PDA

View Full Version : [Q] Bus

lamthanhquy
20-05-2003, 19:46
Chào các bạn, tôi có một thắc mắc để lâu mà không giải đáp được. Nếu bạn nào biết thì xin chỉ giáo. Cám ơn trước.
"Lúc trước tôi từng học lắp ráp máy PC và được biết bus của hệ thống, bus của RAM, bus của CPU thì phải bằng nhau thì mới phát huy được tốc độ toàn hệ thống. Nhưng bây giờ thì các bus này dường như chẳng có đứa nào bằng đứa nào cả. Tại sao kỳ vậy?"
" Sẵn hỏi luôn là tại sao bus lại tính bằng đơn vị MHz và băng thông là gì? Nó được tính thế nào? Băng thông như thế nào là tốt"
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn. Bye

lupin
20-05-2003, 21:40
Theo mình nghỉ (một cách đơn giản) thì ram , cpu mỗi thứ làm việc theo một cơ chế khác nhau nên việc chung có cùng bus như nhau không không phải là điều quan trọng .Thật ra tốc độ của hệ thống phụ thuộc vào nhiều phần tử mà!!!Mình thấy các thiết bị phần cứng hiện nay luôn muốn đẩy tốc độ lên mức cao nhất nên cái mà bạn nghỉ không còn là một nguyên tắc nữa .

Theo mình biết thì băng thông tức là lượng thông tin tải được trong một đơn vị thời gian (VD :băng thong 64Gbit /s nghĩa là trong một giây nó tải đươc 64/8GBite thông tin (1bite=8bit)-không biết có đúng không .

Hz là đơn vị đo tần số , 1Mhz=10^6hz , nếu như CPU có tốc độ bus là 800Hz nghĩa là trong 1 giầy nó thực hiện được 800*10^6 "nhịp đập".Tất nhiên cách so sánh này quá khập khiễn .