PDA

View Full Version : Khtn Vs Bk (hcmc)

cplusplus
25-02-2008, 12:13
chào các bác, cho em hỏi BK với KHTN, thì thằng nào tốt hơn. Sau này ra thì bằng tốt nghiệp của mỗi trường tương ứng là gì? (Kĩ sư hay Cử nhân).
Và trường nào thiên về đào tạo nghiên cứu hơn.

Chung quy lại, thì trường nào tốt hơn .

Em đang rất băn khoăn điều này, mong các bác cho ý kiến

meotrang7x
25-02-2008, 18:48
BK rộng hơn.
KHTN có tòa nhà cao hơn.
BK có sân vận động gần hơn (Phú Thọ).
KHTN tọa lạc ngay con đường to hơn (Nguyễn Văn Cừ).
..........

cả 2 đều có đào tạo theo academic và industrial.

noomrm
25-02-2008, 18:50
chưa thi mà đã gọi trường là thằng roài, chẹp
thg nào chả rứa, 19110

lanistk
25-02-2008, 19:05
Bạn học ngành gì thì sẽ có bằng tương ứng.

3do
25-02-2008, 19:08
bách khoa -> kỹ sư
khtn -> cử nhân

kỹ sư to hơn cử nhân

david beckham
25-02-2008, 19:17
bách khoa -> kỹ sư
khtn -> cử nhân

kỹ sư to hơn cử nhân

To hơn khúc nào :blink:

AnhTuanKB
25-02-2008, 19:29
Ý người ta nói cái bằng ks có cái kích thước bự hơn bằng cử nhân

temp2
25-02-2008, 20:44
BK: thiên về phần cứng
TN: thiên về phần mềm

mrdelux
25-02-2008, 21:01
kỹ sư to hơn cử nhân

Hay wá, trc giờ mới đc bít! vl

meotrang7x
25-02-2008, 22:26
bách khoa -> kỹ sư
khtn -> cử nhân

kỹ sư to hơn cử nhân

To nhưng mà mềm thì cũng như không! :D

meotrang7x
25-02-2008, 22:27

BK cũng thiên về mềm nhiều hơn cứng!

TenNhoc
25-02-2008, 23:25
- thi tuyển vào tự nhiên dễ đậu hơn bách khoa(vì lấy nhiều hơn gấp đôi)
- học tự nhiên điểm dễ cao hơn bách khoa
- bách khoa 4.5 năm, tự nhiên 4 năm
- tự nhiên nhiều con gái hơn bách khoa
- tự nhiên nhiều gái đẹp hơn bách khoa(cái này quan trọng, hồi xưa em chọn tự nhiên là vì thế)
- tự nhiên ít người bị "khùng và ức chế" hơn bách khoa
- ký túc xá tự nhiên bèo hơn ký túc xác bách khoa
- học phí tự nhiên "hình như" thấp hơn bách khoa
- tự nhiên hàn lâm hơn bách khoa
- ...

caibang
25-02-2008, 23:30
sắp nổ ra tranh cãi nữa roài ....................

TenNhoc
25-02-2008, 23:33
sắp nổ ra tranh cãi nữa roài ....................

Đừng lo, không chửi nhau như dân chợ búa là được

green_apples002
25-02-2008, 23:39
có điều này, chắc là đúng:
Tự nhiên thì CNTT được ưu tiên, có chương trình liên kết nhiều hơn BK, chương trình chất lượng cao ở Tự nhiên là cho CNTT, ở BK là cho Điện-Điện tử.
Còn ở đâu hơn thì ko thể so được,quan trọng là bạn tự học ra sao, chứ thầy giỏi thì ở đâu cũng có, và môi trường nào phù hợp với bạn !

cplusplus
26-02-2008, 00:19
cho em hỏi nốt luôn.
Đó là hệ đào tạo cử nhân tài năng CNTT của ĐH KHTN thế nào
hình như mỗi lớp đó có 40 thì phải :)
Thanks a lot!
Best,

meotrang7x
26-02-2008, 01:18
- thi tuyển vào tự nhiên dễ đậu hơn bách khoa(vì lấy nhiều hơn gấp đôi)
- học tự nhiên điểm dễ cao hơn bách khoa
- bách khoa 4.5 năm, tự nhiên 4 năm
- tự nhiên nhiều con gái hơn bách khoa
- tự nhiên nhiều gái đẹp hơn bách khoa(cái này quan trọng, hồi xưa em chọn tự nhiên là vì thế)
- tự nhiên ít người bị "khùng và ức chế" hơn bách khoa
- ký túc xá tự nhiên bèo hơn ký túc xác bách khoa
- học phí tự nhiên "hình như" thấp hơn bách khoa
- tự nhiên hàn lâm hơn bách khoa
- ...

Những nơi tô đậm là không đồng ý. :D

jiSh@n
26-02-2008, 03:16
Những nơi tô đậm là không đồng ý. :D

tự nhiên nhiều gái đẹp hơn bách khoa
BK chỉ có vài ngành là có "con gái" đúng nghĩa thôi, TN nhiều hơn.

tự nhiên ít người bị "khùng và ức chế" hơn bách khoa
BK có bao nhiu dãy lầu thì có chí ít bấy nhiêu mạng làm cô hồn ở đấy. Hầu như học kỳ nào cũng có 1 mạng ám anh em trước khi thi. KHTN thì ít khi nghe nói tới mấy vụ này.

bkute
26-02-2008, 16:59
có điều này, chắc là đúng:
Tự nhiên thì CNTT được ưu tiên, có chương trình liên kết nhiều hơn BK, chương trình chất lượng cao ở Tự nhiên là cho CNTT, ở BK là cho Điện-Điện tử.
Còn ở đâu hơn thì ko thể so được,quan trọng là bạn tự học ra sao, chứ thầy giỏi thì ở đâu cũng có, và môi trường nào phù hợp với bạn !

làm gì có.BK cũng có lớp KS Tài Năng cho ngành Máy Tính mà.năm nay lấy nhìu hơn mọi năm ah hình như là 60

bébi
26-02-2008, 17:07
Tự Nhiên gần chỗ mình ở hơn.

phuong
26-02-2008, 17:12
Nói riêng về ngành CNTT thôi hay là nguyên cả trường? :detective

jiSh@n
26-02-2008, 18:50
KHTN có bao nhiêu dãy lầu, mỗi dãy đã có được bao thằng nhảy xuống lol Thua đứt BK về khoản này rồi nhé lol

cuong_war3
26-02-2008, 19:05
Thằng nào cũng như nhau thôi.Lấy thăm ra bốc đi .Thằng bk thì học khổ hơn tự nhiên

VNH_Return
26-02-2008, 19:09
Vô tự nhiên vui hơn.

