "gà chọi" thì chuyện HSSV đoạt cả đống giải quốc tế cũng không có gì lạ. Vấn đề là sau khi đoạt giải, những người đó làm được cái gì?
Chúng ta không tự ti, nhưng cũng đừng tự kiêu một cách mù quáng sau một vài thành công nho nhỏ.

@Vietmoon: Bạn nói VN sẽ theo kịp Ấn Độ trong tương lai gần nhờ mấy cái trung tâm của Aptech, NIIT,... tôi e là không thể. Công nghệ phần mềm muốn phát triển cần có một cộng đồng, một nền tảng vững mạnh dựa trên một con số đông đảo các lập trình viên. Ấn Độ có khoảng hơn 2 triệu lập trình viên chuyên nghiệp làm việc trong nước, gần 1 triệu nữa ở nước ngoài. VN hiện có khoảng chưa tới 10000. Không thể theo kịp người ta đâu, chỉ hy vọng tăng được số programmer của ta lên càng nhiều càng tốt thôi.

hitlermom
25-09-2002, 22:57
Đọc bài post của Cá Sấu Già xong , tui mún chuyển wa nghành khác wé , ha..ha......

boy2man
01-10-2002, 17:10
Xin lỗi nhé, mình thấy các bạn than thở nhiều vế các vấn đề môi trường nhiều quá mà chính mình chưa xem xét lại mình.

Mình không tán thành một số ý kiến của một số bạn:

* Lương của dân học IT ra thấp: Có lẽ ai cũng đồng ý với mình rằng "người giỏi không bao giờ bị thất nghiệp". Nếu anh chàng nào đó đi làm có lương thấp thì anh ta có bao giờ nghĩ rằng vì anh ta ko "đủ ngon lành" để làm nơi có lương cao?? Ở VN đã hình thành thị trường lao động rồi, nếu bản thân bạn có khả năng thì chắc chắn bạn sẽ có lương cao. Cùng ngành IT, bạn bè của mình có người lương 500,000VND/th và cũng có người lương 800USD/th. Mình tin người thứ 2 ko phải là may mắn. He gets paid for what he invested.

* Trình độ tiếng Anh yếu: Nếu bạn có cơ hội ra nước ngoài, bạn sẽ thấy rằng chúng ta may mắn hơn các nước không nói tiêng Anh khác rất nhiều. Ngữ pháp của chúng ta rất gần với ngữ pháp tiếng Anh !!

Các bạn nói đúng về thực trạng dạy tiếng Anh ở các trường phổ thông. Nhưng bây giờ các tài liệu tiếng Anh không phải là khó kiếm đối với hầu hết chúng ta: mua, thư viện, internet... Hãy dựa vào tự học !! Bản thân mình suốt thời đi học toàn quay cóp khi có kiểm tra tiếng Anh, nhưng từ khi lên ĐH mình cố gắng tự học, đọc tạp chí tiếng Anh (dù ban đầu là rất khó, hầu như ko hiểu gì hết), đọc tin internet, đi CLB tiếng Anh (ban đầu toàn nghe, từ từ tập nói)... Bây giờ thì mình tự tin rối ! rất nhiếu bạn bè khác của mình cũng vậy. Đừng nghĩ ko có tiên đi học trung tâm là ko thể giỏi tiếng Anh. Đó là một suy nghĩ ỉ lại !!

[B] * Giáo dục ĐH ko xát thực tế: [B] Cái này rất chính xác. Một lần nữa đòi hỏi sự nỗ lực của chính bạn!! vikhoa, huynhdinhtri (2 ng đã được phỏng vấn trên DDTH này) là những tấm gương về tự học. Nếu bạn có internet access để tham gia forum này thì bạn có cơ hội tương đương trỡ thành giống như vikhoa admin !! (nói thêm là anh chàng này ban đầu cũng tệ tiếng Anh lắm, bây giờ khá hơn nhiều rối !! :D)

Chết cha.... trễ giờ ăn tối ở canteen của tui rồi.... lại mì gói !! :(

Muốn nói thêm nhiều lắm nhưng phải giữ sức để dêm vế ăn mì gói nũa.

Tạm biệt !! Please remember:

You can do it all by yourself !! You're responsibile for yourself !!

Thân!.

Nat
01-10-2002, 20:07
Mình có cùng ý kiến như boy2man in general nhưng chỉ là cảm giác thôi vì không ở trong ngành IT.Thỉnh thoảng đọc trúng vài bài trong này nói về sự cực khổ của SV IT sao mình...mừng quá :) hehe vì không đang học IT.

