PDA

View Full Version : Sau 39 năm ngồi trước bàn dựng cổ....

nghethuatsong
26-02-2008, 04:07
Xin chào! những anh em edit phim, những đứa cháu của nghiệp Film này,tôi là thành viên mới trong ddth mình và nếu ai ngoài 60 thì cứ gọi tôi bằng mày tao cho thận thiện nhé,tự sự một chút nào..như bao buổi hoàng hôn khác trên cảng ,tôi bình thãn trầm lại một chút, nghĩ về mọi thứ, nghĩ về những gì đã qua, đời tôi như con diều vàng mà tôi đã liên tưởng từ con diều có ai đang thả trên bầu trời của buổi chiều rất đẹp tại bến cảng..nơi tôi đang làm việc và an dưỡng tại đó .Nhìn xuống mặt sông, tôi thấy được một khuông mặt đầy nét nhăn,những đóm đồi mồi không sao giấu được dưới mặt nước trong veo của bến cảng, một khuôn mặt mà mỗi lần nhìn vào gương tôi lại thấy đến chán..đó chính là tôi. Thời gian đã qua rất nhanh ,cách đây đúng 39 năm tôi vẫn nhớ mãi ngày xưa khi tôi là một thằng nhóc 16 tuổi, tôi đã đi theo cha mình làm phim phóng sự ở những nơi có những cuộc chiến, chiến tranh đã cướp mất cha tôi, một tình báo dũng cảm là cha tôi. Và sau chiến tranh, tôi may mắn là một trong những người vinh dự đầu tiên trên đất Sài Gòn cầm được cái máy quay thời Liên Xô cũ để lại,lúc đó tôi đi quay đám duyên,đám tiệc, tự nguyện cho mọi người vì hầu như nhà nào cũng không có tivi đầu máy để phát,nhà tôi lại may mắn có cái tivi do cha để lại,ai muốn coi chỉ đến nhà tôi xem băng đám tiệc của mình, thật mắc cười phải không! rất tiếc do hạn hẹp về vi tính tôi không thể đăng hình cho các bạn xem như các bạn đã làm tôi thấy rất hay và tôi ko biết như thế nào. Khi tôi nói vậy như điều hiển nhiên, chắc chắn sẽ có một cậu sẳn sàng giúp đỡ tôi trong ddth tuyệt với này. Nhưng cám ơn các bạn trẻ nhé, được chia sẻ cùng các bạn một chút là niềm hạnh phúc lớn của tôi rồi, xin mấy anh master web này cho phép tôi tâm sự về mình.Vài năm sau đó tôi đã bắt đầu làm bàn dựng nhưng sau đó tôi đã thay đổi đi ngành nghề mình bởi một chút cá nhân, chuyển wa ngành hàng hải đóng thuyền tàu cho đến tận bây giờ.Các thuyền du lịch cảng tpHCM phần lớn là do cty tôi sản xuất. Được mọi thứ nhưng trong tôi bây giờ vần cảm thấy ăn năn với cha mình, một người dũng cảm để có những thước phim mà bây giờ trên đài truyền hình vần còn phát lại của ông mỗi khi săp có lễ lớn.Tôi có lỗi với cha mình , lúc này khi đã sắp không làm được gì nừa tôi nhớ cha nhiều lắm, trước cái tivi cũ , cái bàn dựng cổ, tôi thật cảm động....các bạn edit tôi muốn nhắn nhũ đến các bạn, những còn người Việt Nam và hơn nửa với những đồng nghiệp phim ảnh này hãy chân trọng những gì mình đang có, đừng ngừng ngại giúp đỡ ai nếu bạn có thể, hãy dung hòa và thả mình ta sẽ nhận được nhiều điều từ cuộc sống.Tôi sẽ không login lần nửa và nếu cảm thấy bài của mình thật sự không khí tôi sẽ cố gắng tìm đến các bạn.
Xin chao

nino
26-02-2008, 05:12
Cố đọc mãi cuối cùng em chẳng hiểu ý bác là gì? nếu bác muốn nhắn nhủ điều gì cho anh em thì bác cứ nói thẳng và thể hiện bằng chính hành động của bác, chứ bác vòng vo rồi nói không log vô dd này nữa... vậy bác post bài làm gì cho mắc công!