VNH_Return
26-02-2008, 19:10
Còn gái nhiều hơn thì em xin tha. Hông dám đâu.

ngtuan11
26-02-2008, 19:15
nói chung thì vẫn thích bk hơn, nhưng mà đang học ở tự nhiên, trời xui khiến thôi, nói chung ý kiến của bác nào về tự nhiên ở trên tui thấy cũng đúng.Ngay cả dân bk còn nói CNTT của tự nhiên là nhất rùi(ở hcmc thui nha), cuộc thi CNTT nào mà ĐHQG tổ chức thì tự nhiên đều hơn bk,trong cuộc thi đó mấy thằng thắng bên tự nhiên có khi hổng phải khoa CNTT nữa kìa(khoa toán tin,ĐTVT ko chừng)

silkroadpro
26-02-2008, 20:26
BK nó làm dc ROBOCON
KHTN chỉ có ngồi bật tivi xem :D

mrdelux
26-02-2008, 20:28
Nhận xét sau 4 năm ở KHTN của em là: Gái Tự Nhiên xấu tự nhiên:emlaugh:

mrdelux
26-02-2008, 20:30
BK nó làm dc ROBOCON

Cái nì xem lại nghen pồ, KHTN vừa thành lập khoa DTVT, tách ra từ khoa Vật Lý, 2 năm gần đây cũng đã bon chen tham gia Robocon (tuy chưa có gì nổi bật), nhưng tất cả chỉ mới là khởi đầu thui!:)

bébi
26-02-2008, 20:32
Nhận xét sau 4 năm ở KHTN của em là: Gái Tự Nhiên xấu tự nhiên:emlaugh:

Còn gái bách khoa thì trăm thằng qua. :lick: (sorry)

silkroadpro
26-02-2008, 20:40
Cái nì xem lại nghen pồ, KHTN vừa thành lập khoa DTVT, tách ra từ khoa Vật Lý, 2 năm gần đây cũng đã bon chen tham gia Robocon (tuy chưa có gì nổi bật), nhưng tất cả chỉ mới là khởi đầu thui!:)

xin lỗi chắc you bên ĐTVT à.
hy vọng 10 năm nữa đi.Vừa rồi ko thấy thằng ĐTVT nào thi MCR 2007 do Renesas hợp tác cùng khoa CNTT tổ chức.Ngay cả trong trường mà chưa thấy gì sao mong chọi lại BK.

ngtuan11
26-02-2008, 20:57
BK nó làm dc ROBOCON
trường nào cũng có thế mạnh riêng chứ ai lại lấy trứng chọi đá, có giỏi qua giải toán với khoa toán tin,chơi điện tử với khoa CNTT
Nói về gái tự nhiên thì khoa hóa, khoa sinh, gần đây là khoa lý hông phải là good sao.Mấy bác cứ làm vậy gái nào sống nổi với mấy bác.
Còn về cơ sở vật chất thì quả thật bk rộng thiệt, nhưng thử so sánh đi, về thủ đức mà so sánh chứ đừng có mà so sánh ở trung tâm,vì mấy năm nữa là nó cũng bay về đó rùi

mrdelux
26-02-2008, 21:05
xin lỗi chắc you bên ĐTVT à.
hy vọng 10 năm nữa đi.Vừa rồi ko thấy thằng ĐTVT nào thi MCR 2007 do Renesas hợp tác cùng khoa CNTT tổ chức.Ngay cả trong trường mà chưa thấy gì sao mong chọi lại BK.

Tớ ko học khoa DTVT, và đã ra trường gòi! Nếu tớ nhớ ko nhằm thì khoa DTVT bây giờ khóa "già" nhất cũng chỉ mới năm 3 thui, còn wá mới! MRC năm rùi thì hình như DTVT cũng ko tham gia, mà là chuyên ngành DTVT của khoa Vật Lý, vô địch lun thì fải! Tớ cũng không bảo DTVT chọi lại với BK, do cậu bảo KHTN chỉ ngồi nhà xem Robocon qua tivi, tớ chỉ mún cậu mở mang tý óc bít thêm đc tý thui!

dat@
26-02-2008, 21:14
Rồi, lại sắp chiến tranh BK-TN ;)

bébi
26-02-2008, 21:16
Uh, phải nói là mỗi trường mỗi chiêu.

VNH__Return
26-02-2008, 21:19
Tất nhiên thôi. Mỗi trường mỗi kiểu dạy, đâu thể bàn được. Tập trung vô chủ đề chính đi, nếu không là bị ban hết đấy.

jacobkruse
26-02-2008, 21:22
em la BKITer , vote cho truong ban (KHTN)

yeuITVN
26-02-2008, 21:23
He he, giờ là thời buổi nào rồi mà còn so BK vs KHTN? Thời buổi WTO roài. BK với KHTN có ngon thì cũng giòn nhất cái ao làng Việt Nam này là cùng chứ giề? Có giỏi thì đi so với các trường nước ngoài đê (nước ngoài ở đây không bao gồm Lào, Campuchia, Myanmar... nhé). Hàng năm có hàng trăm triệu đô la của các vị phụ huynh Việt Nam bị chảy máu ra nước ngoài hòng mua kiến thức cho con em họ, trong khi cái thằng Sing bé bằng cái mắt muỗi mà thu hút được bao nhiêu sinh viên ngoại quốc. Các pa BK với KHTN không nghĩ ngợi gì sao? Hừ, mình hỏi thừa quá, nếu biết nghĩ thì đã không để tình trạng đó kéo dài thế.

Ở nhà nhất mẹ nhì con. Ra đường lắm kẻ còn giòn hơn ta

VNH__Return
26-02-2008, 21:41
He he. Có nghĩ chứ pa. Nhưng ở đây câu hỏi là BK và TN. Có tiền, có đk thì ra ngoài học cho phẻ. Ở xứ mù thằng chột làm vua mà.

will
26-02-2008, 21:44
mọi người có ai biết 6 môn thi đầu vào hệ liên thông dh TN TPHCM ko? help me

silkroadpro
26-02-2008, 21:45
chào mừng bác VNH đã return :D

ayevlth
26-02-2008, 21:55
đọc nhìu ở ddth.com(từ khi là diendantinhoc.com) nhưng hôm nay thấy chủ đề này thú vị nên tham gia chút chơi(lạy trời ko bít con có xỉn ko nữa, mới làm 2 xị "áp xanh" Bến Tre).
Giới thiệu sơ qua thế này, e là thuộc biên chế BK(K99) nhưng bị bọn Tự Nhiên nó đào tạo "đại cương"(mấy bác K99 chắc biết hồi đó có "mấy thằng khùng" nó lập ra "Đại Học Đại Cương" trực thuộc Tự Nhiên để đào tạo ae ta í mờ).
Ý của e là thế này :
Thứ nhứt : đầu vào Tự Nhiên dốt hơn(so điểm thi thì bít, riêng tụi lớp 12 của e đéo thằng nào thèm vào Tự Nhiên)
Thứ hai : giảng viên(đại học nha, ko tính Phổ thông năng khiếu vì cái này bên BK ko có) bên tự nhiên "ẹ" hơn(dĩ nhiên là cả về chuyên môn lẫn "kiếm tiền", ngay cả Lê Bá Khánh Trình còn bị "lụi tàn" nữa là...)
Thứ ba : "tiếng tăm" của BK to hơn(điều này ko cần phải bàn cải, cứ "trưng cầu dân ý" thì bít ngay)
Duy chỉ có điều "phụ lục" thế này : e đang mếch lòng cô nàng Tự Nhiên(cua hoài chưa đổ) nên xin mạn phép ae BK e vote cho Tự Nhiên 1 phát(mịa nó, thằng BK nào mà chả dịa giá như e).
Tự Nhiên muôn năm.
BK vạn tuế.
Hehehe, e iu ơi 2 đứa mình "đầu bạc răng long".

silkroadpro
26-02-2008, 21:59
cưới nhỏ đó rồi bác quay lại vote cho bk chứ giề ?

ayevlth
26-02-2008, 22:06
hehe, sao bác cứ "đi guốc trong bụng" e thế chứ, khó chịu lém.
mà bác chơi silkroad theo thief phải ko?
đã vậy còn Đào Hoa Đảo
mà e chỉ nhậu tới bến thôi, ko thèm "nhậu lai rai đâu"
hehehe...