Là người ngoài cuộc mình nhớ trước đây có đọc 1 bài viết trên forum này về việc SV IT VN hình như hơi có khuynh hướng nghĩ mình là thiên tài bị bỏ quên :) xin lỗi các bạn nhé mình không có ý phê bình ai cả.Đúng là các bạn đã phải rất giỏi mới chen chân vào được ngành IT,sao không nghĩ vui là các thầy cô xem bạn có tài hơn những người trong các ngành khác nên mới làm ra chương trình như vậy..như vậy...(inadequate) để các bạn phát huy ý chí phấn đấu :D Mình có 1 ông lecturer chuyên môn nói : there's nothing like a free lunch.Ý là nếu không encounter risk hay put effort in thì không get out được cái gì cả.Kể các bạn nghe cho vui ông này cho 1 group assignment rất khó nên đã đưa lên web 1 số(nhiều) hướng dẫn để giúp sinh viên làm bài.Tuy nhiên các sinh viên nào còng lưng ra đọc hết mấy cái sites và document đó lại nhận ra : phần lớn thông tin là không cần thiết và có mục đích làm mình thêm confused!Ông thầy lại ghi là tui cố tình không đưa những hướng dẫn chính xác nên làm bài như thế nào,vì như vậy mấy người chỉ việc bắt chước theo,nên tui để mấy người tự mày mò không được thì ráng chịu.Hehehe

Thôi để góp ý 1 phương pháp giúp các bạn thấy vui vẻ,yêu đời nè: mỗi khi không hài lòng với điều kiện học của mình thì nghĩ "gian nan chỉ thử thách anh hùng",người nào là ...em hùng thì đời đâu có thèm thử thách làm chi hé hé hé.
Còn không thì nhìn xung quanh coi những người đang đi làm còn cực khổ hơn mình nhiều.Thí dụ tui đang làm free work experience cho 1 company ít ngày trong tuần,sáng phải dậy sớm take bus 50 phút mới tới chỗ làm,đi về cũng chừng đó thời gian.Để khỏi buồn lòng(??) mỗi lần nhịn ăn sáng chạy theo bus,hoặc buồn ngủ muốn chết cũng phải lết đi... thì ráng nghĩ tới ông mà tui đang theo học mỗi sáng phải có mặt ở office từ 8 am,người ta có việc làm,well-experienced mà còn phải dậy sớm vậy thì cái thân mình student có sá gì.Hope this technique do some help.

cheers

koolBizkit69
02-10-2002, 20:06
Hi Nat,
Nat no'i đ'ung la`tâ`m bâ.y tâ`m ba. đ'ung qu'a xa qua` xa do' huh. Ngươ`i thư.c viê.c thư.c vẫn hay hơn ly' thuyết suông. Sorry mấy huynh luyê.n "ngón" chưa xong nên mới ra dấu "ngô." như dzầy. Đô`ng ý 2 tay 2 chân với ý kiến của Nat.

last-signal
02-10-2002, 21:29
Thx Nat , that really helps me , ha..ha.....
and I just know : "If Y think U can , U can "

vikhoa
03-10-2002, 00:05
Nếu các bạn cứ ngồi đó mà nghĩ rằng "nên hay không nên" thì người ta đã làm xong những gì bạn đang nghĩ rồi. Nếu vikhoa cứ ngồi nghĩ rằng có nên làm 1 cái diễn đàn tin học không, hay là không nên làm vì đã có vài cái diễn đàn lớn rồi (VNN, Lê Hoàn, Diendantinhoc.net) thì các bạn không có chỗ để nói chuyện này.

Các bạn đang còn tuổi trẻ mà, bạn tự tin vào bản thân, bạn tin rằng ước mơ của bạn đúng thì bạn cứ làm, đừng để những ý kiến xung quanh chi phối quá nhiều. Vấp ngã thì đứng dậy, đi tiếp !

Còn nếu bạn chưa biết nên tin vào cái gì thì... hơi gay đấy :) Tốt nhất hãy để lý trí của bạn lên tiếng, bạn cảm thấy cái gì đúng nhất thì tin vào nó, và một khi đã chọn cho mình 1 con đường thì đừng rẽ sang 1 con đường khác đẹp đẽ hơn, bạn chỉ mất thêm thời gian vô ích mà thôi. Chẳng có con đường nào dẫn đến thành công mà bạn không phải vấp ngã trên đó. Nếu bạn thành công mà không phải cố gắng thật nhiều thì bạn quả là người may mắn nhất trên hành tinh này.

Các bạn nói rằng đồng lương dành cho dân IT Việt Nam không đủ để sống ư ? Có thể so với mức lương ở các nước khác thì mức lương ở VN tương đối thấp, nhưng mức sống của chúng ta cũng thấp. Một tháng kiếm được khoảng 300USD cũng là tương đối tốt cho các programmer, web designer v.v... và bạn còn có thể kiếm được nhiều hơn vậy nữa. Bạn sẽ nói : "Ít có ai kiếm được số tiền đó" ? Tại sao những bạn trẻ đó làm được mà bạn thì không ? Phải chăng vì mình chưa cố gắng bằng người ta ?

Tôi biết có những người bạn bằng tuổi tôi hoặc hơn tôi 1-2 tuổi thôi nhưng đã có thể làm về IT với mức lương 400-800 USD/mo., ngay tại TPHCM này. Đó là những tấm gương thực tế đáng để chúng ta học hỏi.

Hãy dành thời gian để học và làm. Nếu 1 tuần bạn đi chơi ít đi 1 buổi tối thì bạn đã có thêm 1 buổi tối để học rồi đó.