emdepthichhauky
26-02-2008, 06:16
....chắc có lẻ một lời nhắn nhủ gì ấy, bí ẩn vậy nghe cổ sở có chuyện ma :( chắc bác này thành cụ rồi

sideduck
26-02-2008, 06:46
... Mặc dù đã cố gắn lắm! Nhưng vẫn không hiểu bác ấy nói gì :(

http://************.com/ads/client-145029.gif (http://************.com/cgi-bin/ck.pl?id=145029)
http://*********.com/sign-network.gif (http://************.com/?id=145029)

cuong2
26-02-2008, 09:25
Tất nhiên bác ấy lớn tuổi rồi cách đây 39 năm mà ở tuổi 16 thì bây giờ là bao nhiêu?Theo mình hiểu thì bác ấy nói những người trẻ chúng ta, những người đang là edit hoặc những người có mơ ước vào nghề này thì hãy trung thành với nghề và hãy chia sẽ những gì mình biết cho mọi người.

hmduy
26-02-2008, 11:46
rất ý nghĩa .. một đời người ... một cuộc đời . Cảm ơn Bác vì những lời lẽ tâm huyết .
Cháu sẽ cố gắng theo nghề này dù nó đắng cay =(

bihoctinhoc
26-02-2008, 12:44
Nếu đã đến với gia đình này .Tại sao lại bỏ nửa hả Bác? Tuy bọn cháu "gà chung một nhà" nhưng đôi lúc cũng sẽ đá nhau, lúc ấy thì chúng cháu cần những ngươi như bác hòa giải đấy!:(

napoleon171
26-02-2008, 19:36
...cám ơn bác... .Tạm gác " cơm, áo, gạo, tiền" và tham vọng, dành vài phút để cảm nhận những điều bác tâm sự . Con cũng đang ở SG ,rất mong được " nâng chén " cùng bác .

greenstarvn03
26-02-2008, 22:46
Tâm sự hơi lan man, khả năng bác này về nhà sau 1 chầu nhậu, sực nhớ tới "Ổng" nên làm vài dòng, dù sao thì mọi người cũng đã được nghe tâm sự và cũng đã có chia sẻ! Tuy nhiên bài có lẽ post không được đúng chỗ, hình như topic nên nằm ở mục "Nhỏ to tâm sự" hoặc gì gì đó!

nghethuatsong
27-02-2008, 01:10
Cám ơn! các cậu đã quan tâm.
Cậu bạn này nói đúng, tôi men một ít trong người khi tôi viết vài lời sự về mình. Cũng xin anh em trong này không quan tâm về vấn đề men hay không ,vì cuộc sống của những người già như tôi , sáng trông chiều mong con cháu nó về đầy đủ, tối đến chỉ biết tìm lại một chút men còn lại của đời và khi cuộc đời để lại cho ta những điều ta chưa thực hiện được thì làm sao ta có thể ngồi yên với men lại tỉnh.... Người xưa lại bảo , khi con người ta, sắp sang một thế giới khác, thường có những điềm báo trước, tôi cũng vậy tôi nghĩ mình cũng không sống được bao lâu trên trần gian này với "lá gan" bệnh tật của mình,..rất tiếc gặp các cậu bạn dễ thương trong đây quá trễ. Còn chút gì ở đây tôi hy vọng tìm được ở các anh một nơi đủ sức để gửi gấm những ước nguyện chưa thưc hiện được suốt 1/3 con đường ngắn ngủi của nghiệp phim ảnh này, cha tôi đã cống hiến cho tổ quốc bằng mãng sống của mình, con tôi lại cống hiến những gì thuộc về mình ư! thâu tận trong con người tôi lúc này ước ao được một lần được trở lại với công việc của cha mình khi xưa đã nhắn nhủ. Tôi đã không làm được thế, dù thừa sức làm hơn những điều ông muốn,...tôi đi theo tiếng gọi của phái yếu chỉ được vẻ bề ngoài tuyệt vời, và sau chưa đầy một năm cưới nhau, người ấy đã coi tôi như là cỏ rác...không còn gi luyến tiếc tôi đã tuyệt vọng trong sự mong đợi..đến với người đàn bà của bến cảng,yêu tôi và tôi chấp nhận đến bây giờ nhưng chỉ tiếc lộ nhỏ rằng tôi không hề yêu bà ấy đến tận giờ này, ....tôi sẽ tiếp tục câu chuyện khi tôi cảm thấy khỏe hơn. Cám ơn anh chị em trong này.

thagnv
27-02-2008, 01:36
Quá khứ là tài sản của người già...