VNH__Return
26-02-2008, 22:12
em la BKITer , vote cho truong ban (KHTN)Em đây trường tự nhiên. Vote cho trường FPT cho dù em hông biết nó là cái gì.

Nếu đã chọn học đại học, hãy ráng theo, khởi đầu có hơi khó chịu chút, nhưng ra trường thì sẽ được cái bằng đại học, ôi, oai làm sao, cho dù không làm được gì nhưng có cái bằng cũng lên mặt được. Ha ha ha.

ayevlth
26-02-2008, 22:18
Em đây trường tự nhiên. Vote cho trường FPT cho dù em hông biết nó là cái gì.

Nếu đã chọn học đại học, hãy ráng theo, khởi đầu có hơi khó chịu chút, nhưng ra trường thì sẽ được cái bằng đại học, ôi, oai làm sao, cho dù không làm được gì nhưng có cái bằng cũng lên mặt được. Ha ha ha.

chỉ có thể nói 1 câu "ngu vãi".
a mài "kinh qua" 3 trường đại học mờ vẫn chưa thèm lấy bằng.
bi giờ vẫn có người trả lương để ngồi "gõ" nè e.

VNH__Return
26-02-2008, 22:28
Hèn gì ông anh đọc tiếng việt không hiểu.

silkroadpro
26-02-2008, 22:34
đã vậy còn Đào Hoa Đảo
hehehe...

tui chơi búa la xua à,vui thì đi cướp,bùn thì long nhong bảo kê mấy em 1x 2x :D thôi.Mà tui nghỉ lâu rồi,cũng gần 1 năm.

ayevlth
26-02-2008, 22:46
tui thì hùi trước chỉ chơi Silkroad International ah, sau này "bị" Việt hóa nên bỏ lun.
túm lại là thích nhứt trò đó.

TenNhoc
26-02-2008, 23:42
Thứ nhứt : đầu vào Tự Nhiên dốt hơn(so điểm thi thì bít, riêng tụi lớp 12 của e đéo thằng nào thèm vào Tự Nhiên)
Thứ hai : giảng viên(đại học nha, ko tính Phổ thông năng khiếu vì cái này bên BK ko có) bên tự nhiên "ẹ" hơn(dĩ nhiên là cả về chuyên môn lẫn "kiếm tiền", ngay cả Lê Bá Khánh Trình còn bị "lụi tàn" nữa là...)
Thứ ba : "tiếng tăm" của BK to hơn(điều này ko cần phải bàn cải, cứ "trưng cầu dân ý" thì bít ngay)

Xác định ngay từ ban đầu là anh hỏng có cãi nhau nha, anh chỉ giải thích một chút theo quan điểm của mình cho chú em biết thôi
- Thứ nhất: Xét ngành IT, đầu vào của tự nhiên thấp hơn bách khoa khoảng 2 điểm mỗi năm, nếu là dân dốt chỉ biết nhìn vào hiện tượng thì sẽ phán liền dân tự nhiên dốt hơn bách khoa, nhưng nếu là kẻ có kiến thức biết nhìn vào bản chất sự việc thì sẽ thấy là chẳng qua mỗi năm Tự nhiên đều tuyển gần gấp đôi bách khoa nên điểm chuẩn mới thấp, nếu số lượng tuyển ngang nhau thì chưa biết thế nào...

- Thứ hai: Giảng viên phe nào ẹ hơn thì thua, anh nghĩ vấn đề này nó vượt khỏi tầm của anh và chú nên thiết nghĩ chú đừng nhậu xỉn rồi phát biểu linh tinh như vậy nhé.

- Thứ ba: tiếng tăm của BK to hơn=>hoàn toàn đồng ý

TenNhoc
26-02-2008, 23:43
cho em hỏi nốt luôn.
Đó là hệ đào tạo cử nhân tài năng CNTT của ĐH KHTN thế nào
hình như mỗi lớp đó có 40 thì phải :)
Thanks a lot!
Best,

Cử nhân tài năng thì mỗi khóa chỉ có một lớp duy nhất thôi em, dân số tối đa cũng chỉ tầm 40 thiệt, nhưng thường ít hơn.

làm gì có.BK cũng có lớp KS Tài Năng cho ngành Máy Tính mà.năm nay lấy nhìu hơn mọi năm ah hình như là 60

Ý của bác ấy không phải đề cập đến cử nhân tài năng hay kỹ sư chất lượng cao mà là đề cập đến chương trình tiên tiến gì đấy, chương trình này hợp tác với nước ngoài cấp bằng, ngành CNTT thì bộ giáo dục giao cho KHTN TPHCM.

bébi
26-02-2008, 23:47
Uh, thực sự nếu nói trình độ giảng viên bên nào hơn bên nào thì có lẽ chúng ta đây chưa đủ hiểu biết để nhận xét về điều đó.

jiSh@n
27-02-2008, 00:42
đọc nhìu ở ddth.com(từ khi là diendantinhoc.com) nhưng hôm nay thấy chủ đề này thú vị nên tham gia chút chơi(lạy trời ko bít con có xỉn ko nữa, mới làm 2 xị "áp xanh" Bến Tre).
Giới thiệu sơ qua thế này, e là thuộc biên chế BK(K99) nhưng bị bọn Tự Nhiên nó đào tạo "đại cương"(mấy bác K99 chắc biết hồi đó có "mấy thằng khùng" nó lập ra "Đại Học Đại Cương" trực thuộc Tự Nhiên để đào tạo ae ta í mờ).
Ý của e là thế này :
Duy chỉ có điều "phụ lục" thế này : e đang mếch lòng cô nàng Tự Nhiên(cua hoài chưa đổ) nên xin mạn phép ae BK e vote cho Tự Nhiên 1 phát(mịa nó, thằng BK nào mà chả dịa giá như e).
Tự Nhiên muôn năm.
BK vạn tuế.
Hehehe, e iu ơi 2 đứa mình "đầu bạc răng long".

