PDA

View Full Version : Tập tin File

Jackychanh
25-02-2008, 19:50
Ai rảnh giải thích dùm Dữ liệu có cấu trúc tập tin File,em không hiểu cho lắm về phần này .Xin cám ơn ^^!!

mr_invincible
25-02-2008, 20:10
Tập tin file cũng giống như file dữ liệu bình thường của máy tính vậy
Thông thường trong Pascal người ta thường hay đọc, ghi ra file văn bản (text) trong trường hợp dữ liệu nhiều hoặc cần lưu trữ lại (vì các dữ liệu của chương trình khi lưu vào các biến hoặc viết ra màn hình sẽ mất đi
Để làm việc với file cần có các lệnh mở, đóng file (không hiểu bạn đã biết chưa), và khi đọc, ghi dữ liệu ra file thì cần thêm biến file ở đầu.
VD: khi dùng file văn bản tên là input.txt thì
Var
f:text;
begin
assign(f,'input.txt'); {Gán tên file cho biến}
Reset(f); {Mở file input để đọc}
Readln(f,n); {Đọc số n trong file f}
Close(f); {Đóng file f}
Assign(f,'input.txt');
Rewrite(f); {Lại mở file nhưng để ghi}
Writeln(f,n);
Close(f);
end;
Ngoài ra còn có khá nhiều lệnh khác xử lý với file, nếu bạn muốn có thể mua các sách tin về mà tham khảo (nói chung tôi thấy hầu như sách nào cũng có)

Jackychanh
25-02-2008, 20:15
Cám ơn nhé.Nhưng còn vấn đề này nữa VD:Mình làm xong 1 ct trình nào đó rồi mình muốn Save vào 1 ỗ đĩa khác tùy ý mình được không ( nếu được thì save rồi thì mở bằng cách nào và việc save or open ct có liên quan gì đến Tập tin File không).Em xin cám ơn đa đọc Messenger này ^^!!

mr_invincible
25-02-2008, 20:26
Bạn có thể save vào thư mục bất kì bằng các viết đầy đủ đường dẫn cho tên file. VD: nếu bạn muốn xếp file input.txt ở trên vào ổ C, thư mục TP thì có thể viết là Assign(f,'C:\TP\input.txt');
Khi mở file bạn có thể mở ngay trong Pascal (sau khi ấn F3 bạn có thể đánh đầy đủ đường dẫn đến file + tên file hoặc nếu đang trong cùng thư mục thì chỉ cần đánh tên thôi. Trong windows cũng có thể mở được những file đó

Jackychanh
25-02-2008, 21:04
Cám ơn mr_invincible nhiều nhé ^^!!