Bác có hình ảnh bàn dựng cổ không ạ? Em ko hiểu bàn dựng cổ nó trông thế nào? Không biết có giống cái máy dựng phim nhựa trong Hãng phim Giải phóng không?

Bây giờ chắc bác là đại gia rồi, đóng tàu chứ có phải chơi đâu... hehe... tiếp nối ước mơ cha ông thì bác mở hãng phim đi bác... cái nghề làm phim này nó khác với các nghề khác là phương tiện sản xuất hổng có đơn giản như nhà văn hay họa sĩ, mà máy móc, người ngợm đụng vô toàn thấy tiền... hehe... nhiều người máu me lắm... nhưng vẫn loay hoay... bác coi được thì cống hiến đi bác ạ...

Chúc bác khỏe...

goodcow
27-02-2008, 09:19
Mong bác thực hiện được những điều mong muốn . . .

hmduy
28-02-2008, 03:37
Cám ơn! các cậu đã quan tâm.
Cậu bạn này nói đúng, tôi men một ít trong người khi tôi viết vài lời sự về mình. Cũng xin anh em trong này không quan tâm về vấn đề men hay không ,vì cuộc sống của những người già như tôi , sáng trông chiều mong con cháu nó về đầy đủ, tối đến chỉ biết tìm lại một chút men còn lại của đời và khi cuộc đời để lại cho ta những điều ta chưa thực hiện được thì làm sao ta có thể ngồi yên với men lại tỉnh.... Người xưa lại bảo , khi con người ta, sắp sang một thế giới khác, thường có những điềm báo trước, tôi cũng vậy tôi nghĩ mình cũng không sống được bao lâu trên trần gian này với "lá gan" bệnh tật của mình,..rất tiếc gặp các cậu bạn dễ thương trong đây quá trễ. Còn chút gì ở đây tôi hy vọng tìm được ở các anh một nơi đủ sức để gửi gấm những ước nguyện chưa thưc hiện được suốt 1/3 con đường ngắn ngủi của nghiệp phim ảnh này, cha tôi đã cống hiến cho tổ quốc bằng mãng sống của mình, con tôi lại cống hiến những gì thuộc về mình ư! thâu tận trong con người tôi lúc này ước ao được một lần được trở lại với công việc của cha mình khi xưa đã nhắn nhủ. Tôi đã không làm được thế, dù thừa sức làm hơn những điều ông muốn,...tôi đi theo tiếng gọi của phái yếu chỉ được vẻ bề ngoài tuyệt vời, và sau chưa đầy một năm cưới nhau, người ấy đã coi tôi như là cỏ rác...không còn gi luyến tiếc tôi đã tuyệt vọng trong sự mong đợi..đến với người đàn bà của bến cảng,yêu tôi và tôi chấp nhận đến bây giờ nhưng chỉ tiếc lộ nhỏ rằng tôi không hề yêu bà ấy đến tận giờ này, ....tôi sẽ tiếp tục câu chuyện khi tôi cảm thấy khỏe hơn. Cám ơn anh chị em trong này.
Bác hãy vui sống bác à , đừng dằn vặt về quá khứ nữa , bây giờ vẫn chưa muộn mà bác . nếu bác ở đâu thì anh em có thể họp mặt gặp Bác để nghe bác kể chuyện xưa , bàn dựng cổ ,máy cổ . Không bác có thể dựng thử bằng hệ thống hiện đại bây giờ , cháu nghĩ việc này khá dễ
Chúc Bác luôn vui
Quá khứ đã qua , bác đừng suy nghĩ nữa hãy vui với hiện tại và nhìn vào tuơng lai
Chúc bác luôn khỏe ^^