0 - ĐH Đại cương ngày xưa thuộc ĐHQG TPHCM, ko có chuyện ĐH Đại cương thuộc ĐHKHTN. Có đầu óc suy nghĩ thì đã ko phát biểu liều như thế. Nó chỉ liên quan đến KHTN ở chỗ mượn trụ sở Linh Trung của KHTN, và giảng viên đa phần đều từ KHTN. Tự suy nghĩ lý do nhé ;)
1 - Nếu so kiểu đấy thì dân Bách Khoa dốt hơn Y dược à? ĐHYD nó tuyển năm nào điểm cũng cao chót vót đấy, nếu đổ thừa do khác khối thi thì khối B của BK chắc dốt hơn Y dược hở? Đầu ra của BK, TN giỏi cách mấy nhưng muốn được đi dạy ở bậc ĐH thì vẫn phải xách gói sang DHSP hoặc SPKT học 6 tháng, như vậy chắc BK, TN dốt hơn SP hở?
2 - Sao biết GV của KHTN ẹ hơn BK về chuyên môn? Có phân biệt được 2 khái niệm "công nghệ" và "kỹ thuật" ko? KHTN đào tạo hệ cử nhân, thuộc khối ngành công nghệ, BK đào tạo hệ kỹ sư, thuộc khối ngành kỹ thuật. Kỹ thuật thì gắn liền với thực tế nhiều hơn, gắn với thực tế là gắn với tiền. Nhưng nếu ko có lý thuyết từ khối khoa học công nghệ thì đào đâu ra kỹ thuật hở?
3 - Tiếng tăm của BK với KHTN cũng như nhau thôi. Nếu BK là trùm thì tại sao hội đồng biên soạn chương trình khung bậc ĐH khối ngành kỹ thuật ko đặt ở BK mà lại đặt ở ĐH SPKT?
Tốt nghiệp ĐH cũng lâu rồi mà phát biểu nghe hay thật ;)

mai_xuanduc
27-02-2008, 21:49
lại thêm 1 topic nhảm... học thì lo học đi... so sánh làm chi... mệt

langtukoty
29-02-2008, 00:47
vui thiệt, không biết còn những gì để so sánh nữa, nửa năm rồi ddth nhảm thiệt.

huyx
29-02-2008, 00:59
Cùng trong nội bộ ĐHQG TP HCM, bên nào đc bác giám đốc Phan Thanh Bình rót n nhiều hơn thì bên đó thắng

meotrang7x
29-02-2008, 17:09
lại thêm 1 topic nhảm... học thì lo học đi... so sánh làm chi... mệt

So sánh để các đàn em biết mà chọn lựa cho đúng nha em.

knowdienow2007
02-03-2008, 09:41
thiêt tình em là dân bk về mechanics,công nhận ko biết bk hơn tư nhiên chỗ nao chù riêng khoảng nhảy lầu em cam đoan bk là số 1
Chua thây cai truong nào nhảy lầu nói riêng và tự tử nói chung nhiều như cài truong bk.

bkute
02-03-2008, 15:15
mấy thằng nhảy lầu nó tốt nghiệp rùi mới way lại nhảy ah.đâu phải mấy thằng đang học.

bkute
02-03-2008, 15:22
KẾT QUẢ CHI TIẾT TOP 3 GIẢI THƯỞNG e-CHÍP ICT AWARDS 2006
Tổng cộng có 24.820 phiếu bình chọn trên báo và 20.590 phiếu bình chọn qua Website. Kết quả bình chọn là số phiếu bầu trên báo (tính 100%) và số phiều bầu trên Website (tính 25%).
1. Game online được ưa chuộng nhất trong năm (The Favorite Online Game)
Võ Lâm Truyền Kỳ (VinaGame) 9.868 (33%)
M.U – Xứng danh anh hùng (FPT) 4.415 (15%)
Hiệp khách giang hồ (Asia Soft) 3.715 (12%)
2. Dịch vụ Internet tốt nhất trong năm (The Best Internet Service)
a. ADSL Internet:
Công ty FPT 11.968 (40%)
Công ty VDC 7.593 (25%)
Công ty EVN 3.378 (11%)

b. Dial-up Internet:
Công ty VDC 9.920 (33%)
Công ty FPT 5.500 (18%)
Công ty Viettel 3.998 (13%)
3. Doanh nghiệp ICT chăm sóc khách hàng tốt nhất trong năm (The Best ICT Customer Service)
Công ty FPT (IT) 5.015 (17%)
Công ty Nguyễn Hoàng 3.575 (12%)
Công ty Samsung Vina 2.228 (7%)
4. Thương hiệu IT được ưa chuộng nhất trong năm (The Favorite IT Brand)

6. Trường đào tạo CNTT được tín nhiệm nhất (The Favorite IT School)
Đại học Bách khoa TP.HCM 7.753 (26%)
ĐH Khoa học Tự nhiên 3.785 (13%)
Aptech Vietnam 2.910 (10%)

Cái này hồi năm I ông thầy kêu.ko biết mấy bác có biết ko???
năm 2007 hình như là thằng Aptech

khachma2004
02-03-2008, 16:28
Hehehe ,nếu xét về vị trí thì trường Tư Nhiên đẹp nhất thành phố ,nằm ngay giữa trung tâm ,trên đường Nguyễn Văn Cừ nhiều cây xanh lớn tuổi ,mát mẻ ,sạch sẽ ,bên phải là trường PTTH Thực Nghiệm Sư Phạm ,bên trái là trường PTTH Lê Hồng Phong , đằng sau là trường Phổ Thông Năng Khiếu ,còn trường Bách Khoa thì nằm trên con đường gì mà bụi bặm thấy ghê ,đã vậy chiều chiều thấy "gà móng đỏ" chạy lung tung ,có mấy thằng ngồi bán phim "mát mẻ" tùm lum thấy mà ớn

Còn trường Tự Nhiên điểm thấp hơn Bách Khoa 1-2 điểm ,dễ dô hơn, tiếng tăm ít nổi hơn Bách Khoa :D :D :D

mufan777
02-03-2008, 17:56
0 - ĐH Đại cương ngày xưa thuộc ĐHQG TPHCM, ko có chuyện ĐH Đại cương thuộc ĐHKHTN. Có đầu óc suy nghĩ thì đã ko phát biểu liều như thế. Nó chỉ liên quan đến KHTN ở chỗ mượn trụ sở Linh Trung của KHTN, và giảng viên đa phần đều từ KHTN. Tự suy nghĩ lý do nhé ;)
1 - Nếu so kiểu đấy thì dân Bách Khoa dốt hơn Y dược à? ĐHYD nó tuyển năm nào điểm cũng cao chót vót đấy, nếu đổ thừa do khác khối thi thì khối B của BK chắc dốt hơn Y dược hở? Đầu ra của BK, TN giỏi cách mấy nhưng muốn được đi dạy ở bậc ĐH thì vẫn phải xách gói sang DHSP hoặc SPKT học 6 tháng, như vậy chắc BK, TN dốt hơn SP hở?

Ngành gì của BK lấy khối B vậy bạn?
Đừng có lấy khối B ra mà so với khối A nhé.CHẳng khác nào lấy điểm ĐH ra mà sao với điểm CĐ.ĐH ngu hơn CĐ à?