Cũng xin nói thêm là trình độ tiếng Anh của dân VN mình cũng chẳng kém gì các nước trong khu vực ASEAN đâu. Mình đã từng làm ở trung tâm báo chí của Tiger Cup, tiếp xúc các phóng viên nước ngoài nhưng tiếng Anh của họ chẳng khá hơn mình bao nhiêu cả (lúc đó mình mới thi ĐH thôi). Vì vậy các bạn có thể tự tin khi tiếp xúc với người nước ngoài. Họ biết tiếng Anh ko phải ngôn ngữ chính của chúng ta nên họ sẽ thông cảm và nói chuyện 1 cách dễ hiểu đối với ta.

chuotluoi
13-10-2002, 23:13
***Không có mục đích và lý tưởng thì chẳng làm được cái gì cả!!!:-/
***Hãy sống với thực tế những gì mình đang có và cố gắng hết cho mục tiêu cuối cùng còn hơn là ngồi đó chê khen & tự trách móc !!!!:-/

yuna_admirer
16-10-2002, 18:12
bis bis. Nghe mấy bác nói đã quá. hehe
CNTT VN đang nằm trong tay mọi người .

nhuquynh
19-10-2002, 12:20
Hi all

Có thể cho Q nói 1 lời thật lòng được không?

quaitieutu
19-10-2002, 12:40
ủa sao chị không nói.Nếu không nói đượcthì có thể "gõ " mà.Em đang chờ nghe đây

ntsnus
19-10-2002, 23:50
Old Shark said: Trình độ Anh văn của dân VN đúng là còn kém nhưng không đến nỗi quá tệ nếu so với các nước trong khu vực đâu.

xin loi nhe.
Tui o ben day (singapore) thay rang, da so tieng Anh cua VNese rat kem chi tru vai nguoi dac biet ra. Ban noi khong den noi qua te so voi cac nuoc thi hoi "tu hao dan toc" qua. VNese o day co hon tieng Anh la may ra hon tui Trung Quoc thoi, hon ve so luong (so nguoi kem it hon) vi tui no dong qua ma, chu ti le % thi co khi con thua.
Tieng Anh theo tui thuc su la rao can cua VN minh, nhat la speaking, vi trong nuoc co bao gio noi tieng Anh dau tru cac tiet Anh van. Cac bac dung coi nhe no, vi bac co 1 bon kien thuc ma ko biet cach dien dat thi cung nhu ko? Cai do thuoc ve communication skill. Neu cac bac chi muon lam cho cac cong ty VN thi khoi lo speaking, chi can trau chuot chu nghia tieng Viet bong bay la duoc :-).
Nhu co bac doi sach e-book phai bang tieng Viet co, nhu vay thi lam sao tien bo tieng Anh. E-book tieng Anh thi ca dong chu tieng Viet (ebook lan book) thi so vua cu vua thieu cap nhat. Ma cac thuat ngu cac bac doc trong tieng Anh co khi con de hieu hon doi nguoi ta dich ra tieng Viet cho cac bac.
Tom lai, tieng Anh van quan trong lam cac bac a.

yuna_admirer
20-10-2002, 00:26
Bạn ntsnus ơi , bộ tưởng sang được NUS thì ngon hả ? Có nhiều người thi đậu , thậm chí tuyển thẳng cũng không thèm qua đó học đâu . (có tui , nếu không khoe)
Bạn của Yuna bên đó nhiều à . Ai cũng nói đám Sing , kể cả instructor nói tiếng anh dở òm . Đồng ý là VN english "còn" kém , nhưng không phải là kém 1. Đơn giản thôi , ở Malay , Indo, Sin,Phi thì tiếng Anh là ngôn ngử hành chính kia mà . Vậy mà những nhân tài tiếng Anh VN vẩn được xem là nhất nhì ĐNÁ đó thôi . Xét về mặt rộng rải thì tỷ lệ người việt biết tiếng Anh cao đó .
Về phần giao tiếp , không phải ai cũng nói tiếng Anh dở như bạn nghỉ đâu !! Đừng coi thường người Việt ấy .

ntsnus
20-10-2002, 09:03
tui co coi thuong ai dau, tui con phai hoc lai Anh van thi dam coi thuong ai. Ma tui cung ko noi tieng Anh cua nguoi Viet ai cung kem, ma phan lon va kem o speaking. Cac senior cua tui khi noi chuyen voi nhau cong nhan dieu nay. Nhung tui thay dieu do cung dung vi nguoi Viet qua day it khi giao thiep mot cach tu nhien thoai mai so voi cac ban be.

Instructor (khac voi lecturer) thi tieng Anh co nguoi do vi nhieu nguoi la sinh vien (graduate) tu trung quoc.
Con nhan tai tieng Anh nhat nhi DNA thi toi khong tin dau. Vi tui nghe chuyen nguoi ta qua Viet Nam tuyen nguoi ko duoc phai qua cac nuoc xung quanh tuyen chi vi tieng Anh khong dat yeu cau.

Nhung ma quan trong la neu co tieng Anh thi ban se co co hoi hon trong CNTT chu.

p.s: tui ko co y coi thuong nay no. Dung noi tui coi thuong thi oan cho tui.