nghethuatsong
29-02-2008, 04:56
Hôm nay tại một nơi xa Việt Nam, tôi tìm về trang web này và ngồi đọc lại các bài post đầy đủ của các cậu hên là có đứa cháu nó quanh quần ở đây, không khi tại nơi tôi đang chờ xét nghiệm của bệnh, thật là buồn cô đơn, cũng may chỉ ở một tuần,thời tiết nơi này rất lạnh.Ngày hôm nay tôi nhốt mình trong căn phòng của đứa con,tôi quyết đọc hết những bài post trong này nhưng vì sức khỏe không cho phép nên dừng lại ở con số 40 trang, sau khi đọc xong và cũng không hiểu các bạn ghi những thông số gì, nhưng rằng là tôi đánh giá không sai đâu thưa các cậu ạ, không nơi nào kiến thức video đúng hơn là tại nơi này. Tôi thật sự rất vui và phấn khởi khi những bạn trẻ là những con người VN rất giỏi về công nghệ của điện ảnh, ngày xưa mà có được công nghệ thông tin thế này chắc có lẻ không cần học thầy bà nào, tôi cũng sẽ rất là giỏi. Các bạn trẻ thật may mắn sinh ra trong thời bình và có đủ điều kiện học hỏi, phát triển.Ngồi ở nhà chỉ cân mốt cú nhấn chuột thì thông tin cũng sẽ lập tức đến nơi,thời ấy mà có được cntt thì ba tôi cũng không qua đời khi đi giao tư liệu từ chí tuyến này đến cầu chi tuyến kia....
Còn đây là những cái tên, ấn tượng nhất khi tôi ngồi đọc lùi lại 40 trang.Tôi xin điển hình một vài cái tên trong đây thật sự tôi cảm thấy ấn tượng , tôi cẩn thận lấy giấy bút ghi ra những người có name như là , Quocpham , Hmduy, Thagnv,DVE_nc1402,denise,Coloa,Trung9kd ...kỹ thuật+sự hiểu biết của họ đáng bậc thầy, cũng là những con người nhiệt tình giúp đỡ người khác,tôi vô đây chỉ 3 lần nhưng phải các cậu là một trong những người rất thành công, có dịp tôi đã gặp mặt một lần trong số các cậu.Và ba cậu trẻ có ý tưởng rất tốt name là, hmduy(clip hoạt họa ,tôi rất thích cảm động), bihoctinhoc(DVE và tôi nghĩ rằng sự móc nối của các bạn là người này, ý tưởng tuyệt vời ráng mà phát triển sau này cậu trẻ à, nếu trời thương căn bệnh có qua được có dịp tôi sẽ đến gặp cậu, cũng nhắc khéo là cậu hay bớt nóng nảy), thagnv( nghệ thuật là thế mạnh,nghệ thuật giúp anh tự tin và không chờ người nào cà nhưng anh bạn trẻ đừng quên hòa đồng hơn nửa với mọi người đó mới chính là cái hay nhất của con người nghệ thuật) nếu 3 người này hoàn thiện hơn mỗi ngày và nhập lại thì đã có một kho tàng trong đây rồi đấy và còn rất nhiều trong đây những con người giỏi mà tôi không tiện kế hết. Đó chỉ là nhận xét và góp ý chung ở với 70 tuổi đời.Còn về bức ảnh về cái bàn dựng cỗ do tôi không biết post hình lên, đành tạm hứa có dịp tôi sẽ mời các đến tham quan nó khác hoàn toàn cái bàn dựng hãng phim trẻ, nó làm từ ghỗ liêm. Gửi lời chào và hẹn lại tai VN, tôi cũng sẽ cố gắng đễ đọc các bài post của cac bạn.không đọc được tôi cũng sẽ nhờ đứa cháu đọc dùm , như hôm nay nó đã ngồi đánh máy cùng với tôi.Chào và chúc sức khỏe.
NAUY, 2/28/08

nino
29-02-2008, 07:14
À, vậy bác nghethuatsong ở tận Nauy lận à... chúc bác nhiều sức khỏe, may mắn và mau lành bệnh nhe!

emdepthichhauky
29-02-2008, 16:01
Cháu làm bên công tác từ thiện hôm nào bác về em mang cả một chuyến xe buýt toàn những người đồng lứa với bác đến nhà bác vui cho hết cô đơn nhé. Bác nhớ làm quen anh nào được được cho cháu nha :wub:

sansiro
29-02-2008, 16:28
bác gì ơi, rút kinh nghiệp lần su bác post bài ít thôi, nhìn vô là hoa cả mắt rồi.

truongthanh_kr
29-02-2008, 16:33
Cứ để nguyên vậy là bà con còn được nhờ .Chứ gom lại với nhau đá nhau banh forum luôn .

nino
01-03-2008, 14:29
Cháu làm bên công tác từ thiện hôm nào bác về em mang cả một chuyến xe buýt toàn những người đồng lứa với bác đến nhà bác vui cho hết cô đơn nhé. Bác nhớ làm quen anh nào được được cho cháu nha :wub:

Thế còn anh Gà tính bỏ luôn sao?

emdepthichhauky
02-03-2008, 03:21
Thế còn anh Gà tính bỏ luôn sao?