3 - Tiếng tăm của BK với KHTN cũng như nhau thôi. Nếu BK là trùm thì tại sao hội đồng biên soạn chương trình khung bậc ĐH khối ngành kỹ thuật ko đặt ở BK mà lại đặt ở ĐH SPKT?
Tốt nghiệp ĐH cũng lâu rồi mà phát biểu nghe hay thật ;)
ai nổi tiếng hơn ai thì khảo sát ắt biết!

knowdienow2007
02-03-2008, 22:45
Riêng em thì thấy BK hơn rồi
CÁi thằng BK truyền thong lịch sử nổi tiếng từ cai thời là truòng Kỹ sư Phú Thọ truoc' 75,toàn dân VIP học(học giỏi,giàu,con mấy bác chóp bu học ko,thuộc dạng giống HAvard),rồi tui Singapore,Thái land,MAlaysia,Myanmar qua truong này du học nữa.Còn KHTN,nó là cai DH Tổng hợp thời xưa chứ đâu...

jiSh@n
03-03-2008, 00:30
Ngành gì của BK lấy khối B vậy bạn?
Đừng có lấy khối B ra mà so với khối A nhé.CHẳng khác nào lấy điểm ĐH ra mà sao với điểm CĐ.ĐH ngu hơn CĐ à?

ai nổi tiếng hơn ai thì khảo sát ắt biết!

Tôi nhớ ko nhầm thì ở thời của mình BK có khối B, Sinh hóa gì đấy, cũng có thể nhầm sang KHTN. Khối B và khối A khác nhau có mỗi môn Sinh và Lý, Toán khối A khó hơn khối B chút đỉnh, ngược lại Hóa khối B khó nhằn hơn khối A 1 tẹo. 2 khối đều cùng cấp độ ĐH, ở mức tương đồng có thể so sánh. Không ít người thi 1 lúc 2 khối, và đậu cao cả 2 khối.

Nổi tiếng ko đồng nghĩa với chất lượng, và thậm chí nhiều lúc danh tiếng cũng thế. Tôi ko học BK, cũng ko học KHTN. Đứng ở góc độ người ngoài cuộc thì BK với KHTN tiếng tăm cũng như nhau thôi, cả danh tiếng lẫn tai tiếng, tuy nhiên mức độ tai tiếng thì BK có vẻ nhỉnh hơn KHTN đấy. Riêng cái tên "Bách Khoa" thì được nhiều người biết hơn, bởi còn có 1 loạt "thương hiệu" ăn theo như VLXD BK, Điện tử BK, Anten BK, ... cũng giống như Sư phạm cực kỳ nổi tiếng với cái "thương hiệu" ... luyện thi ĐHSP :bored:

bkute
04-03-2008, 11:36
Tôi nhớ ko nhầm thì ở thời của mình BK có khối B, Sinh hóa gì đấy, cũng có thể nhầm sang KHTN. Khối B và khối A khác nhau có mỗi môn Sinh và Lý, Toán khối A khó hơn khối B chút đỉnh, ngược lại Hóa khối B khó nhằn hơn khối A 1 tẹo. 2 khối đều cùng cấp độ ĐH, ở mức tương đồng có thể so sánh. Không ít người thi 1 lúc 2 khối, và đậu cao cả 2 khối.

Nổi tiếng ko đồng nghĩa với chất lượng, và thậm chí nhiều lúc danh tiếng cũng thế. Tôi ko học BK, cũng ko học KHTN. Đứng ở góc độ người ngoài cuộc thì BK với KHTN tiếng tăm cũng như nhau thôi, cả danh tiếng lẫn tai tiếng, tuy nhiên mức độ tai tiếng thì BK có vẻ nhỉnh hơn KHTN đấy. Riêng cái tên "Bách Khoa" thì được nhiều người biết hơn, bởi còn có 1 loạt "thương hiệu" ăn theo như VLXD BK, Điện tử BK, Anten BK, ... cũng giống như Sư phạm cực kỳ nổi tiếng với cái "thương hiệu" ... luyện thi ĐHSP :bored:

Ông anh chắc chỉ nghiên cứu các thông tin tai tiếng thôi sao...
Ko tin pà con có thể đi khảo sát mấy em sư phạm, nhân văn... hehe mấy em nay chỉ mê mấy anh BK thui...

lqkhoi
04-03-2008, 17:04
Không biết bây giờ còn không nhưng ngày xưa, Khoảng 9 năm về trước, BK còn nổi tiếng về đánh lộn và quậy phá.

Có ai học những khóa thời đó chắc không quên những trận thư hùng về Bóng chuyền cũng như Đá Banh giữa BK và Kinh Tế mà hầu như luôn kết thúc bằng những trận đánh lộn.Có ai còn nhớ vụ đốt sân Phan Đình Phùng năm 95, vụ Ký Túc Xá BK quậy phá đến CA Phường không dám can thiệp, trận bóng chuyền BK vs Kinh Tế mà phải có công an chống bạo động cầm roi điện đứng ngoài, lần biểu tình ở Big C vì các em bảo vệ ức hiếp 1 em gái BK. Đánh đến nỗi mà có 1 khoảng thời gian từ năm 98 đến 2000, BK bị cấm toàn bộ mọi hoạt động thể thao với các trường bên ngoài. Sau đó thì mở lại nhưng mỗi trận thể thao luôn có cảnh sát theo sau :)
Lúc ấy có nói chuyện thể thao , bạo lực là chỉ nói đến BK và Kinh Tế, TH được để ý vì có nhiều em gái xinh hơn.

Cũng như ngay trong nội bộ trường BK, mỗi lần có đá banh giữa các khoa với nhau nhất là Điện Tử , Xây Dựng Cơ khí là y rằng có đánh lộn. Không biết giờ còn không :) Lúc đó khoa Tin Học chỉ bé xíu.

Cá nhân đồng ý với chuyện BK làm low level gần về Hardware tốt hơn, bằng chứng là NXP VN có hơn 20 người thì duy nhất 1 Tự Nhiên còn lại là BK. Mọi chuyện khác thì không dám lạm bàn.

Nhớ đến kỷ niệm đánh lộn thời BK vs Kinh Tế nhớ lại vẫn thấy vui vui :)

khidot_2006
04-03-2008, 17:56
Không biết bây giờ còn không nhưng ngày xưa, Khoảng 9 năm về trước, BK còn nổi tiếng về đánh lộn và quậy phá.

Có ai học những khóa thời đó chắc không quên những trận thư hùng về Bóng chuyền cũng như Đá Banh giữa BK và Kinh Tế mà hầu như luôn kết thúc bằng những trận đánh lộn.Có ai còn nhớ vụ đốt sân Phan Đình Phùng năm 95, vụ Ký Túc Xá BK quậy phá đến CA Phường không dám can thiệp, trận bóng chuyền BK vs Kinh Tế mà phải có công an chống bạo động cầm roi điện đứng ngoài, lần biểu tình ở Big C vì các em bảo vệ ức hiếp 1 em gái BK. Đánh đến nỗi mà có 1 khoảng thời gian từ năm 98 đến 2000, BK bị cấm toàn bộ mọi hoạt động thể thao với các trường bên ngoài. Sau đó thì mở lại nhưng mỗi trận thể thao luôn có cảnh sát theo sau :)
Lúc ấy có nói chuyện thể thao , bạo lực là chỉ nói đến BK và Kinh Tế, TH được để ý vì có nhiều em gái xinh hơn.

Cũng như ngay trong nội bộ trường BK, mỗi lần có đá banh giữa các khoa với nhau nhất là Điện Tử , Xây Dựng Cơ khí là y rằng có đánh lộn. Không biết giờ còn không :) Lúc đó khoa Tin Học chỉ bé xíu.