Hà có quen anh gà nào đâu :D, bác nino dễ thương vui tính quá à!! Gà nuôi hay Gà hoang vậy bác :shifty:
...:wub:...

vibi
02-03-2008, 04:06
uhm, hiểu như thế này được không bác nhỉ?! Các bạn hãy làm một đoạn phim và sao cho người ta chiếu suốt 39 năm không chán! Nghĩ tới chỗ này, nên em không bao giờ làm cái gì về phim cả. Không khéo 39 năm sao em lại đưa lên một bài thế này. :(

thagnv
02-03-2008, 14:24
Chiến thắng Điện Biên Phủ, 30 tháng 4, Bác Hồ với Thanh Niên, Hồ Chí Minh chân dung một con người, đại khái là bác cứ làm mấy cái phim tuyên truyền cho mấy bác Đảng thì cứ năm nào cũng chiếu, có khi còn hội họp, vận động thanh thiếu niên đi xem nữa đóa... lol Xem hoài xem mãi... haha... lưu danh thiên cổ luôn á... chỉ tội nghiệp thanh niên! lol

Nói chơi vui với bác thôi, còn nói nghiêm túc thì bác chẳng cần phải phấn đấu, học hành, làm việc chăm chỉ làm gì, con người trước sau gì cũng chết, có ai bất tử được đâu, tro bụi cả thôi, thôi thì sống làm gì nữa bác, vì cuối cùng cũng ngủm củ tỏi...

Nhờ có những người suy nghĩ giống như bác mà thế hệ đàn em bọn em phải ngơ ngác tự lực tự bơi như bây giờ, nên được nhiều người khen mình biết tự học hỏi, chăm chỉ, chịu khó... lol

Em còn nhỏ lắm, hổng dám ý kiến ý cò gì với bác, tự nhiên đọc được những suy nghĩ như bác cái em thấy vui vui... em mà nghe lời bác chắc em khỏi thèm cưới vợ luôn... đơn giản là khi *** xong thì rất chán, cũng cơm áo gạo tiền, cũng hục hặc hờn giận ghen tuông, nhưng hạnh phúc là trong quá trình ***... ai cũng biết như thế... haha... làm phim thì cũng thế thôi bác à... lạc quan lên đi chứ!

Chúc bác khỏe! lol

robinson2702
04-03-2008, 23:10
he he Bác Nghệ Thuật. bác bảo bác chả yêu mà bác lấy? hehe làm cháu cũng đang phân vân. nên lấy người yêu mình??? hay theo đuổi người mình yêu?? hay lấy người. ko yêu lắm xét về mọi mặt cũng được thôi? . xét cho cùng yêu cũng là một cảm giác tự huyễn hoặc mình thôi mà?? ( nói câu này cho những ai trên 30 thôi). film cái : cuộc đời cũng là một cuốn phim mà mỗi diễn viên ko có quyền diễn lại vai diễn của mình, nếu có diễn sai !!!

tvhdvn
06-03-2009, 16:34
Ôi! Ông bạn trẻ ơi ,mình lần đầu vào nhờ ông than thở mình buồn cười mà đăng ký vào đây, mình tuổi con gà 1945, thế thì già hơn ông rồi nhé, đang trốn vợ đi học quay video ở đài TH tp: HCM đây. Mình yêu quá mới học có sáu buổi , cầm máy được một lần 70 giây mỗi cảnh 10 giây ,BCU,CU,MS,LS,VLS.một cảnh gắn tên mình còn 10 giây mừng quá chỉnh loạn xạ,lớp học rất nhiều có máy thấy mà ham ,đài cho mượn 6 người một máy,giờ mình đang nhờ các bạn ở site này cố vấn giùm ,mình già nhưng đầu mình trẻ lắm..... 1=sony 2=thẻ nhớ 3= AVCHD các bạn OK không mình lén vợ mua liền
ai có giao mình đi.Chào tất cả bạn già hơn , bạn trẻ hơn. bái bai.....

sirpao
06-03-2009, 16:46
bác ơi sao ko nhắc đến tên cháu? Cháu là thằng hay hỏi vớ vẩn và bị mấy "anh" mắng cho, bác mắng mấy anh ý hộ cháu với!

Chúc bác khỏe ạ!