Cá nhân đồng ý với chuyện BK làm low level gần về Hardware tốt hơn, bằng chứng là NXP VN có hơn 20 người thì duy nhất 1 Tự Nhiên còn lại là BK. Mọi chuyện khác thì không dám lạm bàn.

Nhớ đến kỷ niệm đánh lộn thời BK vs Kinh Tế nhớ lại vẫn thấy vui vui :)

ậy !
nói đến óanh lộn thì BK cũng zữ nhứt !
nói đến chất xám BK cũng zữ nhứt !
nói đến học ngu và quậy phá thì chẳng trường nào bằng !
tốt nhứt BK óanh lộn với KHTN đi, "thắng làm vua, thua làm giặc" , khà khà...

timohamephali
05-03-2008, 08:03
Mình thấy ban nên vào Dh công nghệ thông tin thì tốt hon 2 thang BK va KHTN chuong trinh dạy cũ chưa up bao nhieu cả !! o KHTN minh hoi nam 1 minh hoc rat nản voi chuong trinh hoc .........

TenNhoc
05-03-2008, 18:25
Mình thấy ban nên vào Dh công nghệ thông tin thì tốt hon 2 thang BK va KHTN chuong trinh dạy cũ chưa up bao nhieu cả !! o KHTN minh hoi nam 1 minh hoc rat nản voi chuong trinh hoc .........

hix, năm nhất thì bên nào mà chẳng như bên nào, vui lòng coi lại chương trình giảng dạy của mỗi bên để so sánh đi.
Còn về chương trình cũ? hỏng biết bạn học khóa nào nhưng hãy so sánh giữa chương trình của Khóa 2001 trở về trước so với 2002/2003 trở về sau để thấy sự khác biệt.

khonggiannet
05-03-2008, 19:39
Các bác đều bình luận theo cảm tính, vô căn cứ. Nếu muốn biết BK với KHTN cái nào hơn thì nên dựa vào kết quả thống kê của những tổ chức có uy tín (xem bên dưới).

Nói về mức độ academic thì KHTN hơn hẳn BK, chương trình đào tạo cao học & nghiên cứu sinh mạnh hơn và có uy tín trong khu vực. Còn nếu bác chỉ muốn học đại học để đi làm thôi thì nên kiếm cái bằng kĩ sư của BK là đủ.

7 đại học VN lọt vào top 100 của ASEAN
Thư viện Tạ Quang Bửu, ĐH Bách Khoa Hà Nội. Ảnh: Hut.
Thư viện Tạ Quang Bửu, ĐH Bách Khoa Hà Nội. Ảnh: HUT.

Theo bảng xếp hạng 100 ĐH hàng đầu Đông Nam Á năm 2007 của Webometrics, Việt Nam có 7 trường lọt vào danh sách. Hai ĐH Quốc gia Hà Nội và TP HCM lần lượt xếp thứ 47 và 96, trong khi ĐH Khoa học Tự nhiên TP HCM lại xếp thứ 28.
> Nhiều rào cản, giáo dục đại học khó 'cất cánh'

Thống kê cho thấy, Thái Lan có 41 trường, Myanmar 18 trường, Indonesia 14 trường, Philippines 13 trường, Singapore và Việt Nam cùng có 7 trường. Đứng đầu danh sách là ĐH Quốc gia Singapore và ĐH Công nghệ NanYang (Singapore), xếp hạng 158 và 459 thế giới. Trong số 10 ĐH hàng đầu khu vực, Thái Lan có 8 trường.

Hiện chưa ĐH nào của Việt Nam có vị trí trong bảng xếp hạng các ĐH hàng đầu châu Á cũng như thế giới. Tuy nhiên, theo kế hoạch của Bộ GD&ĐT, đến năm 2020, Việt Nam có ít nhất một ĐH lọt vào top 200 và một số ĐH lọt vào top 500 ĐH hàng đầu thế giới.

Dưới đây là thứ tự xếp hạng của 7 ĐH Việt Nam.
STT Tên trường Xếp hạng ASEAN Thế giới
1 ĐH Khoa học Tự nhiên TP HCM 28 1920
2 ĐH Bách khoa TP HCM 36 2190
3 ĐH Cần Thơ 47 2532
4 ĐH Quốc gia Hà Nội 54 2850
5 ĐH Bách khoa Hà Nội 62 3156
6 ĐH Công nghệ - ĐH Quốc gia Hà Nội 90 4217
7 ĐH Quốc gia TP HCM 96 4462

Thống kê của Webometrics cho thấy Stanford hiện là ĐH dẫn đầu thế giới, tiếp đó là Học viện Công nghệ Massachusetts. ĐH Havard xếp thứ 4, ĐH Oxford thứ 40... Hiện Mỹ là nước có nhiều ĐH được xếp hạng nhất thế giới. Còn trong khu vực châu Á, Nhật Bản hiện vẫn dẫn đầu về chất lượng giáo dục.

http://vnexpress.net/Vietnam/Xa-hoi/Giao-duc/2008/01/3B9FE3F6/

mufan777
05-03-2008, 19:53

Không biết "thời của ông" thế nào chứ bây giờ ko có khối B.Vì thế lần sau chắc chắn đã rồi nói nhé.đừng lung tung.

mufan777
05-03-2008, 20:07
Các bác đều bình luận theo cảm tính, vô căn cứ. Nếu muốn biết BK với KHTN cái nào hơn thì nên dựa vào kết quả thống kê của những tổ chức có uy tín (xem bên dưới).

Nói về mức độ academic thì KHTN hơn hẳn BK, chương trình đào tạo cao học & nghiên cứu sinh mạnh hơn và có uy tín trong khu vực. Còn nếu bác chỉ muốn học đại học để đi làm thôi thì nên kiếm cái bằng kĩ sư của BK là đủ.

7 đại học VN lọt vào top 100 của ASEAN
Thư viện Tạ Quang Bửu, ĐH Bách Khoa Hà Nội. Ảnh: Hut.
Thư viện Tạ Quang Bửu, ĐH Bách Khoa Hà Nội. Ảnh: HUT.

Theo bảng xếp hạng 100 ĐH hàng đầu Đông Nam Á năm 2007 của Webometrics, Việt Nam có 7 trường lọt vào danh sách. Hai ĐH Quốc gia Hà Nội và TP HCM lần lượt xếp thứ 47 và 96, trong khi ĐH Khoa học Tự nhiên TP HCM lại xếp thứ 28.
> Nhiều rào cản, giáo dục đại học khó 'cất cánh'

Thống kê cho thấy, Thái Lan có 41 trường, Myanmar 18 trường, Indonesia 14 trường, Philippines 13 trường, Singapore và Việt Nam cùng có 7 trường. Đứng đầu danh sách là ĐH Quốc gia Singapore và ĐH Công nghệ NanYang (Singapore), xếp hạng 158 và 459 thế giới. Trong số 10 ĐH hàng đầu khu vực, Thái Lan có 8 trường.

Hiện chưa ĐH nào của Việt Nam có vị trí trong bảng xếp hạng các ĐH hàng đầu châu Á cũng như thế giới. Tuy nhiên, theo kế hoạch của Bộ GD&ĐT, đến năm 2020, Việt Nam có ít nhất một ĐH lọt vào top 200 và một số ĐH lọt vào top 500 ĐH hàng đầu thế giới.

Dưới đây là thứ tự xếp hạng của 7 ĐH Việt Nam.
STT Tên trường Xếp hạng ASEAN Thế giới
1 ĐH Khoa học Tự nhiên TP HCM 28 1920
2 ĐH Bách khoa TP HCM 36 2190
3 ĐH Cần Thơ 47 2532
4 ĐH Quốc gia Hà Nội 54 2850
5 ĐH Bách khoa Hà Nội 62 3156
6 ĐH Công nghệ - ĐH Quốc gia Hà Nội 90 4217
7 ĐH Quốc gia TP HCM 96 4462

Thống kê của Webometrics cho thấy Stanford hiện là ĐH dẫn đầu thế giới, tiếp đó là Học viện Công nghệ Massachusetts. ĐH Havard xếp thứ 4, ĐH Oxford thứ 40... Hiện Mỹ là nước có nhiều ĐH được xếp hạng nhất thế giới. Còn trong khu vực châu Á, Nhật Bản hiện vẫn dẫn đầu về chất lượng giáo dục.

http://vnexpress.net/Vietnam/Xa-hoi/Giao-duc/2008/01/3B9FE3F6/

Còn nếu xét trên phạm vi toàn thế giới thì Webometrics chỉ công nhận 7 trường đại học của Việt Nam với các vị trí xếp hạng như sau:
Đại học Khoa học Tự nhiên TPHCM: Xếp thứ 28 trong ASEAN và thứ 1.920 thế giới;
Đại học Công nghệ TPHCM với vị trí tương ứng là: 36 và 2.190;
Đại học Cần Thơ: 47 và 2.532;
Đại học Quốc gia Hà Nội: 54 và 2.850;
Đại học Bách khoa Hà Nội: 62 và 3.156;
Đại học Công nghệ: 90 và 4.217;
Đại học Quốc gia TPHCM: 96 và 4.462.

link: http://www.laodong.com.vn/Home/xahoi/giaoduc/2008/1/72576.laodong

vnexpress đăng tin tầm phào.bác xem lại đi

vậy liệu có tin được ko cái bảng xếp hạng đó?

khonggiannet
05-03-2008, 20:35
Chả hiểu cậu nói gì nữa, 2 cái tin ấy có gì khác nhau. (Hay cậu bắt lỗi chỗ Đại học Công nghệ TPHCM với ĐH Bách khoa TP HCM - đó chỉ là vấn đề dịch thuật thôi mà!)

bkute
05-03-2008, 21:40
Bên BK học theo chương trình mới từ khóa 2006 rồi đó

mufan777
05-03-2008, 22:03
Chả hiểu cậu nói gì nữa, 2 cái tin ấy có gì khác nhau. (Hay cậu bắt lỗi chỗ Đại học Công nghệ TPHCM với ĐH Bách khoa TP HCM - đó chỉ là vấn đề dịch thuật thôi mà!)

à nhầm .tưởng công nghiệp

cplusplus
05-03-2008, 22:59
Túm lại em muốn hỏi các bậc đàn anh đi trc là: Nếu như em đủ khả năng vào cả 2 trường là BK và KHTN, ngành CNTT. Sau này em muốn theo Khoa học máy tính.
Thế theo các bác, nếu chọn thì nên chọn trường nào ạ?

lqkhoi
06-03-2008, 09:14
Cậu đọc từ trên thread này di xuống cậu nắm ra sự khác nhau giữa BK với TN chưa ?

Trước khi có những trường dạy nghề như aptech, Niit hay các trường quốc tế chen vô, việc đấu khẩu giữa 2 trường nào tốt và trường nào xấu luôn ầm ĩ trên khắp các diễn đàn cũng như ngoài đời.

Tôi đồng ý với cách ai đó nhận định, nếu cậu biết phân biệt khái niệm kỹ sư và cử nhân cậu sẽ hiểu mục tiêu khác nhau giữa 2 trường.

Cá nhân tôi, một cựu SV BK gần 12 năm trước, vẫn nghĩ mình lựa chọn BK là 1 sự đúng đắn. Vẫn có rất nhiều thầy cô tôi quý mến vẫn còn đang đứng trên bục giảng. Vẫn có nhiều môn học tôi yêu thích từ đó và cảm thấy có ứng dụng tốt cả đến khi bây giờ.

Trong ngành của tôi, đa số người tôi gặp là BK ( như tôi viét ở trên có thể do BK đào tạo gần về HW và system hơn). Các bạn chung khóa của tôi có rất nhiều người thành đạt không chỉ trong chuyên ngành mà còn rất nhiều những thứ tay trái khác.

Bạn càng nghe nhiều người bàn, bạn càng lộn xộn với suy nghĩ của bạn. Đơn giản đối với tôi nếu bạn thích Application field, research on the lab, muốn học cao hơn thì TN sẽ thích hợp với bạn. Nếu bạn thích làm về system app, firmware, embedded, semiconductors , BK seems your choice.

Rùi hen.

cplusplus
06-03-2008, 20:51
Vâng, cám ơn các anh đã cho em ý kiến, em biết lựa chọn của mình là j rồi.

duynguyen000
07-03-2008, 08:28
Ngành KH Máy Tính là ở ĐH KHTN đó bạn. Vào đây xem: http://www.fit.hcmuns.edu.vn

Túm lại em muốn hỏi các bậc đàn anh đi trc là: Nếu như em đủ khả năng vào cả 2 trường là BK và KHTN, ngành CNTT. Sau này em muốn theo Khoa học máy tính.

smartmanforever
09-03-2008, 19:33
đã vậy còn Đào Hoa Đảo
hehehe...

mẹ mày thằng chó , tao là dân tự nhiên nè , mày nói chuyện ngu như bò cũng nói

VNH_Return
09-03-2008, 19:56
Bác bức xúc cũng đúng nhưng đừng dùng từ như vậy.
Tên đó chỉ nói thế chứ ai biết thực hư thế nào.

duynguyen000
12-03-2008, 16:43
Mời bác đến dự hổi thảo do Renasas tổ chức :D
http://www.fit.hcmuns.edu.vn/efacportal/Default.aspx?tabid=292&newsid=3844

nho_oi113
12-03-2008, 17:32
Khọa học máy tính bên TN có đtao tiến sĩ đó.CNTT chỉ có nghành này thôi.

htv_t1
12-03-2008, 19:50
bk:gioi hon ve fan cung
fan men: chua chac

Constance
13-03-2008, 03:34
Đúng là từ khi biết đến 2 trường này là chỉ thấy 2 chữ "cãi nhau" :-j

Năm nhất, mỗi ngày SV BK và KHTN đi chung 1 chuyến xe bus lên LT, xỏ qua xỏ lại --> rảnh quá không có chuyện gì làm!
Lên forum, cũng "pằng chéo" nhau xem hơn thua thế nào. Hình như nó trở thành truyền thống rồi thì phải?