ANTOAN
06-03-2009, 17:00
Tâm sự thật lòng của anh em xem rất cảm động. những ước mơ bây giờ chỉ là ước mơ thôi anh ạ. Em cũng sấp sỉ tuổi anh và vào DĐ này cũng chỉ đẩ học hỏi các bạn trẻ những điều bổ ích thật sự. Em cũng mong anh sơm lành bệnh và có ngày về được VN để gặp các bạn trẻ tận mặt là một điều càng vui hơn.
Chúc anh khoẻ.

manhtuana5
06-03-2009, 20:28
Hic2.Chả mấy khi nghe đc những lời tâm sự của những ng đi trc như thế này.Cảm động quá,đúng là nghiệt ngã thật.Bác thích làm phim mà cuối cùng lại ko theo đc con đg mà bản thân yêu thích.Chúc bác sẽ làm nốt những gì mà thời trẻ bác đã mơ ước.

MPEG
07-03-2009, 21:33
giờ mình đang nhờ các bạn ở site này cố vấn giùm ,mình già nhưng đầu mình trẻ lắm..... 1=sony 2=thẻ nhớ 3= AVCHD các bạn OK không mình lén vợ mua liền

Bác nên mua cái máy dùng thẻ nhớ SD và ghi hình trên chuẩn nén AVCHD, cái dòng máy AVCHD cho chất lượng hình rất là tuyệt vì nó nén trên định dạng (MPEG4/H264), nếu so với máy dùng HDV (MPEG2) thì có chất lượng hơn nhiều và dung lượng file nhỏ hơn nên thời gian ghi hình được lâu, nên mua máy dùng thẻ SD vì thẻ này có giá vừa rẻ nhất so với các loại thẻ khác , hiện nay đã có thẻ 16GB và 32GB bán ngoài thị trường, giá thẻ 32GB KingMax khoảng 2,6tr đồng. Dùng AVCHD bác có thẻ Edit bằng Adobe Premier CS4, Canopus, Final Cut Pro ... Mong bác tìm dc máy vừa ý.

Dazzle
07-03-2009, 23:57
nhưng hạnh phúc là trong quá trình ***... ai cũng biết như thế
Nghe câu này lại nhớ đến chuyện "bọ": Chú bộ đội vào nhà bọ chơi thấy lắm trẻ con quá hỏi bọ:
- Bọ thích trẻ con lắm phải không mà sao bọ đẻ lắm thế?
- Không, bọ không thích trẻ con, - bọ trả nhời,- Bọ chỉ thích cái quá trình làm ra trẻ con thôi.
Giờ ae ta đang "sở hữu" những cỗ máy sành điệu, ta yêu cái quá trình quay, dựng, thêm thắt kỹ xảo... Ta hăng hái, ta diệu nghệ. Cái bác gì gì kia chắc không có, hoặc không muốn sở hữu những phương tiện kỹ thuật đó, nên bác ấy chỉ còn mỗi một cách là hồi tưởng. Trong " bài văn" đó thấy có cả sắc thái tự nâng mình lên , tự lừa dối bản thân rằng "đáng ra cũng chả kém ai": "Cỗ máy 39 năm" rồi "ai ngoài 60-65 cho phép được mày tao" ... Tâm lý của người cao tuổi, chúng ta sẵn sàng cảm thông. Nhưng công nghệ không thương xót ai cả. Nếu bạn không nhanh nhạy với công nghệ, bạn sẽ là người lạc hậu, kể cả bạn mới ngoài 20. Nhớ lại chuyện "tự lừa dối bản thân"của một ômg giáo già: Cô sinh viên mặc váy ngắn vào thi toán. Thầy hấp háy đôi mắt kèm nhèm bảo:
- Này, nếu tôi viết trên hai đùi của cô số 5, vậy phải đọc là bao nhiêu? Nói đúng thì khỏi phải thi luôn!
- 55 ạ, thưa thầy! - Cô SV nhanh nhảu.
- Hề- hề, sai rồi, phải là 505!
- Đã vậy, - cô SV không bối rối,- Nếu em viết lên 2 bên đùi thầy số 1 thì sẽ là bao nhiêu?
- Lẽ dĩ nhiên là 111 rồi, - Thầy đắc chí.
- Không thưa thầy, -Co SV láu lỉnh, - 20 năm trước đây thì đúng là 111, còn bây giờ thì chỉ là 1,1 (1 phảy 1), thưa thầy đáng kính!
* Vài dòng góp vui với ae, có gì không đúng xin thứ lỗi!