Cái thời của anh chị tôi học, tôi vẫn còn nhớ rõ cái đêm mà ĐH Kỹ Thuật sang trường ĐH Tổng Hợp (sau này tách ra thành KHTN và KHXH&NV) giao lưu thật vui, năm đó tôi chỉ mới khoảng lớp 2 thôi, chị tôi dẫn vào trường đấy ;). Thậm chí cũng có lúc ĐH Tổng Hợp kéo sang BK cắm trại đêm (nếu tôi nhớ ko lầm, đừng bắt lỗi nhé) Thời này đúng là "hậu sinh khả... ố"! :)

Còn xét về chuyện học hành, danh tiếng, thì tôi có những kinh nghiệm đúc kết được như sau:
- KHTN thường có điểm chuẩn không ổn định và thấp hơn BK (tức năm trước cao năm sau thấp, điển hình 1 phần năm 2007 điểm chuẩn của KHTN: 20, BK: 23,5. Năm 2006, KHTN: 22, BK: 22,5) nhưng rõ ràng chỉ tiêu đầu vào của KHTN cao gấp đôi BK, vậy đem so sánh điểm chuẩn là hợp lý chăng?
- Thứ hai, tôi không phải là không vào nổi BK, chỉ đơn giản vì tôi thích học thiên về nghiên cứu lý thuyết, nên chọn con đường truyền thống của gia đình là vào KHTN. Nếu so sánh (lấy đại cương ra so cho điển hình) sẽ thấy BK thiên về ứng dụng rất tốt, đào tạo SV theo đúng 2 chữ "kỹ sư" (công nghệ). Ngược lại, KHTN lại thiên về lý thuyết nền tảng --> "cử nhân" đấy! (Nếu ai học đúng bản chất KHTN sẽ biết, số bài toán mà có chữ "tính" hơi bị hiếm đấy, có thể mở cuốn "Giải Tích hàm 1 biến (cả nhiều biến)" (Nguyễn Đình Phư - ĐH KHTN Tp.HCM), 50 bài chương 1 toàn là "chứng minh", "khảo sát" và "tại sao". Sách BK thì lại tính toán nhiều, khác nhau phải không? (dẫn chứng: sách Giải Tích Hàm Nhiều Biến - Đỗ Công Khanh - BKHCM).
Nói là khác nhưng khoa học và công nghệ luôn phải đi chung. Bởi vậy bên nào cũng cần thiết cả, kỹ sư không to hơn cử nhân và ngược lại. Nên thay vì ngồi phân bua thì nên lo phần của mình, cắm đầu vào học, cùng lắm thì nêu quan điểm về trường mình cho đàn em biết, chứ đừng so sánh với trường khác, dễ sanh cãi lộn vì cái Tôi con người cao lắm ;)
- CNTT của BK xuất phát từ trung tâm điện toán, khoa Điện. Còn CNTT của KHTN xuất phát từ khoa Toán, khác nhau xa chứ bạn? ;)
- Bảo BK học khổ hơn KHTN thì không dám chắc. Tuy nhiên tôi biết BK đào tạo khoảng 150 tín chỉ, KHTN học 210 tín chỉ. Và đơn vị đó tuy cùng tên nhưng 2 bên không tương đồng, vì vậy không thể so sánh được. Năm nhất vào trường, tôi học trung bình 12 tiết/ngày (chắc tại cái hệ của tôi nó thế), mấy đứa bạn bên BK lại thấy khỏe vì học bằng có một nửa tôi thôi.
- BK đào tạo kỹ thuật là số 1 miền Nam rồi, nhưng về khoa học cơ bản thì ngay Sư phạm cũng không qua mặt KHTN được. Vì vậy bạn nào thích học thiên về ứng dụng thì qua BK học là đúng đắn, còn muốn nghiên cứu lý thuyết và học lên cao nữa thì chấp nhận nghèo mà vào KHTN nhé ;)
- Về cơ sở vật chất KHTN thì tôi ít đi học quá (sau này "mọc nanh" ra :D) nên không dám nhận xét nhiều. Ở Linh Trung thì phải nói là rất đẹp, khi nghe năm nhất ra đó, tôi nghĩ đến chữ "phải", nhưng sau này lại nghĩ là mình "được". Ở 227 Nguyễn Văn Cừ thì tôi không đi học thực hành, cũng không lên lớp, tối ngày ở trong phòng thí nghiệm công nghệ phần mềm của trường. Lúc nào cũng máy lạnh mát mẻ, có bàn làm việc riêng, ... nên tạm đánh giá là... tốt, thế nhé :p BK thì đẹp, nhiều cây, cũng chỗ cũ, chỗ mới, tôi không dám nói bậy.
- Còn Thầy Cô KHTN thì trẻ, nhiệt huyết, người giỏi không thiếu, và có cả những người hơi vô tâm nữa (trường nào chả vậy). Điển hình là Thầy Trần Minh Triết ở KHTN, tốt nghiệp 9,58 (học vượt, 3 năm tốt nghiệp mất rồi). Thủ khoa cả cao học, nhưng không ra nước ngoài, cũng không làm ở cty, lại chấp nhận tiếp tục học tiến sĩ ở trường và làm việc tại khoa nhằm giúp đỡ cho SV mọi mặt có thể. BK thì tôi không rõ.

Tóm lại là nhiêu đó, hy vọng giúp các bạn chọn được trường đúng với khả năng và sở thích của mình. Đừng phụ thuộc vào cái "tiếng", chết như chơi đấy! Tới giờ tôi vẫn còn thấy lạ: ĐH Quốc Gia Hà Nội (ĐHQGHN) tổ chức rất chặt chẽ, các ngành nghề của các trường thành viên gần như không kình nhau bao giờ. ĐHQG Tp.HCM thì ngược lại, nội ngành CNTT thôi mà đã có tới 4 trường (KHTN, BK, Quốc Tế, CNTT, thêm Khoa Kinh Tế mon men thêm ngành Hệ thống thông tin quản lý là 5 rồi). ĐH Công Nghệ (ĐHQGHN) và ĐHKHTN (ĐHQGHN) có mối liên hệ mật thiết bao nhiêu thì KHTN Tp.HCM và BKHCM càng chọi nhau bấy nhiêu, cũng cùng là "Science" và "Tech" cả. Xét về cơ cấu thì ĐHQG-HCM vẫn còn quá lung tung, chưa đâu vào đâu, không biết bao giờ mới có được mô hình thống nhất như ĐHQGHN. Người ta University rồi tới College, Shool, Faculty,... còn trong SG cấp trên "mẹ" là University, các trường thành viên cấp dưới cũng Univeristy nốt!

Mà chắc cái cảnh so sánh này còn diễn ra cả mấy chục năm nữa cho đến khi nào 2 trường ko còn đào tạo ngành CNTT thì may ra. 8-}

P/S: CNTT KHTN không đào tạo phần cứng, nếu có nhu cầu thì nên qua BK hoặc khoa Điện Tử Viễn Thông (KHTN) cũng có thể đáp ứng cho các bạn, thân. :)

VNH_Return
13-03-2008, 08:05
Nói hay lắm. Phục.

spammailxxx
13-03-2008, 08:27
Quá hay,k có gì bàn cãi. Bái phục bác Constance.